[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

ds2k

Active Member
Các bác cho em hỏi chút là trên xpenology có tính năng nào tương tự như snapraid ko ạ.

thebluewindows

Well-Known Member
Cho em hỏi nhờ: Nếu DSM chỉ kết nối 2 camera ( ko xxx license) có truy cập qua internet thì yêu cầu về cpu/ram ở mức nào để chạy tốt? E đang dùng J1900/ 4Gb có cần nâng cấp ko? Thx các bác.

nqn_vnn

Well-Known Member
Mình không hiểu bạn muốn gì khi hỏi như vậy?
Ý Bác đó là tren Synology có tính năng SnapRaid không đó Bác.
SnapRAID là một chương trình backup nhưng sử dụng phương thức gần tương tự như RAID. Nó ghi nhớ dữ liệu của bạn rồi chứa thông tin ấy vào parity để khi xảy ra sự cố mất dữ liệu nó sẽ sủ dụng parity để đối chiếu, phục hồi dữ liệu bị mất. Khả năng phục hồi có thể lên đến sáu ổ đĩa cứng bị hư hỏng cùng một lúc (cái này thì quá mức mong đợi của người dùng gia đình). Một điểm quan trọng nữa rất phù hợp với sở thích người Việt Nam đó là nó free. Khỏi phải tốn tiền mua hay phải dùng key lụi hoặc phá key hồi hộp.

SnapRAID được viết với mục đích chủ yếu nhắm vào các trung tâm lưu trữ dữ liệu giải trí truyền thông tại gia đình với rất nhiều các tập tin media lớn mà ít khi bị thay đổi.
==> Thằng Synology chính là nó luôn đó Bác @ds2k

dovietthai

Có bác nào bị giống em ko, em cài xpenology 1.02b tới đoạn này mà ko thể scan ra IP NAS,

kể cả http://find.synology.com hoặc dùng assistant cũng thế, trong router cũng ko thấy cấp IP dhcp luôn :stick::stick::stick:

Đèn ở card mạng vẫn chớp, đèn tại switch cũng sáng
help em với !!!

airport

Active Member
Bác nào đang có cái Loa Google Home (Loa thông minh tích hợp trợ lý ảo Assistant, thiết kế đẹp mắt) kết hợp với NAS Synology/XPenology này rất hay, giờ em dùng Audio station để đánh thức con gái ở phòng khác dậy bằng loa này, nó nối qua wifi của nhà nên ở phòng nào thì cắm loa ở phòng đó, bắt wifi là phát nhạc hoặc hỏi nó mấy thông tin cần thiết.

Các bác có thể tham khảo các tính năng của Loa Google Home theo link dưới đây, bác nào yêu công nghệ và muốn luyện tiếng Anh thì nên mua cái này về nghịch:

https://trangcongnghe.com/tin-tuc-c...o-assistant-thiet-ke-dep-mat-gia-129-usd.html

google-home-loa-thong-minh-tich-hop-tro-ly-ao-assistant-thiet-ke-dep-mat-gia-129-usd_5.jpeg

google-home-loa-thong-minh-tich-hop-tro-ly-ao-assistant-thiet-ke-dep-mat-gia-129-usd_3.jpeg

Chỉnh sửa lần cuối:
Có bác nào bị giống em ko, em cài xpenology 1.02b tới đoạn này mà ko thể scan ra IP NAS,

kể cả http://find.synology.com hoặc dùng assistant cũng thế, trong router cũng ko thấy cấp IP dhcp luôn :stick::stick::stick:

Đèn ở card mạng vẫn chớp, đèn tại switch cũng sáng
help em với !!!

Cái vụ này lâu lâu ... gặp woài.
Nhưng mà bạn đang dùng máy cấu hình ntn?

Sau 1 hồi vật lộn với em con IP Camera Yoosee của Chị Na ... thì em nó đã lên sóng sánh từ 8h sáng đến lúc em post bài này.
Em sẽ theo dõi xem nó có ổn định không? Nếu ổn định thì đầu tư em nó cũng ngon... ảnh không net nhưng chỉ 384k thì quá bình dân để vọc vạch phá phách :D View attachment 265355
Bác có thể hướng dẫn mình Add Camera Yoosee và Surveillance Station với

Mình dùng con notebook atom n570 cũng bị tình trạng này. Cái file xpenology boot khi burn xong thì không đọc được trên WINDOWS.
Cũng xin nói lại thế này cho các bạn dễ hình dung.
XPEnology là OS được viết (copy và sửa chữa lại) từ OS DSM của hãng Synology viết cho các Nas của họ dựa trên mã nguồn mở mà Synology công bố. Mà khi viết, Synology chỉ bỏ vào OS những driver cho các phần cứng có trong Nas của họ thôi. Chừ mình bê y xì như vậy, chỉ bổ sung (compile) một vài driver phổ thông (đặc biệt cho card network), để chạy trên tất cả các loại máy thập cẩm trong nhà mình nên có lúc nó nhận, có lúc nó không cũng là điều dễ hiểu thôi. Do đó, nếu để ý, bạn sẽ thấy tôi luôn nói "nếu bạn may mắn" bạn sẽ thấy cái Nas mới của mình nó hiện ra như vầy... như vầy...
Túm lại, trừ phi các bạn đang dùng nền tảng AMD (cái này thì có cách trị riêng), còn thì nếu mạng nhà không nhận ra máy bạn thì đa phần là do bạn đang sử dụng card mạng 'lạ' nên không có driver cho nó.

Riêng về chuyện sau khi burn cái usb xong, Windows không nhận ra thì trong chủ đề này cũng đã có thảo luận rồi. Bạn đừng dùng rufus nữa mà hãy dùng win32diskimager để burn nha.

thebluewindows

Well-Known Member
1. Vụ card mạng thì bác chủ nói ngay trang đầu rồi.
2. Riêng về vụ flash usb mà win ko thấy cũng chả có gì phức tạp, theo e thì là do nó ko gán driver letter nên explorer ko hiển thị ra:
- Win cũ lâu e ko dùng ko có ý kiến
- Win mới ( từ 7 hay 8 trở lên e ko nhớ rõ) có computer management thì các bác vào computer managemetn/ disk management: xác đinh đâu là là cái USB mới flash của mình (ổ cứng gắn trong win nó sẽ xép thứ tự trước, mình xem có bao nhiêu ổ cứng gắn trong thì trừ ra, ), gán drive letter cho cái ổ (logical) cài boot trên usb là win explorer nó nhận ngay và luôn.

AACC

Cũng xin nói lại thế này cho các bạn dễ hình dung.
XPEnology là OS được viết (copy và sửa chữa lại) từ OS DSM của hãng Synology viết cho các Nas của họ dựa trên mã nguồn mở mà Synology công bố. Mà khi viết, Synology chỉ bỏ vào OS những driver cho các phần cứng có trong Nas của họ thôi. Chừ mình bê y xì như vậy, chỉ bổ sung (compile) một vài driver phổ thông (đặc biệt cho card network), để chạy trên tất cả các loại máy thập cẩm trong nhà mình nên có lúc nó nhận, có lúc nó không cũng là điều dễ hiểu thôi. Do đó, nếu để ý, bạn sẽ thấy tôi luôn nói "nếu bạn may mắn" bạn sẽ thấy cái Nas mới của mình nó hiện ra như vầy... như vầy...
Túm lại, trừ phi các bạn đang dùng nền tảng AMD (cái này thì có cách trị riêng), còn thì nếu mạng nhà không nhận ra máy bạn thì đa phần là do bạn đang sử dụng card mạng 'lạ' nên không có driver cho nó.

Riêng về chuyện sau khi burn cái usb xong, Windows không nhận ra thì trong chủ đề này cũng đã có thảo luận rồi. Bạn đừng dùng rufus nữa mà hãy dùng win32diskimager để burn nha.
Mình dùng nanoboot nó vẫn nhận bình thường nhưng bị lỗi 38 với 21 trong quá trình cài os. Cám ơn các bạn đã chia sẻ.

ds2k

Active Member
Ý Bác đó là tren Synology có tính năng SnapRaid không đó Bác.
SnapRAID là một chương trình backup nhưng sử dụng phương thức gần tương tự như RAID. Nó ghi nhớ dữ liệu của bạn rồi chứa thông tin ấy vào parity để khi xảy ra sự cố mất dữ liệu nó sẽ sủ dụng parity để đối chiếu, phục hồi dữ liệu bị mất. Khả năng phục hồi có thể lên đến sáu ổ đĩa cứng bị hư hỏng cùng một lúc (cái này thì quá mức mong đợi của người dùng gia đình). Một điểm quan trọng nữa rất phù hợp với sở thích người Việt Nam đó là nó free. Khỏi phải tốn tiền mua hay phải dùng key lụi hoặc phá key hồi hộp.

SnapRAID được viết với mục đích chủ yếu nhắm vào các trung tâm lưu trữ dữ liệu giải trí truyền thông tại gia đình với rất nhiều các tập tin media lớn mà ít khi bị thay đổi.
==> Thằng Synology chính là nó luôn đó Bác @ds2k
Cảm ơn bác. Em chỉ cần tính năng giống như snapraid, tức là chỉ hoạt động ghi mình chủ động chạy sao lưu, hoặc chạy theo lịch. Chứ không muốn nhóm các ổ thành RAID, lúc ghi dữ liệu chậm lắm. Trên xpenology/synology thì có tính năng gì tương đương snapraid mà ko phải RAID hả các bác.

Mình dùng nanoboot nó vẫn nhận bình thường nhưng bị lỗi 38 với 21 trong quá trình cài os. Cám ơn các bạn đã chia sẻ.
Bạn nói không sai. nanoboot là bản cũ và được compiled đầy đủ driver nhất từ trước đến nay. Còn những bản loader sau này (DSM 6.x), nếu bạn để ý lại sẽ thấy tôi đã nói, chúng còn đang ở dạng beta mà? Nếu bạn giỏi về Linux thì có thể download cái driver của cái card mạng mình đang có mà compile vào OS. Trên mạng cũng có hướng dẫn cách làm này.

Cảm ơn bác. Em chỉ cần tính năng giống như snapraid, tức là chỉ hoạt động ghi mình chủ động chạy sao lưu, hoặc chạy theo lịch. Chứ không muốn nhóm các ổ thành RAID, lúc ghi dữ liệu chậm lắm. Trên xpenology/synology thì có tính năng gì tương đương snapraid mà ko phải RAID hả các bác.
Mặc dù cùng viết dựa trên mã nguồn mở, nhưng thuật toán mà qua đó thằng SnapRaid và XXnology bảo vệ dữ liệu là hoàn toàn khác nhau. Một bên là Snapshot một bên là Real-time nên khó mà hòa hợp để tìm ra cái "tương đương". Không thể lấy cây kem mà đem đi chiên giòn được. Chờ cho kem nó giòn thì chỉ có nước còn cái que. Bởi vậy ngay từ đầu tôi đã hỏi ý bạn muốn gì là vậy. Thật ra mà nói, với SnapRaid thì mình cũng phải 'Raid' vậy (nhìn cái tên thì biết), nhưng chỉ là một dạng thức 'Raid' khác thôi. Còn chuyện tốc độ ghi dữ liệu, tôi đang dùng cả 2 và chả thấy có gì khác biệt. Nó phụ thuộc nhiều vào size của file/folder và vào loại ổ HDD nếu cùng đường truyền.

theduck04111992

Mình mới tập chơi Xpenology. Đã patch MAC theo địa chỉ MAC tự tạo (add được trong account Synology), nhưng vẫn không dùng được QUICK CONNECT.
Vào quick connect khi login account Synology bị báo network error, check your network setting and DNS.
Có bác nào làm được vụ này không chỉ giáo với.
Hay là bắt buộc phải có một cặp SN và MAC xịn

nqn_vnn

Well-Known Member
Bác có thể hướng dẫn mình Add Camera Yoosee và Surveillance Station với
Dạo này mình hơi bận nên ít online. Hôm nay online nên show Bác cái hình. chắc Bác hiểu sẽ làm nhanh gọn lẹ.
Các thông tin cần khi add:
1/ IP : địa chỉ IP của con Yoosee
2/Port: 554 ( bắt buộc )
3/Brand: [User Define]
4/Source path: /onvif1
5/Username: {tên người dùng đăng nhập DSM}
6/Password:{mật khẩu đi kèm}
Lưu ý: ở phần Brand Bác bấm mũi tên xuống nó xổ ra list thì vuốt con chuột giữa cuốn lên trên cùng mới thấy thằng User Define nhé.
Chúc Bác ngày lễ vui vẻ.

nqn_vnn

Well-Known Member
Do em không có TK VIP bên Fshare mà lỡ add cái file Fshare host vào Download của DSM nên giờ download bằng TK free không được. Bác nào biết cách remote host Fshare khỏi Download giúp em với.

Bên trên