Máy đòi format HDD! Help me!

bauthui1983

Active Member
Tình hình là em có con 3TB WD do cơ quan cắt điện đột ngột nên bị sốc, chết lâm sàng.
Giờ máy chỉ nhận em nó có 740Gb và đòi format, tìm hiểu trên mạng bằng cái đầu củ chuối của em và được bác hand và bác langthang tư vấn, nhưng tình hình vẫn ko khả quan.
Phim thì copy lại hoặc down lại cũng được, chỉ sợ ổ 3TB giờ chỉ còn 740Gb thì đau lắm!
Các bác kí u em với! Ổ vẫn còn bảo hành, nếu VT ko giải quyết được thì SG thẳng tiến thui! Hix hix....
Thank các bác trước & có hậu tạ >:D<

salenguyenduong

Tình hình là em có con 3TB WD do cơ quan cắt điện đột ngột nên bị sốc, chết lâm sàng.
Giờ máy chỉ nhận em nó có 740Gb và đòi format, tìm hiểu trên mạng bằng cái đầu củ chuối của em và được bác hand và bác langthang tư vấn, nhưng tình hình vẫn ko khả quan.
Phim thì copy lại hoặc down lại cũng được, chỉ sợ ổ 3TB giờ chỉ còn 740Gb thì đau lắm!
Các bác kí u em với! Ổ vẫn còn bảo hành, nếu VT ko giải quyết được thì SG thẳng tiến thui! Hix hix....
Thank các bác trước & có hậu tạ >

Pác thử dùng 1 tool nào đó để fomat lại trong Dós coi sao, mình cũng gặp 1 vài trường hợp hdd 1tb mà nhận có vài G, kỹ thuật phải dùng seagate tool sửa lại mới nhận đủ dung lượng, anh Tùng làm thử coi sao.

tvhabc

Member
Tùng thử dùng đĩa Hiren's boot CD, trong đó có nhiều tool cho đĩa cứng lắm.
Good luck.

bauthui1983

Active Member
Ðề: Máy đòi format HDD! Help me!

Thank các bác đã tư vấn, em đang cho chạy thử, cũng hơi lâu!

it-hanguyen

Well-Known Member

lên trang western download phần mềm về format còn format bằng win không được bởi windows không nhận hết 3T nên nó chỉ format 750Gb, không format bằng đĩa boot đâu bạn đừng trong cho zô đĩa đó.

bauthui1983

Active Member

Cuối cùng cũng ok, ổ cứng đã quay về với 3TB, chỉ tiếc là hơn 2TB phim đã ra đi, phải down lại, phê quá!
Cám ơn mọi người đã giúp đỡ nhiều!

thanhtung90

Active Member

Em cũng mạnh dạn phát chứ em cũng chưa được gặp case này của bác, hay bác thử vào safe mode, không thì dùng live CD (chỉ dùng ram để khởi động hdh cứu hộ) của LinUx (Ubuntu hay) rồi dùng mấy tool của nó về hdd thử xem, bí thì format nếu bác không tiếc dữ liệu.

langthangvn33

Uploader

Cuối cùng cũng ok, ổ cứng đã quay về với 3TB, chỉ tiếc là hơn 2TB phim đã ra đi, phải down lại, phê quá!

Tùng ơi cho anh hỏi , phải format lại hả ... không cứu được dữ liệu ah...

davidhand

Moderator
Re: Ðề: Máy đòi format HDD! Help me!

Thỉnh thoảng mình cắm HDD vào cũng bị Win đòi format nhưng rút ra cắm vào lại được, chẳng hiểu sao! Dốt I tờ nên nhiều lúc cứ phải mò! :)

---------- Post added 12-01-2013 at 08:38:13 AM ----------

Thỉnh thoảng mình cắm HDD vào cũng bị Win đòi format nhưng rút ra cắm vào lại được, chẳng hiểu sao! Dốt I tờ nên nhiều lúc cứ phải mò! :)

VThanhgtvt

Well-Known Member
Bác chủ thử Recove lại dữ liệu xem có được không? Đỡ phải load lại cho mệt!

davidhand

Moderator
Hiện tượng này ko cứu đc đâu anh, đa phần mất hết data, nếu cứu đc thì quăng vào đó cũng cả đống tiền đó anh.
Dạo này đều đặn gọi bác Lịch ra Hoa Mai gửi đồ tuần mấy lần thế này thì hoảng quá! ~X(

Bác chủ thử Recove lại dữ liệu xem có được không? Đỡ phải load lại cho mệt!

Mấy file có dung lượng lớn e nghĩ chắc ko recover được, mà nếu có được thì chắc còn mệt hơn là mang đi copy lại bác ạ.

langthangvn33

Uploader
Ðề: Re: Ðề: Máy đòi format HDD! Help me!

Hiện tượng này ko cứu đc đâu anh, đa phần mất hết data, nếu cứu đc thì quăng vào đó cũng cả đống tiền đó anh.

Thấy mấy người bạn dùng tool recover cũng cứu được 80% dữ liệu nếu là data quan trọng để làm việc còn nếu chỉ phim ảnh thì copy lại nhanh hơn...
bác là chuyên gia ổ cứng chắc bác cũng hay cứu dữ liệu cho anh em

bauthui1983

Active Member

Tùng ơi cho anh hỏi , phải format lại hả ... không cứu được dữ liệu ah...

Ko cứu dữ liệu được anh ơi!
Mấy file dung lượng lớn như phim mà cứu được thì cũng bị hỏng file à!
Lúc đó ko biết phim nào còn xem được, phim nào ko, nhiều lúc đầu phim ko sao, hỏng khúc giữa phim.
Thế nên down lại tốt hơn, hơn 2Tb down mất chừng 10 ngày là ok mà!

cuongtn87

Well-Known Member
em down có 3 ngày ah! còn a đi chép thì có 1 ngày thôi! chịu khó đi copy đi ạ! down chi cho khổ hả a

bauthui1983

Active Member
Ðề: Re: Máy đòi format HDD! Help me!

em down có 3 ngày ah! còn a đi chép thì có 1 ngày thôi! chịu khó đi copy đi ạ! down chi cho khổ hả a

Anh thích down hơn! Down xong, tìm phụ đề, lệch phụ đề thì ngồi chỉnh lại cho khớp. Xong cũng thấy sướng.
Chứ copy thì mua 50 cái HDD 2TB về copy cũng ko đủ! Anh sưu tầm mà!

langthangvn33

Uploader

Anh thích down hơn! Down xong, tìm phụ đề, lệch phụ đề thì ngồi chỉnh lại cho khớp. Xong cũng thấy sướng.
Chứ copy thì mua 50 cái HDD 2TB về copy cũng ko đủ! Anh sưu tầm mà!

đúng chú Tùng nói công sức bỏ ra down , down xong nối file , giải nén ... sướng hết cả người ... chỉ có downloader mới có cảm giác này

phuochalan

Well-Known Member
Cảm giác....đang Join file 45GB..Có việc gấp..GĐ bảo làm cho anh cái này....Đau khổ nhìn PC vật vã mà không biết phải làm sao..Móa..

langthangvn33

Uploader

Cảm giác....đang Join file 45GB..Có việc gấp..GĐ bảo làm cho anh cái này....Đau khổ nhìn PC vật vã mà không biết phải làm sao..Móa..

sợ nhất lúc join file với lúc IDM rebuild ... đứng máy luôn ... lúc đó thì sếp biểu chú Tùng làm gì ... thì chú chỉ biết nhe răng ra đếm thôi ....

Bên trên