Malaysia như tôi thấy

xipho

Ðề: Malaysia như tôi thấy

Hình như trong cả tháng 3 này đã có những lễ hội carnival ở Malay rồi nên qua đó vào tháng 4 không biết còn không các bác~:>
Rồi nghe nói còn có Autograph là hoạt động chụp ảnh cùng những cậu trai máu mặt làng F1 ;;)
Rồi rock concert, festival khinh khí cầu...
Mùa sale GP này rầm rộ quá

gone_with_wind

hihi thông tin chụp với lại con trai F1 thì mình ko biết có chính xác không, còn mình biết chính xác là sẽ có chương trình tặng chữ ký và chụp hình với người hâm mộ đó, các tay đua nổi tiếng cộm cán như Sebastian Vettel với nhiều tay đua cự phách khác nữa cơ Felipe Massa, Mark Webber, Kimi Raikkonen...Mà sẵn có dịp khuyến mãi chắc mình sẽ suy nghĩ việc sang Malay 1 chuyến để thay đổi không khí...hehe mấy nay ở thành phố oi bức quá...
Theo kinh nghiệm mua sắm của mình thì đợt sale off thì hàng tuy vẫn không phải là rất rẻ nhưng chất lượng hơn sale off ở VN lắm, vì hàng sale bên đó chỉ là hết mùa lỗi thời nên sale, mah yên tâm lỗi thời ta nhưng mốt đâu hehe, đợt mẹ mình cũng đi Malay mua về 1 đôi converse sale off bên đó mah về VN là hàng new mới ghê =))

laxanh

Member

Nói thật, nhìn hình của bạn chủ topic tui muốn qua bên Malai 1 chuyến :|
Tui chưa qua bên đó bao giờ nhưng như trong hình thì quá sạch và quá đẹp. Nước mình tuy có nhiều nơi cũng đẹp như vậy nhưng có bấy nhiêu kiểu kiến trúc đó nhìn hoài cũng chán, đi riết cũng mòn. Ở Sài gòn cũng có tòa tháp cao nhất nhì VN nhưng lại chưa bao giờ lên ... vì vé lên ngắm cảnh hơi mắc @@ Thực sự muốn qua đó ngắm tháp đôi Petronas một lần. Chắc trong năm này sẽ cố gắng.
Cám ơn bạn đã chia sẻ về chuyến đi :D

phap_bk

Đây là một số thông tin về ML nè các bác(e mới tìm đc từ bà chị ^^).Các Bác nào có dự định đi thì tham khảo nhé(nhớ tks :))
1. Tháng sales hàng vào tháng 8 và 9.
2. Mua sắm khu Bukit Bingtang- Timequare hàng xài phổ thông, linh tinh,..còn ở khu Mid Valley hàng xịn hơn.
Trung tâm mua sắm thì có Central market, Petsling street bán nhiều đồ và phong phú nhất.
3. Khách sạn thì ở khu Bukit Bingtang (theo mình ^^)
Còn vấn đề về hải quan thì mình hok biết rỏ nữa,nghe đâu mình mua dư Kg thì mới bị vịn.

laxanh

Member

Đây là một số thông tin về ML nè các bác(e mới tìm đc từ bà chị ^^).Các Bác nào có dự định đi thì tham khảo nhé(nhớ tks :))
1. Tháng sales hàng vào tháng 8 và 9.
2. Mua sắm khu Bukit Bingtang- Timequare hàng xài phổ thông, linh tinh,..còn ở khu Mid Valley hàng xịn hơn.
Trung tâm mua sắm thì có Central market, Petsling street bán nhiều đồ và phong phú nhất.
3. Khách sạn thì ở khu Bukit Bingtang (theo mình ^^)
Còn vấn đề về hải quan thì mình hok biết rỏ nữa,nghe đâu mình mua dư Kg thì mới bị vịn.

Tui nghĩ chắc chắn hải quan nó sẽ kiểm soát kĩ. Làm gì có vụ mua cả đống hàng về VN để bán lấy chênh lệch như vài bác nói đc. Chỉ trong phạm vi cho phép thôi. Mà nếu đã muốn qua đấy du lịch thì chắc chắn ưu tiên số 1 cho thăm quan ngắm cảnh rồi. Bên đấy nhiều cảnh đẹp. Còn hàng hóa thì ở đâu cũng có. Họa may giá rẻ thì chắc hàng không đc tốt lắm.
Mà cho tui hỏi, vậy cái lễ hội mua sắm malaysia grand prix vào tháng 4 nó có được xếp vào mùa sales lớn ở malaysia không hả bạn ?

daniel410

Tui nghĩ chắc chắn hải quan nó sẽ kiểm soát kĩ. Làm gì có vụ mua cả đống hàng về VN để bán lấy chênh lệch như vài bác nói đc. Chỉ trong phạm vi cho phép thôi. Mà nếu đã muốn qua đấy du lịch thì chắc chắn ưu tiên số 1 cho thăm quan ngắm cảnh rồi. Bên đấy nhiều cảnh đẹp. Còn hàng hóa thì ở đâu cũng có. Họa may giá rẻ thì chắc hàng không đc tốt lắm.
Mà cho tui hỏi, vậy cái lễ hội mua sắm malaysia grand prix vào tháng 4 nó có được xếp vào mùa sales lớn ở malaysia không hả bạn ?

Mua đồ ở Malaysia thì ko bị bên đó hỏi đâu chỉ khi bạn mua dư kg thì hãng mới tính thêm tiền bạn thôi. Cảnh sát ở đó thì rất dễ chịu, không như mấy anh chị hải quan bên mình đâu :D
còn nói về Malaysia Grand Prix Sale, năm nay nghe nói là từ 10/3 đến 15/4, đây là một trong ba mùa lễ hội mua sắm giảm giá lớn nhất trong năm diễn ra trên toàn quốc với hàng ngàn khu mua sắm và cửa hiệu có mức giảm giá lên tới 70% nên bác cứ yên tâm mà gom hàng nhé :">

counter486

Mua đồ ở Malaysia thì ko bị bên đó hỏi đâu chỉ khi bạn mua dư kg thì hãng mới tính thêm tiền bạn thôi. Cảnh sát ở đó thì rất dễ chịu, không như mấy anh chị hải quan bên mình đâu :D
còn nói về Malaysia Grand Prix Sale, năm nay nghe nói là từ 10/3 đến 15/4, đây là một trong ba mùa lễ hội mua sắm giảm giá lớn nhất trong năm diễn ra trên toàn quốc với hàng ngàn khu mua sắm và cửa hiệu có mức giảm giá lên tới 70% nên bác cứ yên tâm mà gom hàng nhé :">
daniel từng đi Malay rồi hả bạn ?
mình định book vé trước vào tháng 6 năm nay cho rẻ. Nghe nói đang mùa giảm giá bên đó nên mình định đi tháng 4 này mà tìm không thấy tour nào giá hợp lý cả
Mà nếu mình đăng ký đi tour mà tách riêng không biết được không bạn? Vì mục đích chủ yếu là mình đi coi hàng hóa thế nào thôi

daniel410

Các tour Malaysia thì giá khá cao vì là tour mới và số lượng đăng kí đi theo tour ít lắm. Theo mình có vài cách để bạn lên kế hoạch cho tháng 7 hoặc tháng 8.
Cách 1: liên lạc với bạn bè, thử hỏi xem có người nào cùng muốn đi du lịch tour này cùng bạn không, càng đông càng tốt, rủ được ai thì mua vé ngay, hoặc nhờ người quen bên Đại Lý vé máy bay xin vé đoàn với số lượng 10 người (cách này tùy vào sự quen biết của bạn :D)
Cách 2: đi vài người quen ( ít nhất cũng 2 người để tiết kiệm tiền hotel), lên kế hoạch đi ngày nào và đi mấy ngày, ở đâu tiện nhất, mua vé máy bay càng sớm càng rẻ.
Cách 3: hãy thữ cảm giác phượt, chi phí cho 1 lần lượt tiết kiệm hơn nhiều so với đi tour đó bạn ;)

gone_with_wind

Nãy mới hỏi đứa bạn bên Malai thì nó cho một số thông tin về khách sạn như sau:
1st: không khó lắm để đặt phòng khách sạn tại đây nên cứ qua đó rồi rent chứ không cần book trước phòng
2nd:nếu bạn chỉ đi mua sắm và thăm quan thì có thể đên khu China Town, khu phố này rất nhộn nhịp và đông đúc. Khách sạn ở đây theo đánh giá là ổn nếu bạn chỉ cần nghỉ ngơi sau khi đi mua sắm =)) mah theo mình thì chủ yêu spend money để mua đồ chứ ở có chỗ máy lạnh và giường sạch sẽ là xong. Bạn có thể check thử khách sạn China Inn Hotel ( khoảng 12 - 14$) tùy theo loại phòng.
p/s: ở ks khu chinatown thì còn thường thức mấy món ăn Ấn và Hoa xung quanh khách sạn nữa. Hihi nghe nhỏ bạn ở bên tư vấn vậy ah.
Chúc bạn may mắn:)

xucxichheo111

Nghe nói bến Mã Lai đang có giải đua Fomular1 là như thế nào vậy ạh. Có thú vị hok các bác **==

Chỉnh sửa lần cuối:

Nói về mua sắm dành cho ai chưa biết nè, đối với đợt Malaysia Grand Prix Sale này: Master Card đã được lựa chọn là loại thẻ chính thức. Trong suốt thời gian diễn ra lễ hội, chủ thẻ sẽ được hưởng các ưu đãi và phần thưởng đặc biệt như chương trình hoàn tiền tức thì và những giải thưởng độc đáo khác. Khách hàng sử dụng thẻ Mastercard để thanh toán tại trung tâm thương mại Pavilion Kuala Lumpur, với mỗi thanh toán từ 500 Ringgit Malaysia (RM), đều có cơ hội chiến thắng những phần quà đặc biệt để chia sẻ cho bạn bè và người thân.

Ngoài ra, chủ thẻ còn có cơ hội nhận được các sản phẩm có chữ ký của vận động viên chuyên nghiệp trong Hiệp hội Quần vợt nữ hay những túi xách hàng hiệu qua cuộc thi độc nhất, được phối hợp thực hiện với Pavilion Kuala Lumpur. Khách hàng ở Penang còn có thể nhận được những chiếc ví đựng tiền xu cực kỳ xinh đẹp khi mua sắm từ 200 RM tại Queensbay Mall, Penang.

counter486

thanks các bác, và cho em hỏi thêm là
nếu e phượt, đi từ Mala sang Sin chơi rồi quay lại Malacca bằng xe bus, nếu mua vé từ Malay thì nên chọn hãng bus nào tốt và hiện giờ giá update từ Malay-Sin là bao nhiêu rồi ạ?
thêm nữa là em có thể mua vé chiều về từ Sin-Malacca ngay tại đó được không

ringstone

Bạn có biết về giao dịch bên đo thế nào không ? Sài tiền mặt thì phải đổi ngoại tệ hả ? Có ai rành mấy cái này không ? Còn với master card thì sao :-S
bạn ơi, sự thật là rất rất ít nước chấp nhận đồng tiền của Việt Nam mình. Thế nên qua đó bạn buộc phải xài đồng Ringgit (hay còn gọi là dollar Malaysia) ở đó thôi.
USD hay EUR...cũng có thể được chấp nhận. Còn với master card thì đã có bác ở trên giải thích rồi còn gì.
chú ý cái là thẻ master card khác với visa nhé. Chỉ sợ bạn đánh đồng Visa - Mastercard làm 1 thôi :))

hestheman

Mà thường thì tụi Mã và Sing không coi trọng người Việt Nam.
Vì các nữ bên mình qua đó "bán hoa" rất nhiều, nhất là ở Sing.
Rồi thậm chí đồng tiền Campuchia qua đó còn được công nhận và xài bình thường, còn VND thì :| :(
Nghe mà nản

phap_bk

Mới lòng vòng tìm được cái này các a e tham khảo nhé:

Du lịch Malaysia hiện là điểm đến được khá nhiều du khách chú ý, đặc biệt là khách du lịch thích khám phá những đền đài, chùa chiền. Nhưng trước khi đặt chân đến đất nước này, du khách nên quan tâm đến một số nét đặc trưng của người dân bản xứ để tránh bỡ ngỡ.Malaysia có khí hậu nóng ẩm, nhiệt độ dao động từ 27-30C, vì vậy, du khách nên mặc những bộ đồ nhẹ bằng chất liệu cotton.

Đi du lịch Malaysia dưới 30 ngày, du khách không cần xin visa. Ở Malaysia, máy ảnh, đồng hồ, bút mực, máy radio-cassette cầm tay, nước hoa, mỹ phẩm, bật lửa được miễn thuế. Du khách mang theo hàng thuộc diện phải nộp thuế (bao gồm quần áo, phụ kiện quần áo, đồ trang sức, túi xách tay, rượu mạnh...) phải đặt cọc một số tiền để tạm nhập. Khi rời khỏi Malaysia, du khách xuất trình món hàng đó và biên lai thu tiền cọc, sẽ được trả khoảng 50% số tiền thu ban đầu.
Giờ Malaysia trước 1 tiếng đồng hồ so với giờ Việt Nam. Cửa hàng bách hóa và siêu thị thường mở cửa từ 10 giờ sáng đến 22 giờ, còn cửa hiệu nhỏ thường mở cửa từ 9 giờ 30 phút đến 17 giờ. Ở Thủ đô Kuala Lumpur và hầu hết các thành phố lớn đều có cửa hàng mở cửa 24/24 giờ.
Tiền Malaysia là Ringgit Malaysia (RM). Đến Malaysia, du khách nên đổi tiền RM tại sân bay hoặc các ngân hàng. Tại các siêu thị, các điểm vui chơi đổi tiền giá chênh lệch nhiều. Thẻ tín dụng chỉ được sử dụng ở các thành phố lớn và một số tỉnh nông thôn.
Phương tiện đi lại ở Malaysia chủ yếu là taxi. Đi taxi, du khách lưu ý là yêu cầu lái xe bật đồng hồ để tính tiền.
Tất cả các khách sạn tại Malaysia đều phải cộng thêm 10% phí dịch vụ và 5% thuế. Bạn không cần phải thưởng tiền hoa hồng cho nhân viên.
Bạn nên rửa tay trước khi vào bàn ăn, , và cố gắng sử dụng tay phải để ăn, bởi vì tay trái bị xem là không sạch (người ta quan niệm tay trái luôn phải được rửa kỹ sau khi đi vệ sinh). Ngoài ra, đến những thị trấn nhỏ không nên cho đá lạnh vào thức uống của mình bởi vì rất có thể đá lạnh được làm từ nguồn nước không hợp vệ sinh.
Đa số người dân Malaysia theo đạo Hồi. Khi vào thăm nhà thờ Hồi giáo, du khách phải để giày, dép ở ngoài. Một số nhà thờ Hồi giáo cung cấp khăn, áo choàng cho khách khi vào. Gặp nhau, người Malaysia thường có thói quen sờ vào lòng bàn tay của người kia, sau đó chắp hai bàn tay lại. Dùng tay phải khi ăn, đưa hay nhận đồ vật bởi vì họ cho rằng tay trái không trong sạch. Ở Malaysia, màu vàng là màu chuyên dùng của vương công quý tộc, khách không nên mặc quần áo màu vàng trong các hoạt động chính thức hoặc tham quan hoàng cung.
Nếu muốn nghỉ homestay hoặc đến thăm gia đình người Malaysia, du khách nên gọi điện trước. Khi vào nhà người Malaysia, du khách nhớ để giày, dép ở ngoài. Khách đến nhà chơi thường được chủ nhà mời đồ uống, bạn nên lịch sự đón nhận. Người Malaysia không thích người khác so sánh mức sống của họ với người dân nước khác. Quà tặng tốt nhất cho các đối tác làm ăn ở Malaysia là bút, sổ công tác, danh thiếp và những đồ vật mang dấu công ty của đối tác, nhưng không nên tặng rượu (trừ người Hoa).
Khi đến các trung tâm mua sắm của Malaysia, chắc hẳn những ai đã vội vàng đổi tiền ở sân bay sẽ tiếc ngẩn ngơ bởi đổi tiền ở các trung tâm mua sắm như Parkson Plaza, BB Plaza... thì được những 380 ringgit cho 100 USD, thay vì chỉ có 350 ringgit như ở sân bay Kuala Lumpur. Hàng hóa bán trong siêu thị có niêm yết giá, nhưng đừng mua vội. Bởi vì có thể những gian hàng khác cũng có các món hàng tương tự với giá mềm hơn nhiều. Những món hàng bình dân dễ tìm thấy nhất ở các trung tâm mua sắm tại Kuala Lumpur là hoa tai, vòng đeo tay, đeo cổ khá mốt, giá mỗi chiếc không quá 10 ringgit. China Town là khu mua sắm bình dân khá hấp dẫn ở Kuala Lumpur, hầu như khách du lịch nào cũng tìm đến. Hàng hóa ở China Town khá "thường" song lại được “hét” giá cực cao, du khách đừng quên trả giá ở mức thấp nhất mà mình có... can đảm nói ra, vì thông thường người bán chào giá cao gấp 4 - 5 lần.
Về ăn uống, thức ăn Malaysia khá nhạt, sẽ không hợp khẩu vị cho du khách nào quen ăn mặn. Mì gói Malaysia cũng không tiện dụng cho khách vì trong một vài nhãn mì của Malaysia còn có cả nước cốt dừa. Nếu không thích những món ăn không hợp khẩu vị tại khách sạn, du khách có thể xuống phố dùng vài món ăn Trung Hoa, giá trung bình 7 - 10 ringgit/món.
Trong hầu hết các khách sạn ở Malaysia, ổ cắm điện chỉ dùng phích cắm ba chấu vuông, nếu có nhu cầu sạc pin cho máy móc, điện thoại mang theo, du khách đừng quên điều này. Đi taxi ở Malaysia, du khách đừng quên trả giá. Giá truy cập Internet không dây ở Kuala Lumpur khá rẻ, trung bình 8 ringgit/giờ và thông thường, mỗi ngày khách sạn cho khách sử dụng miễn phí giờ đầu tiên.
Nguồn:hoagiang.com

daniel410

thanks các bác, và cho em hỏi thêm là
nếu e phượt, đi từ Mala sang Sin chơi rồi quay lại Malacca bằng xe bus, nếu mua vé từ Malay thì nên chọn hãng bus nào tốt và hiện giờ giá update từ Malay-Sin là bao nhiêu rồi ạ?
thêm nữa là em có thể mua vé chiều về từ Sin-Malacca ngay tại đó được không

bạn có thể book từ trang busonlineticket.com, hãng xe StarMart, chất lượng thì khỏi phải bàn, mình cũng ko nhớ rõ giá, nhưng hãng này được cái là đón khách ngay Times Square, chứ ko phải ra bến xe, giờ đi cũng tiện, vào buổi tối (chuyến cuối 11h30) và tới Sing lúc 4h30 sáng. mình thường đi dạng này vì ở ngay 88inn mà. .

còn từ Sin-Malacca thì bạn phải quay lại Beach road để mua (chỗ bạn đến lúc sáng sớm, nhưng vì lúc 4h30 sáng thì chưa mở cửa). chỗ beach road rất nhiều hãng xe nên cứ từ từ mà chọn thời gian và tiền cho hợp lý :)

xucxichheo111

Đây là một số hình ảnh về giải đua F1 Petromas (từ 03/03 đến 25/03) cho những bác nào muốn quan tâm ^^

PS: Những hình ảnh này được lấy từ trang otoáigon.com, những hình ảnh này là các bác ô tô bên đ đó đã qua Mã Lai từ mấy hôm trước rồi. Mình copy rùi share cho mọi ngừoi xem thui. ^^

Ảnh bao gồm cổng chính ở Sepang, đường đua ( đang giai đoạn chuẩn bị thui) Petromas, còn hình gần cuối và cuối cùng là Ferrari Oz gì đó, nghe nói mà hok hiểu lắm. Bạn nào biết thì share nhé ^^

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenleminh74

Active Member

Hôm mình sang, ở sân bay KLIA có quầy đổi tiền nhưng chênh lệch rất ác, đổi 100USD được 289RM nhưng mua 100USD thì thành 310RM. Tất cả các cửa hàng nội đia, kể cả miễn thuế đều bán hàng bằng RM ( tất nhiên là trả bằng USD cũng được, người ta sẽ đổi RM theo tỷ giá ăn cướp kia). Còn thẻ tín dụng thì đến quán ăn cũng vô tư chỉ có đi chợ Trung Quốc thì chắc không ổn. Theo mình nếu định đi buôn thì đổi RM ở nhà mang sang là được.

longmax

Member

Hôm mình sang, ở sân bay KLIA có quầy đổi tiền nhưng chênh lệch rất ác, đổi 100USD được 289RM nhưng mua 100USD thì thành 310RM. Tất cả các cửa hàng nội đia, kể cả miễn thuế đều bán hàng bằng RM ( tất nhiên là trả bằng USD cũng được, người ta sẽ đổi RM theo tỷ giá ăn cướp kia). Còn thẻ tín dụng thì đến quán ăn cũng vô tư chỉ có đi chợ Trung Quốc thì chắc không ổn. Theo mình nếu định đi buôn thì đổi RM ở nhà mang sang là được.

Vc em mới đi về ở ks Ancasa kế bên là chợ china town lúc em đổi thì 100USD= 300 RM mà.Bữa đi tính kiếm hàng về sài ai ngờ hàng IT bên đó giá cũng same với mình hixix bùn dễ dợ luôn.Vào khu Low Yat Plaza nó có 5 tầng chuyên bán hàng điện tử thấy mừng quá vào hỏi con WD 2TB nó báo là 399Rm mà bảo hảnh 1 năm tại cửa hàng hixhix bùn hiu luôn!!!!

Bên trên