Malaysia như tôi thấy

nguyenleminh74

Active Member
Ðề: Malaysia như tôi thấy

Xe chạy nhanh quá nên chịu, với lại đi có người hộ tống nên không phải lo gì cả. Sorry nhé, còn sim thì mình dùng Digi.

nguyenleminh74

Active Member

Ngày thứ hai

Khung cảnh từ tầng 24 khách sạn nhìn xuống.

Góc nhìn khác.

Một bình hoa tầm xuân ở sảnh tầng ngầm đi xuống nhà hàng của khách sạn.

Khung cảnh trên đường từ trung tâm thành phố Kuala Lumpur đi Selangor. Malaysia là Liên bang, Selangor là bang bao quanh Kuala Lumpur.
Sau khi làm việc ở Văn phòng của đối tác, bọn em đi ăn trưa để chiều đi đến phòng thí nghiệm.

Nhà hàng Thái de Chiangmai ở Selangor, nhà hàng này nằm gần khu công nghiệp.

Cơm Thái, vì hơi đói nên ăn gần no rồi em mới chụp ảnh. Có một điều là để giảm bớt độ nóng do thức ăn rất cay, người ta phục vụ một loại chè để gải nhiệt. Hôm nay bác chủ nhà gọi món chè long nhãn " Dragon eye". Bát đựng chè màu vàng mà bọn em đã múc hết cái.

Chè long nhãn.

nguyenleminh74

Active Member

Ăn trưa xong, vì chưa đến giờ Phòng thí nghiệm làm việc nên bác chủ nhà đề nghị anh em tham quan một số thắng cảnh ở Thủ Đô.

Một nhà thờ Hồi giáo trên đường đi đến Hoàng Cung.

Cổng Hoàng cung, có rất nhiều người thăm quan. Lúc em đến thì thấy toàn là người Trung Quốc.

Cổng chính Hoàng cung có một hàng cọc ngăn màu vàng đen.

Cận cảnh cọc ngăn, loại thò thụt các bác ạ. Còn để xe của Vua còn ra vào nữa chứ. Bác chủ nhà bảo ra đường nếu gặp đoàn xe có 6 xe máy hộ tống thì là đoàn của Thủ tướng, còn 12 xe hộ tống thì là đoàn của Vua.

Vệ binh cưỡi ngựa đi tuần quanh Hoàng cung.

Em mon men lại gần cổng để chụp ảnh vào trong thì chú cảnh vệ vẫy vào sát để chụp toàn cảnh Hoàng cung.

Quang cảnh bên ngoài Hoàng cung. Một điểm cộng ở đây là nhà vệ sinh rất sạch vì có người túc trực thường xuyên để lau chùi và...hoàn toàn miễn phí.

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenleminh74

Active Member

Chắc là cũng tương đối gần nhưng rất khó xác định khoảng cách vì đi đến Selangor sau đó lại quay lại, còn bản đồ Malaysia thì rất khó nhìn do các địa danh được ghi theo tiếng Malay.

nguyenleminh74

Active Member

Tiếp tục tham quan tượng đài quốc gia Malaysia.

Toàn cảnh bia tưởng niệm.

Nhìn cận cảnh. Như vậy là có 3 cuộc chiến tranh ở đây. Thế chiến thứ nhất, thứ hai và cuộc nội chiến thống nhất Liên bang ( hình như với những người Cộng sản).

Tượng đài liệt sỹ, hình tượng nhân vật đa quốc gia. Em thấy tường ghi tên rất nhiều người ngoại quốc.

Một loài hoa không biết tên gần hàng rào.

nguyenleminh74

Active Member

Viện nghiên cứu cao su quốc gia nằm ở Selangor, sau khi thăm quan xong Tượng đài quốc gia thì bọn em lên đường đi tiếp.

Công viên chim và bướm ở KL, theo bác chủ nhà đây là công viên rừng mưa tự nhiên nằm ở thành phố duy nhất ở châu Á.

Khung cảnh ở trong khuôn viên Viện nghiên cứu cao su quốc gia. Phòng thí nghiệm thì chẳng có gì cả nên em không đưa lên đây.

Về lại khách sạn, KL buổi chiều.

Góc khác. Bọn em quay lại KLCC để shopping một chút rồi đi ăn tối ở nhà hàng United ( các bác nên đến đây, thức ăn tuyệt vời).

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenleminh74

Active Member

Nhà hàng hải sản United nằm gần sân vận động quốc gia ( Negara Stadium - Negara tiếng Mã là Quốc gia). Nhưng do bản tính háu ăn nên em vào ăn trước đến lúc ra thì tối quá không chụp được ảnh nữa, lúc ra về có cầm card ghi địa chỉ của em phục vụ nhưng để lại bên Mã vì nghĩ rằng khó có dịp trở lại.

Nhà hàng lớn, rất đông nhưng chủ yếu là người Hoa. Chắc do đây là tầng lớp nhiều tiền nhất.

Bể hải sản tươi sống, đủ loại.

Cá mú, có một chú chắc là khoảng trên 10kg.

Con bọn em ăn chắc cũng xấp xỉ chú đấy, các bác nhìn thì thấy da nó dày cỡ 1cm.

Giá em nghĩ không đắt hơn Việt Nam, 1 ringit đổi khoảng 7 nghìn tiền Việt.

Ốc vòi voi.

Cua Australia.

Một loại cua khác.

Bào ngư.

Tôm tít, giá không đắt mà nhà hàng chế biến tuyệt vời.

nguyenleminh74

Active Member

Em phát hiện thấy cái này sản xuất tại Việt Nam, nhưng không có nhãn hiệu.

Bọn em đang ăn thì nghe thấy mâm bên cạnh hô hoán ồn ào lắm. Bác chủ nhà bảo là bình tĩnh vì mọi người đang trộn mì chúc mừng năm mới ( theo phong tục của người Hoa). Món này gồm mì, bánh snack, mật ong, cá hồi ( hồi túc là trở về theo suy nghĩ của em). Bon em cũng gọi một đĩa.

Nhân viên phục vụ ( người Hoa).

Mọi người cùng trộn vui vẻ và hô " Cung hỉ phát tài".
Sau đó bọn em có đi pub tên là Shark ( cá mập) ở trung tâm thành phố KL, vé là 50RM một người có kèm một chai Carlberg. Sau khi thanh toán xong, mỗi người được đóng một dấu hình cá mập ở tay thay cho vé. Ở đấy em thấy có một số người Việt Nam ( làm nghề gì chắc các bác biết rồi), hầu hết là người nước ngoài. Ca sĩ thì hò hét rất khủng khiếp nên chỉ một chốc là bọn em đau đầu phải về sớm. Các bác thông cảm ở đấy thì em không dám chụp ảnh, với lại chụp bằng máy Compact thì cũng chẳng thấy gì.
Hết ngày thứ 2.

hellomoto

Active Member

cho em hỏi bên ấy wireless có nhiều và nhanh ko các bác ( khu vui chơi, nhà hàng, khách sạn)?

GENERALS

Ban Quản Trị

cho em hỏi bên ấy wireless có nhiều và nhanh ko các bác ( khu vui chơi, nhà hàng, khách sạn)?

E bảo đảm với bác là ko có free nhiều như ở Saigon đâu bác ạh.......for sure ^^ E đi cả Sing và Malay đều thế cả, đắt bà cố, có đợt vào ks Berjaja Times Squares đổi tiền và hỏi password wifi thì nó hỏi em là mua ticket bao lâu ? 10RM 1 tiếng thì phải nếu e nhớ ko lầm ^^

nhìn hoành tráng quá
được đi sang nước ngoài có nhiều thứ hay quá
:D

hellomoto

Active Member

èo, gần 70.000vnd/h à =)) mịa té ra VN mình vẫn nhất , công nhận VN sang =)) đi đâu cũng cho lướt web thoải con gà mái
nghe mấy ổng đi châu âu về kể bên ấy cũng rứa :D rất hiếm và mắc lòi kèn :D nhiều chỗ còn ko có sóng điện thoại nữa

nguyenleminh74

Active Member

Em ở JW Marriot nên wifi free, nhưng mà nếu tự đi thì không thể ở đấy được. 680 RM per room chưa kể thuế, ăn sáng tự chọn mất 68 RM.

[IVAN]

Em đi cũng được vài nước rồi, chưa thấy internet nào free như VN hết, VN đúng sang

nguyenleminh74

Active Member

Sáng ngày thứ 3. Hôm nay các bác ấy cho em tranh thủ đi thăm Melaka ( tiếng Mã, theo tiếng Anh hình như là Malacca). Bác tài xế không thông thạo lắm nên có thêm một cô đi theo để hướng dẫn, vậy là em có 2 người bạn đồng hành thân thiện.

Xe trên đường rời thành phố.

Qua một khu nhà giàu ở ven thành phố.

Ra đến ngoại ô.

Trên đường cao tốc.

nguyenleminh74

Active Member

Một trạm dừng chân trên đường cao tốc đi Melaka được xây dựng đẹp. Có rất nhiều cửa hàng bán đủ thứ, rất sạch sẽ, nhưng cự ly hơi xa. Em đi từ KL đến trạm dừng này mất khoảng một tiếng, như vậy cách KL khoảng 100Km ( em khẳng định vì hai bạn đường của em chưa ăn sáng, nên phải tìm chỗ dừng gần nhất để nạp).

Một trạm thu phí gần Melaka.

Cổng chào gần Melaka.

Gần hơn, nhưng cái máy ảnh hơi kém nên không nét được.

nguyenleminh74

Active Member

Lối rẽ từ đường cao tốc xuống Melaka, cây cối rất xanh tươi, đi một chốc nữa em còn thấy mấy con khỉ nhảy ra gần đường nhưng không thể chụp ảnh được. Môi trường ở đây tốt lắm, trong thành phố KL em thấy chim bay lượn đầy mà không bị ai cầm súng để ngắm cả.

Gần Melaka lắm rồi.

Một ngôi nhà rất đẹp, nhưng là trụ sở cảnh sát. Ở đây đồn cảnh sát rất đẹp và thân thiện. Em đi cả ngày chẳng thấy cảnh sát cầm gậy như ý đâu.

Góc khác.

Bên trên