Monitor Audio RX6 phối với Marantz toàn tập, các bác cho ý kiến

lan806

Well-Known Member
Ðề: Monitor Audio RX6 phối với Marantz toàn tập, các bác cho ý kiến

Sao các bác cứ bảo là khan hàng nhỉ, Anh Duy Hà Nội và SG đều có cả, hiện nay Hà Nội chỉ có màu Cherry thôi, màu trắng thì không có

tuanaiai

Active Member

Các bác có công nhận với em mua em MA RX6 về đúng là 1 đồng gà 3 đồng thóc không? Em chưa thấy bác nào phối ghép thành công cả,chất lượng mới chỉ ở mức tương đối.
- Giang hồ đồn rằng có em MA RX6 hót hay lắm,say đắm cõi lòng nhưng khi sở hữu em nó rồi thì thấy rằng người đẹp này đỏng đảnh quá đi,sống trong nhung lụa ngọc ngà,sự cưng chiều hết mực của chủ nhân mà em nó vẫn không có tấm lòng thành đáp lại.
- Nhưng người đẹp đâu dễ kiếm,sở hữu được em đã là niềm hạnh phúc rồi,thôi thì em chưa hót hay thì ta cố gắng cưng chiều hơn nữa,tnghe đồn rằng em cần có nhân sâm với linh chi ngàn năm ( CDP,dây tín hiệu,dây loa,Amp phù hợp ) thì em mới ưng,mới chịu hót hay như những gì giang hồ đồn thổi.
:D Em nói vui thôi,các bác đã,đang và sẽ sở hữu em MA RX6 đừng chém em nhé.

Em xin chia sẽ với bác về đôi RX6 nhé, để cho các bác sau khỏi nghỉ em nó đỏng đảnh. Mình dám nói mạnh miệng rằng RX6 là 1 đôi loa rất dễ đánh, mỗi khi dùng CDP,AMP khác nhau là cho ra một chất âm khác nhau một cách rõ gệt, bác không tin bác có thể thử bất cứ amp nào tầm 50-70W 8 ohm nhé, tiếng ra đầy hết cả 3 loa. Nhưng cái vấn đề quan trọng nhất tại sao anh em kén amp là tại vì anh em chưa hài lòng với cái hiện có, những cái có đầy Denon,Marantz, NAD, Yama....tầm trung đều có thể kéo nổi RX6 hay trong tầm tiền mà lị. Còn cái anh em đang quan tâm là tìm đồ củ tầm tuổi đời 5 năm trở lại mà hay, còn được gọi là tiền ít mà hít của thơm => suy ra anh em mới lăn tăn ở khoản này.

Còn về cặp B&W684 thì sao, em nói sự thực chứ không phải chê bai gì đồ B&W mà ngược lại em cũng yêu nó lắm, nhưng xét về tổng thể, một cách công bằng nhất, khi 684 phối ghép với những amp tầm phổ thông thì chẳng thể nào nghe lọt vào cái tai dù 1 chút hương vị âm sắc. Còn RX6 thì khác hoàn toàn nhé các bác.

Các bác đang dùng 684 có đồng ý với em về khoản này không...? Đồng ý thì anh em mình cùng làm 1 ly :).

Còn mấy khoản (CDP,tín hiệu,dây loa...) là cái nghệ thuật trong thế giới Audio mà bất cứ ai đang chuẩn bị và đã chơi Audio đều phải trang bị cho bộ dàn yêu quý của mình mà bác.

À cái a cô phay là mình ước có lúa nhiều để em bê em ấy về là cách chơi lâu dài của mình thôi, chứ thực ra Rx6 cũng đâu cần chi đến A cô phay kia, nhưng nếu có thì càng tốt chứ sao :)

Vài dòng rất thực chứ không phải đồng thổi đâu bác.

PM ALL: Các anh em nào đang có cặp RX6, muốn bass uy lực, trung âm dày, trung cao ấm, tép sắc thì tìm StereoTech 1200 Receiver AM/FM về chơi nhé nếu không ngại đồ củ, mình đảm bảo hay cho những ai yêu bass nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

duyanh2008

Active Member

Chơi audio 9 người 10 ý bác ơi. Mỗi người có gout và cảm nhận âm thanh theo mỗi cách khác nhau, suy ra cách phối ghép cũng sẽ khác nhau. Riêng em, em hài lòng với kết hợp: RX8 + Marantz PM94 Limited + Marantz CDP 6003.

Vài lời để các bác chơi RX6 cho ghép thử với con amp Marantz cổ xem thế nào. Các bác có ném thì ném nhẹ tay tí, em té đây. :)

tuanaiai

Active Member

Chơi audio 9 người 10 ý bác ơi. Mỗi người có gout và cảm nhận âm thanh theo mỗi cách khác nhau, suy ra cách phối ghép cũng sẽ khác nhau. Riêng em, em hài lòng với kết hợp: RX8 + Marantz PM94 Limited + Marantz CDP 6003.

Vài lời để các bác chơi RX6 cho ghép thử với con amp Marantz cổ xem thế nào. Các bác có ném thì ném nhẹ tay tí, em té đây. :)

Cách phối ghép của bác rất hay, em cũng đang tham chiếu nếu lỡ bên kia không về bến được :). Tks for u xe.

xitrum8x

Active Member

Các bác có công nhận với em mua em MA RX6 về đúng là 1 đồng gà 3 đồng thóc không? Em chưa thấy bác nào phối ghép thành công cả,chất lượng mới chỉ ở mức tương đối.
.

Xin lỗi nói phải nói thẳng với bác : bác chém gió kinh quá.%-(

tuanaiai

Active Member

Xin lỗi nói phải nói thẳng với bác : bác chém gió kinh quá.%-(

Bác xitrum8x bình tĩnh, bác ấy nói cũng có cái lý của bác ấy, tại vì bác ấy chưa thấy thì nói chi huống hồ đã được nghe. Mà nói đến Audio thì tai nghe hơn là mắt thấy.

Happy working day to all.

badboyblue

Kiểu này gì thì gì,mấy em RX6 không lên giá mới lạ.Mà không lên giá cũng giử giá cho dù giá $ đang sụt thê thảm :D

vinagoh

Well-Known Member

Em xin chia sẽ với bác về đôi RX6 nhé, để cho các bác sau khỏi nghỉ em nó đỏng đảnh. Mình dám nói mạnh miệng rằng RX6 là 1 đôi loa rất dễ đánh, mỗi khi dùng CDP,AMP khác nhau là cho ra một chất âm khác nhau một cách rõ gệt, bác không tin bác có thể thử bất cứ amp nào tầm 50-70W 8 ohm nhé, tiếng ra đầy hết cả 3 loa. Nhưng cái vấn đề quan trọng nhất tại sao anh em kén amp là tại vì anh em chưa hài lòng với cái hiện có, những cái có đầy Denon,Marantz, NAD, Yama....tầm trung đều có thể kéo nổi RX6 hay trong tầm tiền mà lị. Còn cái anh em đang quan tâm là tìm đồ củ tầm tuổi đời 5 năm trở lại mà hay, còn được gọi là tiền ít mà hít của thơm => suy ra anh em mới lăn tăn ở khoản này.

Thay riêng mỗi sợi RCA mà nó cũng cho chất âm khác rồi chứ nói gì đến dây loa hoặc CDp. :-bd

lan806

Well-Known Member

Thay riêng mỗi sợi RCA mà nó cũng cho chất âm khác rồi chứ nói gì đến dây loa hoặc CDp. :-bd

Em đi tắm 1 cái vào nghe đã thấy khác rồi huống hồ thay RCA hay CDP :))
Nửa thùng Ken chui vào bụng còn hay nữa bác ạ

lan806

Well-Known Member

Đã nói trước là em chém gió rồi mà,bác bức xúc làm gì.;))

Chiêu này có trong thái cực quyền đây, hóa giải ngon lành không gây mất đoàn kết các bác nhẩy.

hung_doan

Member

em thì vẫn kỳ vọng bồ nhí của em RX6 nhà em là một anh amlpy hàng UK đây,em đang cần 1 em chất lượng bác nào có hàng nhắn em nhé;))( vừa rẻ vừa chất lượng chứ)

nói nhỏ với các bác đang cần mua là hàng vẫn đang có sẵn mà(giá giao động từ 15-16 triệu,tùy vào các bác làm việc với chủ shop

hung_doan

Member

bác tngoctu cho em xem hàng đê??????[-O<

badboyblue

Giờ làm gì còn hàng mà lên giá .

Khiếp nhỉ bác Lộc,mới đây hết vèo ngay.

Kế hoạch ship hàng ở US về VN của em phá sản rồi.Không kịp nhận hàng ship nội địa US nên phải ngưng lại.Không biết bao giờ có chuyến tiếp theo.

Định đi theo phong trào ngắm nghía RS6 thì hết hàng.May quá :D

Thôi thì đi hóng hớt ở VN,kiếm mua đồ giá thấp tí chờ thời cơ

tuanaiai

Active Member

Không buôn bán trong box này đâu bác :D Nếu ko loãng topic mà cũng vi phạm quy định của diễn đàn, mang thêm tiếng PR cho đồ chơi :D
Tuy nhiên bác có thể tìm mua Azur 640A (Version 2) Amplifier ở nhiều shop, theo mình đánh giá thì con này đánh RX6 hợp nhất hiện nay, dĩ nhiên là tính độ tương đồng, nếu bác mua dòng lớn 7, 8 thì càng tốt.

Con mình may mắn lấy được là dòng xuất Mỹ, tuy nhiên chậm chân nên ko lấy được comple CD, một bác khác lấy mất CDP kèm remote, mình phải dùng remote Philip.
Thân.

Bạn có thể chia sẽ với anh em cảm nhận riêng bác về chất tiếng 640A V2 phối với RX6 được không, vì đa số anh em đã phối qua 650A nghe không hợp cái tai cho lắm, vì tiếng sáng, lạnh, trung âm cao, thấp non cứ như kiểu trẻ con tập tành nói giọng người nhớn ấy. Tks

starvn

Active Member

Không buôn bán trong box này đâu bác :D Nếu ko loãng topic mà cũng vi phạm quy định của diễn đàn, mang thêm tiếng PR cho đồ chơi :D
Tuy nhiên bác có thể tìm mua Azur 640A (Version 2) Amplifier ở nhiều shop, theo mình đánh giá thì con này đánh RX6 hợp nhất hiện nay, dĩ nhiên là tính độ tương đồng, nếu bác mua dòng lớn 7, 8 thì càng tốt.

Con mình may mắn lấy được là dòng xuất Mỹ, tuy nhiên chậm chân nên ko lấy được comple CD, một bác khác lấy mất CDP kèm remote, mình phải dùng remote Philip.
Thân.

Bác cho em hỏi nếu amply CA mà phối với CDP của hãng khác thì chất âm có tốt ko ? Thấy đa số xài combo amply và CDP của CA luôn.

tuanaiai

Active Member

Tai các bác cao cấp quá, nếu 640A V2 tiếng nghe như trẻ con tập nói như người lớn thì mình ko biết nghe cái gì nữa, chắc chỉ hy vọng vào những amply tầm trên $10,000. Trung âm tốt là đặc tính của các dòng loa, amply UK, nếu đã ko thích vocal thì bác chơi hàng UK làm gì, loa và amply UK chỉ thích hợp các dòng nhạc classical, volcal, country, hòa tấu, giutare, chứ ko hề thích hợp pop, rock. Nếu các bác kỳ vọng vào RX6 để hót đa chủng loại thì đó là sự nhầm lẫn rất đáng tiếc.
Nói thêm về dãi cao, tiếng treble không hề sáng và lạnh như bác nói, trái lại theo mình nó không gắt như hàng nhật tiếng khá mảnh và bay. Phần dãi trầm cần phải dựa thêm vào bức tường phía sau lưng loa, mình dẩy loa cách tường khoảng 10 - 12cm thì tiếng bass nghe mạnh hơn lên, có lẽ thiết kế lỗ thoát hơi sau này của RX6 cũng ko nằm ngoài ý đồ của nhà sản xuất để reflex thêm phần âm trầm.
Về ghép CD, mình nghe giang hồ nói các dòng CD nghe với CA thường là combo chính nó, hoặc là CEC, Marantz. Nhưng mình vẫn ghép: 1, Pioneer LX08; 2, Sony 555 tiếng vẫn cực hay, LX08 cho tiếng sáng hơn Sony, tùy vào đĩa, thể loại nhạc mà chơi bác ah. Tuy nhiên sắp tới mình đã có lấy DAC-END 2 rời, chơi qua cổng digital nên vấn đề CD ko còn là chuyện quá quan trọng, đang kiếm tìm một CD gấu để làm transport cho DAC-END. Khi nào hàng về sẽ chia sẽ các bác sau.

Đấy là tai của mình, đã nói trước là tai của mình ko phải là của các "chiên gia" nên chỉ được có thế, nói chung với CA 640 mình vẫn chưa thấy hài lòng, do phần công suất 75w/ch 8 ôm và 100w/ch 4 ôm của nó với mình chưa thỏa mãn vì dự định lấy thêm RX8.
Thanks.

Bác nói thế thì tội nghiệp mình, mình xin trích dẫn lại nhé

Bạn có thể chia sẽ với anh em cảm nhận riêng bác về chất tiếng 640A V2 phối với RX6 được không, vì đa số anh em đã phối qua 650A nghe không hợp cái tai cho lắm, vì tiếng sáng, lạnh, trung âm cao, thấp non cứ như kiểu trẻ con tập tành nói giọng người nhớn ấy. Tks

Mình đâu nói 640A V2 tiếng nó thấp bé gì đâu, thực sự mình chưa được nghe qua 640A V2 + RX6 thế nào, nhưng rõ ràng 650A+RX6 tiếng nó ra sáng, trung âm mỏng chỉ phù hợp cho giọng nữa. Và bạn nên phân biệt dãi cao sáng và chói hoàn toàn khác nhau.

Còn về giọng nữ thì ok không bàn cãi, nhưng giọng nam trầm ấm thì 650A+RX6 quả thật không xứng đáng là 1 cặp.

Vấn đề bass cộng hưởng với tường mình cũng hiểu rõ về đôi RX6 này, bởi thế RX6 mới nằm trong phân khúc Hifi.

Chào thân ái.

Bên trên