Monitor Audio RX6 phối với Marantz toàn tập, các bác cho ý kiến

desperado82

Ðề: Monitor Audio RX6 phối với Marantz toàn tập, các bác cho ý kiến

RX6 ơi là RX6 thực sự các hạ có được bản lãnh như thiên hạ vẫn đồn đại hay không ? Haizzz.....

tuanaiai

Active Member

RX6 ơi là RX6 thực sự các hạ có được bản lãnh như thiên hạ vẫn đồn đại hay không ? Haizzz.....

Bác chờ ngày ấy nhé, hợp túi tiền mà vẫn hót hay, không kiểu 1 đồng gà 3 đồng thóc đâu. I'm very sure.

tuanaiai

Active Member

Đáng tiếc là bác ở xa, nếu ở Quy Nhơn thì đến nhà mình nghe trung âm nhé, kể cả giọng nam và nữ, bác mà nghe Quang Dũng hát nhạc Diệu Hương thì chỉ có ... chết ngắt :D Chưa nói gì với các giọng nam trầm Trung Hoa trong các đĩa CD test. Còn quả thật mình nghe nhạc khá nhiều, nhưng đến giờ ko thể phân biệt được thế nào là tiếng treble sáng và lạnh cả, chỉ có thể lơ mơ biết nó thiếu hay đủ thôi :D Cái này chắc phải luyện nhiều mới đạt định tới trình đó.

Chỉ biết một điều là mình thay đổi dự định lấy Tanoy để thay vào đó là RX8, chính vì độ hài lòng với em RX6.
Một nhược điểm của các dòng amply tích hợp, trong đó có CA là với volume nhỏ, tiếng sẽ không ra đều 3 dãy, khác với những bộ pre-pow với công suất khủng.
Thanks all.

1. Tiếc quá, có dịp sẽ nghe qua thử 640A, hy vọng tiếng vững vàng như bạn nói.
2. Trong 3 dãi âm ngoài ra còn 1 số âm khác nữa, nhưng để phân biệt rõ 3 dãi trung,trầm,cao thì đa số sẽ lắng nghe được:

Ví dụ:
1. Trầm cao hay, trung âm mờ tiếng khi nghe 1 bài hát trữ tình thì khó đem lại cảm giác xao xuyến.
2. Trung cao hay, trầm bùng nhùng, mờ nhạt không sâu khi nghe 1 bài hát trữ tình thì khó đem lại cảm giác lắng đọng, sâu lắng.
3. Trung trầm hay, cao trói gắt, tiếng lắc cắc len keng bị rồi, không mượt, không lung linh, khi nghe 1 bài hòa tấu, độc tấu violon, guitar khó đem lại cảm giác cao vút, dâng trào cảm xúc.
4. Cao sáng, lạnh dễ nhận biết qua các cặp loa đa số ở các Shop, cửa hàng, tiệm giầy dép mới khai trương muốn gây sự chú ý nên mở nhạc sập xình đâu không thấy, chỉ toàn nghe keng keng, ten ten khó chịu khi nghe cái dãi cao đó và lạnh hết cả người :)

desperado82

Sắp có trận khẩu chiến to đây.Thực ra hay không hay chỉ là cảm nhận của riêng mỗi người thôi.Chủ đề của topic này là tham khảo Amp phối ghép với loa MA RX6,đảm bảo hợp,hay,giá không được quá cao,đừng để em MA RX6 mang tiếng 1 đồng gà,3 đồng thóc,đỏng đảnh khó chiều.Các bác đừng lạc đề nhá.Thân.;))

tuanaiai

Active Member

... Vâng, tai bác đạt trình thẩm âm cao quá rồi ah, mình phải nghe độ 25 năm nữa chưa chắc đạt được ...
Nếu đã nghe đến vậy thì tầm mấy em này ko đáp ứng nổi bác đâu, bác thử tham dự mấy Hi-End Show của Châu Á xem có bộ nào hợp ko.
Thân.

Bác nói thế thì hơi quá, mình chỉ chọn cái gì cho phù hợp với túi tiền của mình thôi, còn về cách nghe theo như bác đề cập trên thì đâu nhất thiết cái tai mình nghe hay hơn cái tai bác suy ra mình phải mua bộ dàn hi-end.

Xét về góc độ chơi Audio, HD là cùng nhau trao đổi kỹ thuật, cách nghe, biết được sản phẩm đó có ưu nhược thề nào để mình đầu tư cho xứng tầm với đồng tiền bát gạo.

Còn về cái chữ Hi-end Vs Hifi cũng chỉ là mặt chữ, nếu cái tai bác chưa hội tụ được những điều kiện này và đến tận 25 năm nữa mới so sánh được giữa Loa phát thanh,Cát sét, FM với Hifi thì mình thiết nghĩ, liệu mình đang lắng nghe vài dòng chia sẽ cảm nhận của bác là sai chăng.

Nói thật với bác, nếu bác chịu nghe Headphone trong khoản thời gian dài để học cách nghe, mình sẽ tư vấn cho 1 bộ tầm 15 củ, đảm bảo nếu bác chịu lắng nghe thì chỉ cần 6 tháng thôi cũng biết được sơ sơ rồi, nhưng chịu khó đi móc lỗ tai thường xuyên nhé để còn phân biệt được đâu là độ động, Attack, Decay, âm hình, âm trường, comfort....

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanaiai

Active Member

Sắp có trận khẩu chiến to đây.Thực ra hay không hay chỉ là cảm nhận của riêng mỗi người thôi.Chủ đề của topic này là tham khảo Amp phối ghép với loa MA RX6,đảm bảo hợp,hay,giá không được quá cao,đừng để em MA RX6 mang tiếng 1 đồng gà,3 đồng thóc,đỏng đảnh khó chiều.Các bác đừng lạc đề nhá.Thân.;))

Có gì đâu bác, chẳng qua là vài dòng chữ tranh luận chia sẽ học hỏi ở nhau thôi mà lị :)
Còn về cách cảm thụ âm nhạc của mỗi cá nhân khác nhau mà bác, như bao cô chàng sinh viên, chỉ cần cái DAP trung quốc, HP kèm theo là nghe nhạc cả ngày cũng thấy hay. Nhưng chúng ta là người nhớn thì phải nên biết, mình đang tham gia diễn đàn HDVN, trong box Audio, vậy chúng ta đi phân bua, cùng nhau bàn luận, chia sẽ học hỏi mới là cái hay. Đừng nên kích động, ẩu đã nhau kể gây mất trang hòa.

Và những dòng chữ của mình toàn nằm trong topic Audio nên không lạc đề :)

Chúc toàn thể anh em cuối tuần vui vẻ.

tuanaiai

Active Member

Heeee, vâng, thanks bác :D:D

Bác quá khách sáo, mình cũng chúc gia quyến bác tràn ngập sức khỏe, hạnh phúc và dĩ nhiên riêng bác, mình chúc lúa chín đầy đồng, gặt hái thành công để chơi HD, Audio dài dài :)

badboyblue

Heeee, vâng, thanks bác :D:D Mình nghe nhạc chỉ để relax thôi bác, nếu khổ sở và bị nó hành như thế thì mình ko ... học đâu ah.
Cuối cùng mục tiêu của mình là khác bác ah, nên ko trúng trật gì hết. Mình nghe nhạc là chỉ để nghe, chứ ko phải để phân tích ah. Mấy vụ attack, decay, ... nghe ko là đủ sợ rồi, heeee.
Cũng chúc bác vững vàng trên con đường thẩm âm đầy huyền bí của mình :D
Thân.

Bác tngoctu it tham gia,nhưng những phát biểu của bác ấy luôn thâm thúy,không gây tranh cải gay gắt.Mình rất phục bác ấy.Tóm lại,nghe nhạc chỉ để hưởng thụ âm nhạc,chứ không phải là phân tích âm thanh.Nếu cứ phân với tích thanh,thì không bao giờ cảm được âm.Còn tại sao cứ phải phân tích âm thanh,đó là vấn đề của nhà sản xuất và nhà buôn bán âm thanh.Việc thành bại,doanh số cao hay thấp là do cái đó đó.Không có mấy cái bàn cải này thì mấy anh dealer,seller với mấy hảng sx đồ điện tử phá sản.Tóm lại,phân tích âm nhường cho mấy bác dealer và seller.Còn mình,dành phần hưởng thụ âm.;))

Vài lời chia sẻ cùng bác tngoctu.Rất phục cách chơi của bác.Mình cũng theo hướng đó :D

Chỉnh sửa lần cuối:

desperado82

Tóm lại bác tuanaiai là audiofile cao cấp
- Bác tngoctu là người nghe phổ thông.
- Khả năng thẩm âm thì bác tngoctu không thể so với bác tuanaiai .
- Nhưng em giống bác tngoctu..đi tìm sự relax trong âm nhạc => Receiver Pioneer vẫn thấy hay.
- Khâm phục khả năng,trình độ am hiểu về âm nhạc của bác tuanaiai.
====> muốn box thiết bị âm thanh là nơi tụ tập thêm nhiều cao thủ,cho anh em thêm nhiều kiến thức,đưa ra những công thức phối ghép hay,tư vấn nhưng không định hướng anh em chơi đồ theo mục đích kinh doanh.
Đã có và sẽ có nhiều anh em sẽ hối hả mua,hì hục bán nếu chỉ được nhận nhưng sự tư vấn mang mầu sắc thương mại.

hoangtq

Well-Known Member

Heeee, vâng, thanks bác :D:D Mình nghe nhạc chỉ để relax thôi bác, nếu khổ sở và bị nó hành như thế thì mình ko ... học đâu ah.

Em cũng có suy nghĩ giống như bác tngoctu, nghe nhạc chủ yếu là giải trí và cảm nhận cái hay của âm nhạc theo cách hiểu riêng của cá nhân mình.

Nói thật là tai trâu nó cũng có cái lợi, đỡ phải khổ sở với 1 đống đồ ... Em nghe mãi mà không phân biệt được âm dày/mỏng, nhạc tính nhiều/ít, động động, âm hình ... là như thế nào; chỉ đơn giản là khi đi làm về, mở tý nhạc lên cho vui cửa vui nhà; có hôm nào rảnh rảnh thì ngồi nghe chú em Quang Lê, Lệ Quyên ... hát cũng thấy hay hay là được.

Tumi

Member

Em cũng có suy nghĩ giống như bác tngoctu, nghe nhạc chủ yếu là giải trí và cảm nhận cái hay của âm nhạc theo cách hiểu riêng của cá nhân mình.

Nói thật là tai trâu nó cũng có cái lợi, đỡ phải khổ sở với 1 đống đồ ... Em nghe mãi mà không phân biệt được âm dày/mỏng, nhạc tính nhiều/ít, động động, âm hình ... là như thế nào; chỉ đơn giản là khi đi làm về, mở tý nhạc lên cho vui cửa vui nhà; có hôm nào rảnh rảnh thì ngồi nghe chú em Quang Lê, Lệ Quyên ... hát cũng thấy hay hay là được.
Bác này từng vác ampli chạy khắp nơi thử đồ, phối ghép loạn xị lên cả. Cuối cùng cũng rút ra đc là cảm xúc quan trọng hơn kỹ thuật khi nghe nhạc. Học và luyện trình thẩm âm thì cứ nên làm nếu thích. Còn khi nghe nhạc chỉ cho cảm xúc bước vào phòng thôi. Để thêm anh kỹ thuật chen vào khi nghe nhạc là khổ lắm.

kunlun

Member

Vấn đề cảm thụ âm nhạc thì nếu tranh cãi thì sẽ tranh cãi suốt đời,nên không có 1 công thức phối ghép nào là tiêu chuẩn cả (vì mỗi người nghe mỗi khác có thể cách phối ghép này mình nghe hay nhưng người khác thì không),các cách phối ghép như là JBL+luxman,AR+fisher,B&W+Rotel....mà các anh em audio hay truyền nhau chỉ là giúp cho anh em dễ lựa chọn trong vô vàn nhãn hiệu audio mà thôi.theo em hãy nghe nhạc để thư giãn cùng âm nhạc chứ đừng nghe nhạc để xem dàn máy hay dở ở chỗ nào.em cũng là gà,có vài lời mong anh đừng chê.
@Bác Tuấn:bác thử kiếm con amp đèn PP xài bóng EL34 thử xem.không chừng lại hợp gu của bác đó.

badboyblue

HĨ hĩ,ai cũng như các bác,nghe nhạc chỉ để relax,nghe thấy thích là được thì coi như mấy bác buôn đồ 2nd chết giấc,đói nhăn răng.Chỉ có trình thẩm âm "cao vời vợi" mới phải chạy tung tăng khắp nơi mua cho được cái giống người ta tư vấn,đạt đẳng cấp huyền thoại một thời,cho dù chưa nghe qua bao giờ,chưa biết có hợp với cái lổ tai hay không.

Mong là em cũng có thể giử được cách hưởng thụ âm nhạc này hoài,không nâng cấp được cái lổ tai,cho dù vẫn đang nâng cấp đồ :D

hoangtq

Well-Known Member

HĨ hĩ,ai cũng như các bác,nghe nhạc chỉ để relax,nghe thấy thích là được thì coi như mấy bác buôn đồ 2nd chết giấc,đói nhăn răng.Chỉ có trình thẩm âm "cao vời vợi" mới phải chạy tung tăng khắp nơi mua cho được cái giống người ta tư vấn,đạt đẳng cấp huyền thoại một thời,cho dù chưa nghe qua bao giờ,chưa biết có hợp với cái lổ tai hay không.

Mong là em cũng có thể giử được cách hưởng thụ âm nhạc này hoài,không nâng cấp được cái lổ tai,cho dù vẫn đang nâng cấp đồ :D

Không nâng cấp được cái lỗ tai cũng tốt bác à, lâu lâu nâng cấp đồ gọi là đổi gió tý thôi, như vậy sẽ đỡ mệt ... hehe.
Lúc trước em hay nghe nhạc bằng bộ "sì-teo" cùi (amp và cdp denon + bose 501) thấy cũng hay hay, mấy bữa nay con amp đang đưa cho bác chủ thới mượn để test loa RX6, ở nhà khi rảnh nghe tạm bằng dàn còi AIO LG 503 vẫn thấy hay như thường

hoangtq

Well-Known Member

Bác này từng vác ampli chạy khắp nơi thử đồ, phối ghép loạn xị lên cả. Cuối cùng cũng rút ra đc là cảm xúc quan trọng hơn kỹ thuật khi nghe nhạc. Học và luyện trình thẩm âm thì cứ nên làm nếu thích. Còn khi nghe nhạc chỉ cho cảm xúc bước vào phòng thôi. Để thêm anh kỹ thuật chen vào khi nghe nhạc là khổ lắm.

Bữa nào rảnh em vác amp chạy xuống bác phối ghép với đống loa của bác nhé, sẵn ngồi nghe thử làm vài non luôn đảm bảo là loa, amp lúc đó đều xịn, đều hay hết ... hêhhee

vozhanoi

Có mỗi cặp RX6 mà các bác cũng tán đến ngần này trang rồi cơ à, cặp này theo đánh giá của em nó là xuất sắc trong tầm tiền và level của nó thôi, nhiều người khen hơn là chê đã là một thành công của MA rồi.

Tumi

Member

Bữa nào rảnh em vác amp chạy xuống bác phối ghép với đống loa của bác nhé, sẵn ngồi nghe thử làm vài non luôn đảm bảo là loa, amp lúc đó đều xịn, đều hay hết ... hêhhee
Đến đặt gạch cho thằng cu nhà Bác à? Nhà không có cửa nên Bác ghé lúc nào cũng đc. Làm vài thùng thì đến vợ chửi cũng nghe hay như thường Bác nhẩy?

tuanaiai

Active Member

Cám ơn các bác đã chia sẽ, nhưng thật sự có vài điều mình không đồng tình với các bác:

1. Chủ đề bàn tán về kỹ thuật, cách phối ghép amp,cdp với cặp RX6 chứ có nói về vấn đề cảm thụ âm nhạc gì đâu. Mà suy cho cùng là thảo luận vấn đề về âm thanh, cách phối ghép hay để mình học hỏi.

2. Vấn đề cảm thụ âm nhạc của từng cá nhân thì mình không có đề cập đến và đưa ra cách nghe của mình mà đi áp đặt cho người khác. Và mình xin nói thật với cách cảm thụ âm nhạc, không cầu kì về âm thanh, có lẽ mình khuyên các bác đừng phí tiền đầu tư vào dàn Hifi, Hi-end... và hãy truy cập vào những trang web về âm nhạc mà tải những bài nhạc hay.

3. Chơi Audio cũng là một cách giải trí lành mạnh, việc đầu tư, đổi trác cũng là một cách đổi gió, thay đổi chất âm. Và một điều mình muốn nhấn mạnh vì sao mình cũng đầu tư dàn 10 đồng và ông bạn đầu tư cũng 10 đồng, tại sao dàn ổng nghe hay hơn dàn mình, đó là cách mình đáng trân trọng học hỏi việc phói ghép trong khi thời buổi giờ có muôn vàng sản phẩm khó chọn lựa, ta nên lắng nghe sự chia sẽ của bạn bè, người kỹ thuật.

4. Các bác cứ luôn nói chỉ cảm thụ âm nhạc, vậy mình xin hỏi các bác, cũng một bài hát Mùa đông của anh tại sao đa số người nghe thích anh Tấn Sơn và chị Họa Mi hát, mà không phải một ca sĩ vô danh khác hát. Rồi tiếp đến là bài Hồi chuông sóm đạo nhất thiết phải Mạnh Đình hát sao không là Cu Đàm, à bài Niệm khúc cuối mình chỉ thích chị Khánh Lý hát thôi. Suy ra một loạt cách nghe mình nói thật, các bác không chỉ cảm thụ nhạc không đâu, mà còn cảm thụ âm sắc nữa đó.

5. Khen cho đúng là bạn ta, chê cho đúng là thầy ta. Ai cũng có suy nghĩ chỉ cảm thụ âm nhạc, không cầu kì về âm thanh, vậy mấy ông kỹ sư chế tạo dàn âm thanh, mấy ông bán đồ Audio Hifi,Hi-end có chết đói hết, các bác ác quá, chỉ biết cảm thụ âm nhạc mà có nghĩ đến cho người khác đâu. 10 ông cảm thụ âm nhạc hết 5 ông mua CD sao chép, tải lossless miễn phí trên mạng.

Xin lỗi mình hơi thẳng tính, có lẽ các bác nào chỉ cảm thụ âm nhạc, không giúp và chia sẽ được cách phối ghép hay, cho đúng chủ đề Topic, có thể đặt ghế nghe thảo luận và đừng đem cái cảm thụ âm nhạc cá nhân ra đây, chỉ làm loãng topic. Xin cám ơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

VAN_LOC

Well-Known Member

Bác chưa tìm em nào ưng ý hả bác ? Hay bác thử em nó với Pioneer xem chất nó có hợp với mình kg .
@ Trước giờ mình bán MA nhiều có nhiều bác phối ghép theo đôi tai của mình . MA + Manatz , Pioneer , NAD , Denon , Yamaha.....................

tuanaiai

Active Member

Bác chưa tìm em nào ưng ý hả bác ? Hay bác thử em nó với Pioneer xem chất nó có hợp với mình kg .
@ Trước giờ mình bán MA nhiều có nhiều bác phối ghép theo đôi tai của mình . MA + Manatz , Pioneer , NAD , Denon , Yamaha.....................

Em có nhờ người xách Arcam bên mỹ về, nhưng hụt rồi. Em đang cố gắng tìm lại lần nữa, nếu không được em sẽ ghé qua bên bác và quyết định cuối. Cám ơn bác đã tư vấn. Gday.

Bên trên