Malaysia như tôi thấy

phap_bk

Ðề: Malaysia như tôi thấy

Sắp tới có a e nào trong box này làm chuyến phượt ML ko?
Bên phuot.vn có tổ chức hướng đạo cho bác nào có ý định phượt.
Địa điểm là công viên Lê Văn Tám lúc 9h sáng ngày mai 08-04.
Em có đăng kí tiếc là mai bận việc đột xuất nên đi hok đc.
A e nào đi được về share có đk kiện a e mình tổ chức off phượt 1 chặng.(qua ML càng tốt)
(Ko biết post bài này có vi phạm hok Bác Poly,tại e thấy tiện nên share cho a e nào có nhu cầu thui mong bác bỏ quá nhé ^_^)

ringstone

Fenix thì có giường ngủ và ra dáng 1 cái mini hotel hẳn hòi nên giá mắc gần như gấp đôi Tang House là đúng rồi. Cái kia trông ấm áp hơn, khung cảnh bên ngoài đúng chất cổ hơn :))

hestheman

Hồi đó qua Mã Lai mình đổi tiền ngay sân bay, sau này mua sắm với tụi bạn mới biết tụi nó để dành phần lớn tiền để đổi trong các trung tâm mua sắm thì được nhiều hơn 8-|
Một chút kinh nghiệm từ lần "ngu" của mình muốn chia sẻ :D

phap_bk

Bác nào biết thành phố malacca có luật cấm hút thuốc ko?
Nghiện thuốc mà sang đó du lịch tiền phạt còn nhiều hơn tiền đi nữa thì mệt lắm :))

forucouldkick

Hồi ở Malay tôi có vô tình được xem một đám cưới theo đạo Hindu khi đi qua các con đường để về lại Mono Rail station.
Lúc đó bắt gặp một nhà thờ, cứ tưởng là nhà nguyện của người Hồi giáo, sau khi hỏi kĩ người dân địa phương tôi mới biết đây là nhà thờ của đạo Hindu.
Tôi thật sự ấn tượng trước kiến trúc lạ mắt và độc đáo của nhà thờ :

Bên trong là những nghi thức đám cưới của người Hindu.

Trung tâm của đại sảnh là tượng hình voi , mà theo tôi nghĩ là vị thần của người Hindu.

Các cô gái Ấn độ trong trang phục truyền thống với đủ sắc màu lạ mắt.

Mọi người vẫn tập trung tiến hành các nghi lễ cần thiết tại trung tâm sảnh.

Tôi rời sảnh vẫn nhận được sự đón tiếp ân cần của những bạn đứng chào ngay cửa chính, một nét riêng rất hiếu khách của con người nơi đây.

Tôi tranh thủ chụp thêm 1 tấm trước khi về.

hoasimtim

Well-Known Member

Nhà thờ đẹp nhỉ, có dát vàng không bác:D

meoponpon

Bác nào biết thành phố malacca có luật cấm hút thuốc ko?
Nghiện thuốc mà sang đó du lịch tiền phạt còn nhiều hơn tiền đi nữa thì mệt lắm :))

Có đấy pác. Từ 15/6 năm rồi là Malacca chính thức ban bố luật cấm hút thuốc lá. Khu vực cấm hút thuốc bao gồm toàn bộ thành phố rộng chừng 4,2km2 và bốn khu vực khác ở bang Malacca, miền Nam Malaysia. Những người vi phạm lệnh cấm sẽ bị cảnh sát phạt 300 ringgit (100 USD) và mức phạt tối đa là 5.000 ringgit (1.666 USD).:|
Mục đính của việc này chính là xây dựng nét văn hóa đặc trưng và thu hút thêm nhiều khác du lịch tới đây.
Em nghĩ bác đi du lịch thì cũng ko nên hút làm gì, hại sức khỏe:-"

phap_bk

Có đấy pác. Từ 15/6 năm rồi là Malacca chính thức ban bố luật cấm hút thuốc lá. Khu vực cấm hút thuốc bao gồm toàn bộ thành phố rộng chừng 4,2km2 và bốn khu vực khác ở bang Malacca, miền Nam Malaysia. Những người vi phạm lệnh cấm sẽ bị cảnh sát phạt 300 ringgit (100 USD) và mức phạt tối đa là 5.000 ringgit (1.666 USD).:|
Mục đính của việc này chính là xây dựng nét văn hóa đặc trưng và thu hút thêm nhiều khác du lịch tới đây.
Em nghĩ bác đi du lịch thì cũng ko nên hút làm gì, hại sức khỏe:-"

Tại cái bịnh nghiện,đang cố gắng bỏ nè bác,ở ML còn địa điểm nào cấm hok Bác.
Nhở có đi còn né hok bị phạt thì tèo:D.

hestheman

Nếu mình muốn mua hàng 2nd hand thì bên Mã Lai có khu nào bán không các bác ơi?
Vì có vài món không cần phải xài brand new, cho nó đỡ tiêu pha í mà

hindu_hd

Nếu mình muốn mua hàng 2nd hand thì bên Mã Lai có khu nào bán không các bác ơi?
Vì có vài món không cần phải xài brand new, cho nó đỡ tiêu pha í mà

Thích mua đồ second hand thì mời bác đến khu Low Yat. Ở đó toàn đồ dùng rồi, người dân địa phương thì nên đến đó mua. Bác không biết mua phải đồ đểu mang về đến nhà mới biết thì chỉ còn nước khóc thôi.
Mình cũng đã đến đó tìm mua laptop nhưng rồi thất vọng. Nó giống cái chợ Nhật tảo ở SG hay chợ Trời ở HN. Toàn lưu manh và đồ đểu.

sunday1980

Malaysia now đi trước Việt Nam khoảng 20 - 30 năm nha mấy anh.

sunday1980

Malaysia now đi trước Việt Nam khoảng 20 - 30 năm nha mấy anh.

babypainting

Ðề: Du lịch bụi Singapore-Malaysia

Sắp tới đây mình sẽ đi Malay (2/8-7/8) với 2 đứa bạn nữa, do lần đầu tiên đi nên cũng nghiên cứu bài viết mọi người trên phuot nhiều. Hix, nhưng mà nhiều thông tin quá nên cũng hơi rối loạn. Mình post lịch trình mình mới làm, mọi người tham khảo tư vấn giúp mình nhé :D

Ngày 1 (2/8/2012)-Thứ 5:
Mình bay AA nên đến KL lúc 12.am cổng LCCT, sau khi làm xong thủ tục thì ở lại tại LCCT or đi sang KLIA ngủ (mọi người thấy cái nào ok hơn ạ?) chờ đến sáng thì đi Skybus chuyến sớm nhất 7.am về KL Sentral

Ngày 2 (3/8/2012)-Thứ 6:
Option 1: KL - Malacca
Từ KL Sentral đón xe đi về Pasar Seni và đón Transational bus đi Malacca
Tham quan và nghỉ đêm tại Malacca
Option 2: KL - Genting - Malacca (Mình prefer cái option này ;), không biết mọi người thấy thế nào)
Từ KL Sentral đi bus & skyway lên Genting (chuyến 9.am). Mình có thể mua package bus&skyway return & Indoor games Genting ở đâu ạ? Và thời gian chuyến về mình tự chọn hay nó đã fix rồi? Vì mình dự kiến sẽ từ Genting về lại KL để bắt xe đi Malacca tiếp. Ở Genting có dịch vụ locker gửi hành lý không, vì mình đi từ KL lên vẫn mang theo hành lý, sợ đi chơi nặng nhọc vướng víu
Sau khi về lại KL từ Genting, đón bus ở Bukit Jalil Station đi Malacca (2 tiếng)
Tham quan và nghỉ đêm tại Malacca. Tối thứ 6 ở Malacca có nite market không ạ?

Ngày 3 (4/8/2012)-Thứ 7:
Option 1,2 tiếp theo (giống nhau):
Tham quan các điểm tại Malacca. Đón Transational bus 11.am để về lại Term B'spadu Selatan, KL. (Hix, cái trạm này nó nằm ở chỗ nào trong KL vậy mọi người, có gần Pasar Seni hay KL Sentral không ?!)
Check in KS. Nghỉ ngơi/đi dạo
Đón bus số E1 từ Parsa Seni đi Putrajaya - Đi tour Cheapest 3.pm
Dạo buổi tối, mua sắm.
Nghỉ đêm tại KL.

Ngày 4 (5/8/2012)-CN
Đón xe bus 10.30am của Unititi Express tại Puduraya Bus Terminal (Super VIP coach-RM35/người) để đi Cameron Highlands (khoảng 4.5 tiếng)
Check in khách sạn, nghỉ ngơi
Tối đón taxi đi Brinchang chơi
Nghỉ đêm tại Cameron.

Ngày 5 (6/8/2012)-Thứ 2:
Tham gia half-day tour của Kang Tours bắt đầu lúc 8.45am (tham quan 8 điểm, 25RM/người không bao gồm entrance fee nếu có)
Hoàn thành trước 1.pm để kịp đi bus 1.45pm về lại KL, nếu không thì skip Buddhist Temple & Market Square (có thể đi chợ đêm ở Brinchang từ tối hôm trước)
Về lại KL, check in KS và nghỉ ngơi, mua sắm, dạo phố.
Nghỉ đêm tại KL.

Ngày 6 (7/8/2012)-Thứ 3:
Walking tour KL (theo map của 1 bạn đã post trước đây), mua sắm, dọn đồ.
12h check out KS & gửi hành lý tại KS.
Lang thang tiếp tại KL (Có ai recommend cho mình khoảng thời gian này không ạ? Vì mình bay về VN chuyến 7.40pm lận nên từ trưa đến 5.pm thì không bít làm gì, đi đâu, chắc lại shopping ah?)
Đón Skybus để ra LCCT 5.pm
7.40pm bai bai Malay :)

Khách sạn tại KL mình đặt là Travel Hub (gần Chinatown Inn), có ai ở qua chưa ạ? Thấy tripadvisor & agoda đánh giá good.
Khách sạn tại Malacca hiện tại thấy có Tang House, Backpacker's Freak Hostel, Apa Kaba Home&Stay (cái này hơi xa những điểm tham quan 1 tí). Thấy mọi người có đi Sayang Sayang, Jalan nhưng nó k có phòng 3 hoặc bắt phải đặt ít nhất 2 đêm cuối tuần nên mình không chọn. Mình vẫn chưa book phòng, để chờ mọi người ý kiến cái lịch trình trước đã
Khách sạn tại Cameron Highlands là Kang Traveler Lodge

Do số phòng còn ít quá nên mọi người giúp mình check cái lịch nha, để fix và book phòng sớm :X Tks mọi người nhìu

poly

Banned

Ngày 1 (2/8/2012)-Thứ 5:
Mình bay AA nên đến KL lúc 12.am cổng LCCT, sau khi làm xong thủ tục thì ở lại tại LCCT or đi sang KLIA ngủ (mọi người thấy cái nào ok hơn ạ?) chờ đến sáng thì đi Skybus chuyến sớm nhất 7.am về KL Sentral

-> theo poly biết thì LCCT cũng có bus về KL nên bạn cứ ngủ ở LCCT

Ngày 2 (3/8/2012)-Thứ 6:

nên chọn option 2, ở genting có dịch vụ gửi hành lý
Malaca theo poly biết thì thứ 6 ko có chợ đêm

poly

Banned
Ðề: Du lịch bụi Singapore-Malaysia

Ngày 3 (4/8/2012)-Thứ 7:

về KL thì nên chơi ở KL, poly thấy KL có rất nhiều chỗ để đi. Còn cái Putrajaya thì trên đường ra SB đi ngang nó nên poly khuyên là để đến ngày cuối trên đường ra SB đi nó luôn.

Ngày 6 (7/8/2012)-Thứ 3:Có ai recommend cho mình khoảng thời gian này không ạ? Vì mình bay về VN chuyến 7.40pm lận nên từ trưa đến 5.pm thì không bít làm gì, đi đâu, chắc lại shopping ah? -> đi Putrajaya

còn về các địa điểm thì bạn tìm map của Malaysia rồi tìm từng nơi rồi tự tìm hiểu luôn chứ poly cũng ko nhớ rõ.

Bên trên