Monitor Audio RX6 phối với Marantz toàn tập, các bác cho ý kiến

tuanaiai

Active Member
Ðề: Monitor Audio RX6 phối với Marantz toàn tập, các bác cho ý kiến

Vẫn có nhiều chỗ bán nhưng các bác saler đẩy giá lên phi lý nên Arcam 9,10 không còn là lựa chọn tốt nữa. Túm lại lại là các bác cứ hàng mới mua cho lành như Cambridge Audio giá cũng phải chăng chất âm không tệ.

Tiếng sáng lắm bác, 10 người vn hết 8 người chê :D

vinagoh

Well-Known Member

Kha kha nhà còn dư cái pow Technics, tối về phối ghép xem sao!!! Hy vọng được như bác tngoctu mô tả. [-O<

hung_doan

Member

oái.chán thế ,các bác có vẻ ko thích mấy em hàng UK cũ mấy nhỉ:-?

hung_doan

Member

Mình đang dự định lấy thêm 01 pow ăngle để đánh bi-wire hoặc dùng CA-640v2 làm pre, có các chọn lựa sau: pow Linn LK100, Pow PERREAUX E200, pow Audiolad 8000p, các bác nghĩ các phương án này có cải thiện tình hình được ko ah?
Thanks.

bác mà ở sài gòn wa nghiên cứu bộ ở shop phú thành đc đấy.Bộ pre power Musical Typhoon, cổng balance, 16 sò, class A, made in England: 15,7tr em ở HN nên ko có cơ hội ghép thử.

lehoang40

Xem ra các bác lựa amply cho MA RX6 cũng khó khăn không kém so với loa BW nhĩ.......:)
Ngược với dòng loa BW là đói công suất, nhưng lại có công thức (vì nhiều người chơi) còn loa MA thì lại để ngỏ để các bác tự do lựa chọn amply cho riêng mình, đầy phấn khích nhưng lại vô cùng nhức đầu và đôi khi tốn kém chả thua gì BW...:)

Mình thì chưa chơi qua MA nên không góp ý kinh nghiệm cá nhân cho các bác được, thôi thì google xem các bạn bè trên thế giới chọn amply gì cho MA:
Đối với AV amplifier thì đa phần các bác khoai tây nghiêng về Yamaha và Onkyo để đánh với MA RX6 cho cả xem phim và nghe nhạc, có lẻ do chất âm mềm mạc của MA nên họ chọn các AVR có âm thanh khô, cứng để trung hòa chăng?
Còn đối với Intergrated amplyfier thì ôi thôi đủ cả: Từ Arcam, CA, NAD của Châu Âu đến HK của Mỹ và có cả Marantz của Nhật nửa ..:)

Hehe, search mới vài trang đã thấy dân chơi MA phối ghép khá đa dạng, không có khuôn mẩu định sẳn, nhưng nhìn chung là chơi MA thì được 1 tiền gà và 1 tiền thóc thôi.

Chúc các bạn MA' fan sớm tìm được amply ưng ý.

VAN_LOC

Well-Known Member

Vậy phải nó MA RX rất dể phối ghép . Đặc biệt thùng loa lại làm bằng gổ mặt trước lướt hít ............

lan806

Well-Known Member

RX6 nghe có hay hơn Jamo C607 nhiều không các bác, C607 thì em sở hữu rồi nhưng RX6 thì chưa nghe, nếu dùng Denon 1510AE ghép với em nó thì thế nào ạ, 1510AE có đánh nổi RX8 không ạ, em thích nhạc nhẹ nhưng không thích rock.
Em nghe nói mới có dòng mới của MA là Bronze BX5 và BX6 đã bác nào nghe qua chưa ạ, xin các bác cho ý kiến ạ

vozhanoi

RX6 nghe có hay hơn Jamo C607 nhiều không các bác, C607 thì em sở hữu rồi nhưng RX6 thì chưa nghe, nếu dùng Denon 1510AE ghép với em nó thì thế nào ạ, 1510AE có đánh nổi RX8 không ạ, em thích nhạc nhẹ nhưng không thích rock.
Em nghe nói mới có dòng mới của MA là Bronze BX5 và BX6 đã bác nào nghe qua chưa ạ, xin các bác cho ý kiến ạ
MA RX6 nghe hay hơn Jamo C607 là điều không phải bàn cãi, MA không phải dòng loa ngốn công suất như BW nên Denon 1510AE của bác kéo tốt RX6 và em nghĩ là RX8 cũng không vấn đề gì. Em chưa nghe dòng Bronze BX nhưng có lẽ nó kém hơn Silver RX nội cái tên không cũng đã nó lên điều đó rồi.

sonrock

các bác thích vocal mà ko thích rock, ko quan trong loa to loa nhỏ thì làm mấy cặp bs của Ruark, ProAc, ATC, hay PMC về nghe đảm bảo rất hay, e nghĩ là hay hơn MA đấy ạ. Đặc biệt nếu thích vocal và đàn dây, hòa tấu thì Ruark theo e là vô địch trong cùng 1 tầm tiền, dễ đánh và phối ghép, sau đó đến ProAc và PMC. Cặp Bs của Ruark đã được avreview chọn là số 1 nếu so với các dòng loa còn lại. e đảm bảo các bác nghe tiếng vocal của Ruark thì cũng sẽ ngất ngây, mộc mạc nhưng vẫn sâu lắng. Còn ATC cũng rất hay nhưng loa thường nặng đánh, có thể còn khó hơn cả BW nên e nghĩ phương án này các bác cân nhắc. có điều nếu chơi đc ATC ra hồn thì quả thực là cũng vô địch, đặc biệt là tiếng bass sâu gọn ko chê vào đâu được trong khi trung âm và cao âm vẫn mượt mà truyền cảm. e chưa đc nghe nh dòng loa của MA nhưng bên trên là cảm nhận riêng của e. mong đóng góp đc chút thông tin j đó cho các bác đang tìm loa.

tuanaiai

Active Member

1. Dòng MA hình trên mạng chụp xấu lắm, cứ như đồ dỏm, nhưng bác được nhìn thực tế, sờ thực tế, nghe thực tế, để cạnh B&W684 thực tế, giá tiền thực tế, dễ đánh thực tế....mình đảm bảo bạn rất bất ngờ với chất lượng RX6,RX8 mang lại.
2. Dòng Sliver hơn dòng Bronze, suy ra bác đừng để ý dòng này nữa. Nên để ý dòng Gold,Platinum luôn cho gấu, nhìn đẹp dã man từ góc đến ngọn, tất nhiên mình chưa được nghe nhưng có vài anh bên vnav khen nức nở và cũng chính mình đang dùng cặp RX6, không chê vào đâu được, chỉ có 1 cái mình không thích: áo ngắn, lột áo em nó ra,phơi mình trần nhìn sexy lắm.
3. Nếu bạn thưởng thức âm nhạc thật thụ, hội tụ chất âm tinh tế, nhẹ nhàng, khoan thai, thư giản sau giờ làm việc căng thẳng, bỏ mấy cái CD của FIM,Stochfisch, Saxo, Guitar, Vocal, Jazz, Hòa Tấu, Trữ Tình phê lắm so với giá tiền mà chất âm em ấy mang lại. Suy ra bạn quên việc phối ghép Denon 1510AE trên với dòng Monitor Audio, mình đã nghe qua con amp này rồi và cũng đang phối với Denon 2000 ==> Không hợp với thể loại trên nhiều.

Và suy ra, dòng MA mới công nhận mà nói, chẳng có thiếu bass đâu nhé các bác nếu tìm đúng amp us,uk hợp với em nó.

Vài dòng chữ chia sẽ :)

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Vâng cảm ơn bác, vì em đang có 1510AE mua mới tinh, đi công tác cũng nhiều, thời gian dùng chẳng được bao nhiêu, giờ mà bán thì lõm lớn nên tiếc

vinagoh

Well-Known Member

Trăm nghe không bằng 1 lần thấy. :)
Trăm thấy không bằng 1 lần sờ!!! =))

Up hình lên để các Bác bình luận nữa nào. :-bd

tuanaiai

Active Member

Trăm nghe không bằng 1 lần thấy. :)
Trăm thấy không bằng 1 lần sờ!!! =))

Up hình lên để các Bác bình luận nữa nào. :-bd

Loa bác dao đẹp quá, nhìn hoành tráng quá, bá dao làm vài tấm cận cảnh nữa đi :D

xitrum8x

Active Member

1. Dòng MA hình trên mạng chụp xấu lắm, cứ như đồ dỏm, nhưng bác được nhìn thực tế, sờ thực tế, nghe thực tế, để cạnh B&W684 thực tế, giá tiền thực tế, dễ đánh thực tế....mình đảm bảo bạn rất bất ngờ với chất lượng RX6,RX8 mang lại.
2. Dòng Sliver hơn dòng Bronze, suy ra bác đừng để ý dòng này nữa. Nên để ý dòng Gold,Platinum luôn cho gấu, nhìn đẹp dã man từ góc đến ngọn, tất nhiên mình chưa được nghe nhưng có vài anh bên vnav khen nức nở và cũng chính mình đang dùng cặp RX6, không chê vào đâu được, chỉ có 1 cái mình không thích: áo ngắn, lột áo em nó ra,phơi mình trần nhìn sexy lắm.
3. Nếu bạn thưởng thức âm nhạc thật thụ, hội tụ chất âm tinh tế, nhẹ nhàng, khoan thai, thư giản sau giờ làm việc căng thẳng, bỏ mấy cái CD của FIM,Stochfisch, Saxo, Guitar, Vocal, Jazz, Hòa Tấu, Trữ Tình phê lắm so với giá tiền mà chất âm em ấy mang lại. Suy ra bạn quên việc phối ghép Denon 1510AE trên với dòng Monitor Audio, mình đã nghe qua con amp này rồi và cũng đang phối với Denon 2000 ==> Không hợp với thể loại trên nhiều.

Và suy ra, dòng MA mới công nhận mà nói, chẳng có thiếu bass đâu nhé các bác nếu tìm đúng amp us,uk hợp với em nó.

Vài dòng chữ chia sẽ :)

Bác Tuanaiai reveiew hay quá, em dùng cả năm nay chỉ biết là hay và ko ý định đổi chác gì cả kể từ khi se duyên với em nó.

Hình chụp thực tế, Monitor RX6 với công nghệ màng loa gốm :

Chỉnh sửa lần cuối:

VAN_LOC

Well-Known Member

Dòng Bronze BX6 của Monitor Audio hàng có sẳn . Bác nào thích nghe chất âm mời ra CH mình 1 chuyến nghe xem sao .

Nghia_PMT

Well-Known Member

í Bác Đạo bỏ 607 lên Mo RX6 hồi nào thế? Làm luôn RX8 đi chứ RX6 làm gì ;))
P/s: đúng là nhìn áo nó ngắn kì thiệt, phải lột hết ra nhìn đẹp hơn hẳn

vinagoh

Well-Known Member

Loa bác dao đẹp quá, nhìn hoành tráng quá, bá dao làm vài tấm cận cảnh nữa đi :D

Trình cùi + súng cùi thì không thể đẹp được Bác T ạ!!!

í Bác Đạo bỏ 607 lên Mo RX6 hồi nào thế? Làm luôn RX8 đi chứ RX6 làm gì ;))
P/s: đúng là nhìn áo nó ngắn kì thiệt, phải lột hết ra nhìn đẹp hơn hẳn

RX8 đánh 4ohm nên sợ tèo cái rì xi vờ Bác Nghĩa ơi. [-O<

Hình chụp thực tế, Monitor RX6 với công nghệ màng loa gốm :

Em nó lột đồ ra nhìn thấy cái gì lòi lòi ấy các Bác nhỉ!!! =))

tuanaiai

Active Member

- Dòng Sliver là dòng dành cho phân khúc Hifi bình dân như các bác Hi-end thường nói, nhưng lý do tại sao em nó được tạp trí nước ngoài đánh giá 5sao "whathifi".
- Vì em nó được thừa kế những công nghệ mà dòng Gold đang được áp dụng như: Gold C-CAM, Hive II Port Technology, RST.
- Quá tuyệt vời cho một đôi loa cỏ, giá cũng hợp lý mà mặc trên mình đầy những đồ hiệu mà anh họ Gold kia đang có.
- Tôi đã và dùng qua được nhiều dàn gọi là cỏ, nhưng tôi luôn hảnh diện vì mình đã từng nghe qua rất nhiều hàng khủng từ anh em bạn bè chia sẽ, khi về nhà tôi nghe trên bộ cỏ tôi mới biết rằng tại sao cũng là cái loa,cdp,amp...cái nào cũng làm nhiệm vụ giống nhau, âm thanh nào cũng là âm thanh, vậy câu hỏi tại sao giá thành chúng khác nhau ?

Tôi xin trả lời" Tiền nào của đấy" một cách tuyệt đối theo dân gian truyền lại trong cuộc sống. Còn về công nghệ thì khác hẳn, có những dòng sản phẩm mà các quý công ty muốn tung ra thị trường sản phẩm của mình, với giá thành thấp và chất lượng đem lại thì vượt xa giá thành....và tiếp theo đó là một loạt dòng sản phẩm cao cấp hơn cho những người khó tính hơn, mong mỏi nhiều cải tiến hơn và dĩ nhiên các bác Audiophile phải trả tiền cao hơn nhiều cho dòng Gold,Platinum. Cái này cũng là bài của nhà sản xuất loa mà.

Nói thì phải dẫn chứng, một cách công bằng không tung hứng chê cái đẹp mà che dấu cái xấu, dỏm và lý do tại sao tôi lại mua cặp loa này trong khi đó tài chính tôi có thể mua cặp B&W684:
Ưu:
1. Giá ở VN rẻ hơn ở nước ngoài.
2. Chất lượng vượt ngoài tầm giá.
3. Mang 3 công nghệ của dòng Gold Hi-End.
4. Thùng loa bằng gỗ ốc chó, cây sồi... mấy món gỗ này mấy bác vn ta giờ khoái lắm.
5. Bao bì, thùng đóng gói nhìn rất pro, như đồ quý hiếm.
6. Chẳng tìm đâu ra chữ Make in china trên cặp loa hết.
7. Cọc loa được mạ vàng nhìn sắc sảo.
8. Hót thì hay nhưng không hợp các bác nào thích âm thanh mạnh bạo.
9. Thông số kỹ thuật rất đáng khen: 6 ohm, 90 đê bê, mấy Integrated Amplifier 50-80W 8 ohm kéo vô tư.
10. Chữ Monitor Audio cũng nói lên rằng: Âm thanh thực . Nhiều bác cứ hiểu nhầm em nó tiếng sáng, nhưng thực ra em nó hót rất thực khi phối ghép với cdp+amp.
11. Tấm che loa có nam châm, đặt lên thùng loa là hít, tôi khuyên nên lột trần loa cho đẹp. À cái ưu khi lột trần là không có 4 cái lỗ như bao loa khác.

Khuyết:
1. Cái chân đế nhìn có vẻ rẻ tiền, nếu là chân được phay bằng khối nhôm,thép giống như dòng Gold thì hay biết mấy. Nhưng đừng nên đòi hỏi nhiều vì em nó giá mềm mà lị.
2. Áo khoác (tấm che) ngắn, xấu, nên cởi trần em nó để toát lên cái nhìn đẹp. Nghe đi đôi với nhìn mà :D

Bài viết cảm nhận này do cá nhân, không PR nhé, dành cho các bác nào có ý định trang bị cho mình một cặp loa để nghe nhọt, đồ mới,dễ phối ghép và tất nhiên khi tôi có đủ điều kiện tôi cũng sẽ dùng qua các hãng loa khác nhưng vẫn yêu cặp RX6 này nhất, vì nó là cặp loa cột đầu tiên trong cuộc đời tôi có. Xin hết, anh em đừng chém nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

hung_doan

Member

em cũng chung cảm nhận với bác tuanaiai.mặc dù vẫn chưa gom đc $ để kiếm bạn đời cho em nó. nhưng mới chỉ nhìn và nghe tạm bằng amlpy bèo thôi mà đã thấy yêu lắm rồi:x

xitrum8x

Active Member

- Dòng Sliver là dòng dành cho phân khúc Hifi bình dân như các bác Hi-end thường nói, nhưng lý do tại sao em nó được tạp trí nước ngoài đánh giá 5sao "whathifi".
- Vì em nó được thừa kế những công nghệ mà dòng Gold đang được áp dụng như: Gold C-CAM, Hive II Port Technology, RST..............................................

...............................................Bài viết cảm nhận này do cá nhân, không PR nhé, dành cho các bác nào có ý định trang bị cho mình một cặp loa để nghe nhọt, đồ mới,dễ phối ghép và tất nhiên khi tôi có đủ điều kiện tôi cũng sẽ dùng qua các hãng loa khác nhưng vẫn yêu cặp RX6 này nhất, vì nó là cặp loa cột đầu tiên trong cuộc đời tôi có. Xin hết, anh em đừng chém nhé.

Lại 1 bài viết hay và chính xác cho Monitor Audio RX6. Thanks !!!!!

Bên trên