[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

Thanksforsharing ơi cho mình hỏi buld cái NAS này có down được Fshare không vậy . nếu download được thi bạn có thể hướng dẫn mình được không, Khi copy từ máy tính qua Nas quá chậm ví cái swith cùi ( TP-Link 10/100 Mps) của mình hay la cái gì vậy bạn.
View attachment 264781
Mình không down Fshare bằng Nas nên ko thể hướng dẫn giúp bạn. Nghe nói có bạn đã down được hy vọng họ sẽ vào giúp bạn.
Copy chậm như vậy thì bạn thử đổi cái switch 1Gig xem sao? Còn nữa, đừng wifi khi copy mấy cái file nặng.

nqn_vnn

Well-Known Member
Bác nào cấu hình WOL từ ngoài net được chỉ giáo em với. Em WOL mạng nội bộ thì OK. Nhưng WOL từ ngoài net thì không được. Em đã cấu hình DDNS truy cập ngoài net bình thường. Em dùng modern DASAN 640HW của viettel và no-ip.

concobe

Member
Thanksforsharing ơi cho mình hỏi buld cái NAS này có down được Fshare không vậy . nếu download được thi bạn có thể hướng dẫn mình được không, Khi copy từ máy tính qua Nas quá chậm ví cái swith cùi ( TP-Link 10/100 Mps) của mình hay la cái gì vậy bạn.
Bạn tải file host này về, add file host vào Download Station, sau đó nhập thông tin tài khoản vip vào. Mình đang down fshare bằng cách này.

Đính kèm

• fshare.zip
    2.5 KB · Xem: 0
Chỉnh sửa lần cuối:

jancoler

Active Member
Bạn tải file host này về, add file host vào Download Station, sau đó nhập thông tin tài khoản vip vào. Mình đang down fshare bằng cách này.
Bạn có file host thì bạn cho mình xin link nhé cảm ơn bạn nhiều. Mình có tìm trên 4 rom thì mình có thấy 1 bạn viết file host cho Fshare la ver 1.3 . nhưng file này thi bây giờ không dùng được rồi. Mình có mở ra để sữa lại code nhưng về PHP thì mình bó tay luôn .

Bác chủ có thể fix lại phần hiện thị ảnh mục này được ko ạ. E thấy ko xem đc ảnh. Tks bác nhiều ạ. :(
Bác cho e hỏi luôn e đang định lắp 1 case làm server. Con main Asus ở đầu bài bác dùng là con gì mà có 6 cổng Sata thế ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác chủ có thể fix lại phần hiện thị ảnh mục này được ko ạ. E thấy ko xem đc ảnh. Tks bác nhiều ạ. :(
Bác cho e hỏi luôn e đang định lắp 1 case làm server. Con main Asus ở đầu bài bác dùng là con gì mà có 6 cổng Sata thế ạ.
Nếu bạn để ý thì thấy ở cuối bài tôi có credit tên của một bạn đã viết bài này, chứ không ko phải của tôi. Và khi hình của nó bị 'sụp' thì tôi cũng bó tay luôn ko thể up lại được.
Riêng về cái bo mạch Asus 6 cổng sata thì tôi mua cũng lâu rồi thuộc socket LGA1150 nên giờ không nhớ mà có muốn kiếm ngoài thị trường cũng khó. Nếu đã muốn dựng hẳn một cái Nas mới thì tìm mobo socket LGA1151 chạy cho nhẹ điện mà dễ kiếm hơn.

Báo cho anh em nào đang sử dụng loader V1.02b có thể up lên được DSM 6.1.3 - 15152 Update 3.
Hình dưới là cái Nas mình mới up lên sau 2 lần reboot.

jancoler

Active Member
Báo cho anh em nào đang sử dụng loader V1.02b có thể up lên được DSM 6.1.3 - 15152 Update 3.
Hình dưới là cái Nas mình mới up lên sau 2 lần reboot.

View attachment 264978
Thanksforsharing ơi. mình update 2 lần rồi đều thất bại. khi update xong thì ko kết nối vào được. hên là mình chưa có data .
Ah bạn có thể hướng dẫn minh flat cái địa chỉ mac được không. tks

Chỉnh sửa lần cuối:

airport

Active Member
Không biết bao giờ có bản update cho AMD nhỉ, mình dùng cái
HP ProLiant G7 N54L MicroServer Server System AMD Turion II Model Neo N54L 2GB DDR3 làm Nas chạy cũng rất ổn mà rẻ tiền. Đang tính mua RAM 16gb up cho nó xem có nhanh hơn DS 916+ không

nqn_vnn

Well-Known Member
HP ProLiant G7 N54L MicroServer Server System AMD Turion II Model Neo N54L 2GB DDR3 làm Nas chạy cũng rất ổn mà rẻ tiền. Đang tính mua RAM 16gb up cho nó xem có nhanh hơn DS 916+ không
Case nhìn chất quá Bác :D

Thanksforsharing ơi. mình update 2 lần rồi đều thất bại. khi update xong thì ko kết nối vào được. hên là mình chưa có data .
Ah bạn có thể hướng dẫn minh flat cái địa chỉ mac được không. tks
Còn phải coi bạn đang dùng loader nào v1.01, v1.02a, v1.02a2 hay v1.02b?
Hiện tại giờ chỉ có mỗi bản loader v1.02b là cho update tới nóc thoải mái thôi. Do đó phải cẩn thận.
Vài bữa rảnh mình sẽ viết tiếp luôn bài về cách flash địa chỉ MAC luôn.

Xin lỗi các bạn, máy sử dụng nền tảng AMD đã có thể cài DSM 6.1 được và update đụng nóc. Mấy rày bị vì lu bu nên cũng quên bén báo lại với anh em. Điểm mấu chốt của vấn đề là trước tiên phải vào bios và disable C1E setting. Thằng này bị cho là nguyên nhân chính làm cho cái Nas AMD không boot lên được. Nếu bạn muốn cài mới (fresh installation) thẳng từ loader v1.02b cũng được (chưa thử). Hoặc ăn chắc thì cài mới từ v1.01 cho bản DSM 6.0.2, sau đó burn một cái usb khác với loader v1.02b cho bản DSM 6.1 để boot từ nó. Tôi đã thử qua cách này và thành công.
Dĩ nhiên dù đi ngỏ nào cũng về La Mã, tức là phải vào grub file sửa lại pid/vid/sn/mac/sataport.
Đối với mấy loại Nas này, không nên upgrade lên qua nhiều Ram. Nói thật, chỉ phí tiền vì dạo này Ram lại mắc mà hiệu quả không thấy rõ. Để dồn tiền mua HDD. Tôi thấy có người dùng cả SSD để làm cache trong Nas, cuối cùng cũng bỏ vì không thấy nhanh nhẩu gì hơn lắm. Với người dùng gia đình, 2 GB ram là dư giả đế vương. Còn nếu dùng Plex, Lun, hay một số ứng dụng web khác thì hào phóng thêm 2GB nữa là 4GB cũng được rồi.

jancoler

Active Member
Hiện tại giờ chỉ có mỗi bản loader v1.02b là cho update tới nóc thoải mái thôi. Do đó phải cẩn thận.
cái OSIN bạn update ở đầu diễn đàn dó .v
Mình dùng bản này ne (DS3615xs 6.1.1 V1.02a) cái bản mà bạn up trên đầu diễn đàn đó.

Bên trên