Monitor Audio RX6 phối với Marantz toàn tập, các bác cho ý kiến

tuanaiai

Active Member
Chào các bác,

Qua tham khảo nhiều ý kiến, thông tin trên mạng, thì các bác cứ phán dòng này cứ tìm Arcam Alpha 9,10, Arcam FMJ A22, AudioLab8000S mà chơi, sẽ đỡ tốn tiền học phí. Những quả thật khó tìm ở vn, tìm ở nước ngoài thì có nhưng về đến vn thì giá cao ngất, thế thì vượt quá chỉ tiêu lại còn dính vào tiếng thiên hạ mua loa 1 đồng gà 3 đồng thóc.

Bản thân em đã nghe qua những thiết bị phối ghép RX6 như sau:

1. Cam550C,650A:
Tiếng quả thật chi tiết, tách bành bạch,âm trường rất sân khấu,âm hình hơi mờ,tép lung linh không hề chói gắt,bass bùng nhùng do setup chưa đúng em không đề cập, không hợp với em nhất là tiếng sáng, trung mỏng kiểu này nghe album Basso thì có như máy nghe nhạc của mấy ông bán kẹo kéo.

Suy ra: Em không chơi.

2. Cam550C,Denon1501AE:
Cái này em không nói dài dòng, chỉ 1 câu chẳng hợp với thể loại nhạc FIM,Stockfisch,Trữ tình của em.

3. Marantz PM7004 + CD6003:
Tiếng trầm lại, trung ấm mượt mà, ngọt ngào nhưng không man trá, dãi cao cũng góp phần len ken nuột ơi là nuột nhưng thiếu lung linh khi nghe nhạc bác học, bass thì mềm, lực ít, chất và gọn em không đề cập đến vì do setup chưa đúng, còn vài dãi khác như âm trường, âm hình...em chẳng còn sức và minh mẩn nữa để phân biệt, nhưng em cảm nhận khi nghe Quang Lê nhạc tính có thừa mà khi nghe Hòa tấu lại thấy thiếu thiếu gì đó. Nhưng gõ ràng, cái CD của Marantz em cũng đã hơi kết rồi do hàng có nhiều, sau này đổi gió tính tiếp....

Em cũng ngại chơi đồ cũ lắm, đồ cũ mà còn cứng thì em chơi.

SAU ĐÂY LÀ VÀI CÂU HỎI MONG CÁC BÁC TƯ VẤN GIÚP:

1. Các dòng Integrated Amplifier của Marant:
- PM7002
- PM7004
- PM8003

2. Các dòng CD Player:
- CD5003
- CD6003
- CD5004
- SA7003
- SA8003

Các dòng trên khác nhau như thế nào, sự khác biệt có nhiều không, xuất xứ ra sao. Nên chọn Model nào cho phù hợp với cặp RX6. Em thì thích nó theo cặp số luôn nhé ví dụ: chọn PM7004 + CD5004 hoặc PM8003 + CD6003,SA7003,SA8003.

Ngoài ra các bác nào đang có, đang sở hữu những cặp loa trên, phối ghép thành công, nhà ở Biên Hòa, Sài Gòn, rảnh vào ngày chủ nhật. Cho phép em xin đến nhà nghe thử bộ dàn, tư vấn, cho em lời khuyên chân thành. Em sẽ rất rất biết ơn, lại một lần nữa cám ơn các bác rất nhiều. Chúc toàn thể anh em HDVN lời chúc sức khỏe và hạnh phúc.

Ðề: Monitor Audio RX6 phối với Marantz toàn tập, các bác cho ý kiến

Bộ đôi PM8003 + CD6003 (trước đây) và PM7004+CD6003 (bây giờ do PM8003 hàng khan hiếm hơn) mình đã phối ghép cho nhiều anh em rồi, theo đánh giá của mình là phối ghép hợp lý nhất nếu bro chọn Marantz đời mới & Monitor Audio RX6 xét trên khía cạnh hiệu quả kinh tế lẫn hiệu quả âm thanh mang lại. Mấy dòng SACD giá cao mà không cần thiết lắm cho cấu hình phối ghép bộ dàn Hi-fi tầm trung thế này.

tomb90

Member

Thành thật khuyên Bác chủ tìm em Marantz PM-15S1 hàng lướt khoảng 800 sẽ tốt hơn 8003, CD-6003 thì ok trong tầm giá rồi.

JESSIEBO

Active Member

Model mới nhất là đuôi 4, đuôii 3 là đời trước.

starvn

Active Member

Thành thật khuyên Bác chủ tìm em Marantz PM-15S1 hàng lướt khoảng 800 sẽ tốt hơn 8003, CD-6003 thì ok trong tầm giá rồi.

Bác kiếm được ai bán 15S1 giá 800 thì hú em. Em này giá mới khoảng 26 chai mà bác mua dùng lướt bán 800 thì số bác quá hên đó ^:)^

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanaiai

Active Member

Anh em có thể cho biết chất giọng của từng em 3 răng trên giúp em. Tks all.

vozhanoi

Chất giọng của các em răng bác list ra ở trên cũng same same, mấy con đời cũ đuôi 2,3 em sợ bác khó kiếm con 7004 made in Japan bác mua cho lành.

vozhanoi

Bác này nói chuẩn không cần chỉnh, cùng là mặc răng em nào hơn tiền chắc chắn sẽ hơn, các bác tư vấn thế này khéo một hồi khuyên bác chủ lên 11S2 chứ chả chơi :))

tuanaiai

Active Member

Vượt chỉ tiêu em mất, mà nếu có tiền tầm đó cho amp không, em ship Arcam FMJ A 28 về chơi liền chứ no marantz amp :(

VAN_LOC

Well-Known Member

Hôm nào bác rãnh lên mình 1 chuyến nghe MA RX6 + NAD xem có hợp với bác kg ?
@ Hôm nào bác lên nhớ lên sớm nhé . Mình mời bác vài chai . Cám ơn bác về buổi mini Off ở nhà bác Trung .

tomb90

Member

Bác kiếm được ai bán 15S1 giá 800 thì hú em. Em này giá mới khoảng 26 chai mà bác mua dùng lướt bán 800 thì số bác quá hên đó ^:)^

Hàng loại này Bác chịu khó săn trên mạng chắc là có, em đã từng thấy Xuân Minh ở Nguyễn Kim bán em này giá 850. Riêng em tình cờ tìm được một người dùng cần bán ở Sing, sau khi kết hợp đi công tác em đã rinh em này về với tổng chi phí chưa đến 550. Hôm rồi em cũng săn được em pow Rotel RB-1080 ở Mỹ giá 600, cộng các chi phí em nó về đến đây là 850. Kể ra vậy để Bác thấy dùng mấy đồ này cần kiên nhẫn tìm và đôi khi cũng phải có duyên nữa đấy Bác.

tomb90

Member

Em đã từng xài 8003, em này nếu Bác mở Vol. dưới khoảng hướng 10h thì nghe cũng Ok, không có gì để phàn nàn. Nhưng nếu vì lý do gì mà Bác mở khoảng 11-12h thì âm thanh nó bắt đầu rối như tơ vò, không còn nghe được chi tiết nữa. Còn em 15S1 hiện em đang dùng cho dù có mở 80% Vol. âm thanh cho ra vẫn chi tiết.

tuanaiai

Active Member

Hôm nào bác rãnh lên mình 1 chuyến nghe MA RX6 + NAD xem có hợp với bác kg ?
@ Hôm nào bác lên nhớ lên sớm nhé . Mình mời bác vài chai . Cám ơn bác về buổi mini Off ở nhà bác Trung .

Cám ơn bác vanloc, em sẽ ghé qua. C U SOON. Great day.

tuanaiai

Active Member

Em đã từng xài 8003, em này nếu Bác mở Vol. dưới khoảng hướng 10h thì nghe cũng Ok, không có gì để phàn nàn. Nhưng nếu vì lý do gì mà Bác mở khoảng 11-12h thì âm thanh nó bắt đầu rối như tơ vò, không còn nghe được chi tiết nữa. Còn em 15S1 hiện em đang dùng cho dù có mở 80% Vol. âm thanh cho ra vẫn chi tiết.

Cám ơn thông tin hữu ích của bác, có dịp em sẽ hậu tạ.

tuanaiai

Active Member

Vài dòng cảm nhận Stereotech Model 1200 Stereo Receiver McIntosh Designed

- Sau buổi cafe với người bạn, nghe qua nhiều đồ: CD ACCUPHASE 55V, AMPLY ACCUPHSE 213, LOA BOSE 464, KEF 104/2 REFERENCE...em phê như con búp bê, đặt biệt thích nhất cặp JBL L200B phối cùng AMPLY C.E.C TUBES 53 chạy 4 bóng 6L6 GC,4 bong ECC82(12AU7) + CD Tri gì đó em quên Model, nghe đĩa Musique - Triangle France [SACD], Track 1,2,8,16,18...hơn thế nữa, em công nhận đối với em như thế là phê lắm rồi, còn phê thế nào em không đề cập. Quay trở lại chủ đề cặp RX6 nhé.

Cách phối ghép: RX6 + Stereotech 1200 + HDP S1 + Lossless: Em chỉ đề cập công suất là chính phần nhạc tính là phụ vì em chưa có CDP và dây nhợ xịn.

Điều đầu tiên em công nhận là công suất 1200 ghi 50W, 8 ohm mà khi đánh thì phải nói, rất rất mạnh mẽ, tiếng bass dày, sâu, mượt mềm, không cứng, không thô bạo, trung âm dày, cặp loa em để cách tường 1 viên gạch 40cm, chiều ngang 5 viên gạch 40cm, tạo lên một luồng âm thanh dày trên đỉnh đầu rất hợp với các bác nào thích giọng nam trầm,dày khi nghe Basso qua bài 01. The Moon Represents My Heart, 02. My Grandma And Penghu Bay và em cũng đã thử mấy cd FIM,Stockfisch, Saxo Xuân Hiếu Hãy về đây bên anh. Còn phần trung cao thì các bác đã biết rồi RX6 ưu điểm về phần này mà, vậy sau khi em test phần trầm, chất giọng mang tiếng sáng đã bị loại bỏ.

Có lẽ em ngưng ở đây, để khi nào em setup tổng thể xong, em chạy rà xong em sẽ review tổng thể cho vui, để anh em nào có ý định làm cặp loa nghe nhọt chơi xin hãy ngó qua RX6 nhé. Nói tóm lại theo cá nhân em, không khen không chê, không thiên vị cái em có nên em mới ca tụng...mà là sự thật cặp RX6 rất xứng đáng được tạp trí nước ngoài đánh giá 5sao, xứng đáng đẹp trai, hót hay trong tầm tiền "dạ em họ RX6, thân phận cỏ, xuất thân từ Ăng lê, nhưng các bác đừng khinh em nhé" . Suy ra chắc em tìm Integrated Amplifier nào của Ăng lê, châu âu đánh thôi, tạm biệt Marantz Amp mấy dòng như trên :(.

Đó là cảm nhận của riêng em nhé, có ch isai xót mong các cao thủ bỏ qua cho em, em thích giao lưu học hỏi nhiều hơn là ném đá :D

vinagoh

Well-Known Member

Chúc mừng bác T nhé! @};-

Mình hỏi thêm tí về dây từ HDP S1 kết nối với Stereotech 1200 và dây ra RX6 là dây gì!!!?

Thanks.

tomb90

Member

Chúc mừng Bạn đã chọn được đúng những gì mình cần. Đọc qua review của Bạn mà mình cứ ngỡ Bạn đang nói về B&W series 6. Trước đây mình cũng tính đầu tư RX-8 đấy, nhưng sau khi tham khảo crossover của cả hai thì mình chọn B&W vì crossover là 4kz. Bởi vì mình thích chất âm trầm ấm và bass mềm, do đó mình cũng kết luôn em Marantz là vậy. Lúc nào Bạn thích nghe thử B&W và Marantz thì ghé mình giao lưu, you are welcome.

tuanaiai

Active Member

Chúc mừng bác T nhé! @};-

Mình hỏi thêm tí về dây từ HDP S1 kết nối với Stereotech 1200 và dây ra RX6 là dây gì!!!?

Thanks.

Dạ bác, em dùng dây AV loại cực xịn theo loa vi tính :D, dây loa 5k/ mét loại đồng. Mong bác đừng cười em X_X

tuanaiai

Active Member

Chúc mừng Bạn đã chọn được đúng những gì mình cần. Đọc qua review của Bạn mà mình cứ ngỡ Bạn đang nói về B&W series 6. Trước đây mình cũng tính đầu tư RX-8 đấy, nhưng sau khi tham khảo crossover của cả hai thì mình chọn B&W vì crossover là 4kz. Bởi vì mình thích chất âm trầm ấm và bass mềm, do đó mình cũng kết luôn em Marantz là vậy. Lúc nào Bạn thích nghe thử B&W và Marantz thì ghé mình giao lưu, you are welcome.

Dạ, bác cho em thông tin, có dịp em sẽ ghé ngang qua bác giao lưu học hỏi ở bác.

Dạ cái em có được là xác định được định hướng chơi thôi bác, bản thân em không thích con amp vì vì tuổi nó quá già, có tiếng xì xì và nó có AM/FM nữa. Nó không có CD IN nhé các bác, em dùng AUX IN 1 đấy, tất cả để FLAT hết vì em thích FLAT. Bản thân em còn không tinh là chất âm nó dày đến thế cứ ngỡ đang nghe cặp B&W684, nhưng ở RX6 khi dùng 50W 8 ohm của 1200, em cảm nhận được độ động,rung chuyển mạnh của màng loa cao chứ không lệch phệch.

Làm tấm hình dàn cỏ và đang thiếu thốn của em cho các bác xem cho vui :)

Chúc các bác ngủ ngon.

Bên trên