[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

jancoler

Active Member
Tất nhiên đã điền tài khoản vip, mình test link này: https://www.fshare.vn/file/M3AYN4C2YESM
Link của bạn minh kéo được nè:

Mình dùng bản này ne (DS3615xs 6.1.1 V1.02a) cái bản mà bạn up trên đầu diễn đàn đó.
Vậy là đúng rồi. Tôi đã up lên cái version V1.02b lên trang 1 cho các bạn rồi.
Khi đã down cái loader v1.02b này về máy, bạn phải burn nó vào một cái usb khác. Xong cũng vào grub file sửa lại pid/vid cho đúng với cái usb mới này. Còn sn/mac/sataport thì bê nguyên xi từ cái usb cũ đang xài qua.
Xong nhổ cái usb đang xài ra, cắm cái usb mới burn vào máy và cho máy boot lên từ nó.
Bạn sẽ dò thấy cái máy của bạn giờ đã đổi ngược lại với tên ban đầu là Diskstation (nếu bạn đã đổi tên cho Nas) và status là Recoverable. Giờ thì bạn tiến hành recover cái Nas của mình. Máy sẽ tự động reboot thêm lần nữa, lúc này là lúc quan trọng nhất. Nhớ tụng niệm 10 lần trong lúc này (thành tâm vào nhé) :)
Nếu không được thì bạn sẽ vĩnh viễn ko còn thấy cái Nas của mình nữa, trừ phi bạn dùng lại cái usb cũ hồi nãy. Đó là lý do tại sao tôi khuyên bạn phải burn một cái usb khác là vậy. Thhật ra, tôi đã làm nhiều lần rồi và tất cả đều thành công, tuy vậy mình vẫn chúc bạn may mắn.

airport

Active Member
Em không còn usb khác loại 8gb nên lấy luôn cái usb đang cắm trong NAS AMD ra format, nạp lại boot từ 1.0.2b, chỉnh sửa grub file rồi cho boot lại, nas báo là migrate, em cho chạy lại với bản .pat mới nhất load từ site của SYNOLOGY.COM, giờ chạy ngon lành, update lên DSM 6.1.3-15152 Update 3 ổn (đụng nóc luôn). Cám ơn bác Thanksforsharing nhiều.
Tốc độ copy toàn trên 85Mb/s

Đính kèm

• Screenshot 2017-08-24 22.21.19.png
    Screenshot 2017-08-24 22.21.19.png
    133.6 KB · Xem: 2
Chỉnh sửa lần cuối:

nqn_vnn

Well-Known Member
Mình đang sd bản Syno 5.2

SurveillanceStation 7.1.4155 (ko crack) làm minh họa.

Vào IP camera và add thiết bị

Tới đây:

Nếu biết rõ thông số cùa camera thì mình điền vào xong bấm "Test Connection"

Nếu mọi việc ok thì ảnh của camera sẽ hiển thị ở khung bên phải củ bảng thông số.

"OK" ở đây nên hiểu theo ý như thế này: NAS và Camera "bắt tay" nhau đc. Chứ ko có nghĩa là nó sẽ hoạt động tốt.

Ở ver 7.1 này có 1 cái cải tiến là ở phần search camera

Ở bảng điền thông số camera ta bấn vào hình kính lúp (mặc định là các camera các bạn đã bật và khởi động xong)

Ở tab "Synology Supported Camera" nếu camera nằm trong list đc support bởi Syno thì nó sẽ hiển thị ở đây.

Nếu ko đc support và camera có ONVIF thì bấm vào tab "General Interface (ONVIF). Theo chủ quan của mình về ONVIF của Syno là nó chỉ lấy 1 chuẩn chung của ONVIF thôi chứ ko bao gồm tất cả.

Như hình trên thì những camera của mình đều hỗ trợ ONVIF.
Chọn camera cần add, lúc này nó sẽ quay vể bảng thông số cài đặt camera

Điền đầu đủ thông số và chọn Finish là xong.
Khi kết nối xong có thể vào từng camera đã kết nối để thay đổi 1 số thông số: độ phân giải, kích thước file lưu trữ v.v...

Như trên hình Syno có search đc 6 camera của mình lúc Test Connection thì OK luôn (mình chỉ test thử từng cái trong số lượng 2 cái free của Syno nhé, chứ ko crack nhưng kết quả vẫn fail), nhưng khi "Finish" xong khoảng 1-2 phút là nó Disconnect.

Em mới mua con Yoosee test thử, em nó nhận [ONVIF] ... nhưng em không biết điền user và pass là gì? Bác chỉ rõ chỗ này giúp em được không?

thmac

Member
Em mới mua con Yoosee test thử, em nó nhận [ONVIF] ... nhưng em không biết điền user và pass là gì? Bác chỉ rõ chỗ này giúp em được không?
User, pass của camera đó bạn.
Có thể lấy hẳn user và pass của admin, hoặc tạo user trong camera với quyền admin.

Hình đầu tiên mình up lên ở góc trên phải có biểu tượng tin nhắn.

Đây là nơi thông báo nếu camera có sự cố. Để xem camera có hđ ổn định hay không thì phải cho chạy hơn 24h nếu ko có thông báo gì về sự cố thì mới có thể coi là tạm ổn.

Hy vọng là camera của bạn hoạt động trơn tru.

Chỉnh sửa lần cuối:

nqn_vnn

Well-Known Member
User, pass của camera đó bạn.
Có thể lấy hẳn user và pass của admin, hoặc tạo user trong camera với quyền admin.

Hình đầu tiên mình up lên ở góc trên phải có biểu tượng tin nhắn.

Đây là nơi thông báo nếu camera có sự cố. Để xem camera có hđ ổn định hay không thì phải cho chạy hơn 24h nếu ko có thông báo gì về sự cố thì mới có thể coi là tạm ổn.

Hy vọng là camera của bạn hoạt động trơn tru.
Cam em nó nhận diện như dưới, em chọn test toàn báo fail. Không rõ có phải nó không support hay không?

thmac

Member
Cam em nó nhận diện như dưới, em chọn test toàn báo fail. Không rõ có phải nó không support hay không?
View attachment 265287
View attachment 265289
Vậy là nó "fail"thật rồi đó. Khi search camera thì nó nhận hầu như là ko kén.

Quan trọng là bước kết nối nó ok hay ko thôi.

Những cam mua ở VN (ngoại trừ những thằng hàng hiệu hoặc những model có trong list) thì đừng quá trông chờ vô thằng NAS này.

Có những cam mình test chạy 2-3 ngày ko sao nhưng tới ngày thứ 4 là nó fail (triệu chứng disconnect/connect liên tục, hoặc cam tự khởi động lại liên tục).

Ưu điểm của NAS này là khi ghi camera nó xuất ra file video luôn, chỉ cần vào copy hoặc xem trực tiếp nhanh gọn. Còn đầu ghi thì phải trích xuất mất thời gian hơn.

Mình mất rất nhiều thời gian loay hoay setup phần camera. Cuối cùng mua đầu ghi về xài nhanh gọn lẹ đỡ mệt đầu (vì ko biết lúc nào nó fail).

Chỉnh sửa lần cuối:

nqn_vnn

Well-Known Member
Vậy là nó "fail"thật rồi đó. Khi search camera thì nó nhận hầu như là ko kén.

Quan trọng là bước kết nối nó ok hay ko thôi.

Những cam mua ở VN (ngoại trừ những thằng hàng hiệu hoặc những model có trong list) thì đừng quá trông chờ vô thằng NAS này.

Có những cam mình test chạy 2-3 ngày ko sao nhưng tới ngày thứ 4 là nó fail (triệu chứng disconnect/connect liên tục, hoặc cam tự khởi động lại liên tục).

Ưu điểm của NAS này là khi ghi camera nó xuất ra file video luôn, chỉ cần vào copy hoặc xem trực tiếp nhanh gọn. Còn đầu ghi thì phải trích xuất mất thời gian hơn.

Mình mất rất nhiều thời gian loay hoay setup phần camera. Cuối cùng mua đầu ghi về xài nhanh gọn lẹ đỡ mệt đầu (vì ko biết lúc nào nó fail).

Sau 1 hồi vật lộn với em con IP Camera Yoosee của Chị Na ... thì em nó đã lên sóng sánh từ 8h sáng đến lúc em post bài này.
Em sẽ theo dõi xem nó có ổn định không? Nếu ổn định thì đầu tư em nó cũng ngon... ảnh không net nhưng chỉ 384k thì quá bình dân để vọc vạch phá phách :D Screen Shot 2017-08-26 at 18.18.39.png

taopist

Member
bác Thanksforsharing ơi, giúp mình với, mình up lên 6.1.3 bản mới nhất rồi, mình làm như bác hướng dẫn nhưng vẫn không có được Disk Groups mà vẫn còn RAID Groups, giúp mình với

taopist

Member
Các bác hướng dẫn mình dùng Quick Connect với, hình như phải can thiệp gì thêm mới dùng được hay sao đấy. Lục trên các diễn đàn xpenology cũng không thấy nhỉ.

nqn_vnn

Well-Known Member
Các bác hướng dẫn mình dùng Quick Connect với, hình như phải can thiệp gì thêm mới dùng được hay sao đấy. Lục trên các diễn đàn xpenology cũng không thấy nhỉ.
Phải có cặp MAC và SN chính hãng mới dùng được nó. Nhưng Bác cần QuickConnect cho việc gì vậy?

Bên trên