[NEW CD] Lệ Quyên - Khúc Tình Xưa 3 - Đêm Tâm Sự (phát hành khoảng tháng 03/2015)

Ðề: [NEW CD] Lệ Quyên - Khúc Tình Xưa 3 - Đêm Tâm Sự (phát hành khoảng tháng 03/2015)

cảm ơn bài viết rất hay. Mình cũng thấy vậy ra nhiều mà chất lượng không lên. Nghe nó thô thế nào ấy. em ko đươc học vè nhạc nhưng nói thật nghe mấy cd nhạc làm từ những lăm trước 90 nhưng không phải ở việt nam vẫn hay hơn cd bây giờ tại việt nam. các bác có thấy thế không ah. Nhất là mấy cd của chế linh tuấn ngọc. phần hòa âm và phối khí rất tuyệt

Mr Audio

Banned
Ðề: [NEW CD] Lệ Quyên - Khúc Tình Xưa 3 - Đêm Tâm Sự (phát hành khoảng tháng 03/2015)

Về dòng nhạc Bolero, mỗi lần nghe nhạc, e vẫn chọn các ca sĩ hải ngoại hát... nghe mượt hơn, không dùng quá nhiều kỹ thuật luyến lái, gặng giọng... Còn về phần hòa âm, phối khí thì cảm giác trình ở VN vẫn còn khoảng cách xa so với mấy Trung tâm nước ngoài...
Cái này là cảm nhận của riêng cá nhân em thôi.

Bác này nhận xét rất hay.Các ca sĩ hải ngoai khi hát hay đưa tình cảm vào bài hát.Còn các ca sĩ trong nước chú trọng quá nhiều vào kỹ thuật,luyến láy đâm ra mất đi cái hồn của bài hát.

oracle_82

Member

Bác nào hảo tâm gửi cho mình đường link down KTX1 về nghe lại với ! Đang nghe KTX3 cũng tạm ổn, mỗi tội Thái Châu hát cặp dở quá !

nhutlynh

Well-Known Member

Post trùng, xin lỗi các bác

gvnth

Active Member

Mình thấy KTX 3 nghe kém 1 nhưng hay hơn 2 ở phần hòa âm, giọng Lệ Quyên vẫn thế, nhưng sự say mê trong từng câu hát đã không còn như KTX 1, và cuối cùng là giá 210n ở Ho Gươm Audio 1+2=3

Mr Audio

Banned

Em đoán rằng sở dĩ Lệ Quyên hát KTX1 hay là vì hồi đó cô mới ở Hà nội vào Saigòn,chắc còn phải đi ở nhà thuê,nhiều động lực để vươn lên trong cuộc sống.Bây giờ khi hát KTX3 cô đã có chồng là đại gia,tiền tiêu không phải nghĩ.Bởi vậy tình cảm gửi vào bài hát cũng ít đi.
Em đố bác nào có trong tay vài chục tỉ còn tha thiết với đời công chức đấy:))

gvnth

Active Member

Có đấy bác, Sếp của em :))

Cho em mạn phép phát biểu cảm nghĩ với tư cách là khán thính giả, một chút phê bình và đánh giá:
1. Dòng nhạc Bolero tại Việt Nam sau 1975 em chỉ thấy 1,2 ca sĩ hát đạt yêu cầu. Còn lại thì toàn bộ các ca sĩ từ năm 2000 trở lại không đạt yêu cầu. Ở đây em dùng từ đạt yêu cầu chứ không phải hát hay, bản chất dòng nhạc này phải hát nguyên bản, đúng cao độ trong từng câu, phát âm đúng giọng miền Nam. Đặc biệt là TUYỆT ĐỐI KHÔNG SỬ DỤNG KỸ THUẬT THANH NHẠC. Đạt được yêu cầu này thì xem như xong phần hát.
Đến phần hòa âm:
2. Cũng như phần hát của ca sĩ, người nhạc sĩ hòa âm phải hòa âm thật đơn giản, hợp âm sử dụng trong bản phối phải là các hợp âm chính, không màu mè, hoa mỹ. Phối khí các nhạc cụ phải hết sức tinh tế, nhẹ nhàng, vài ba nhạc cụ là đủ, nhiều quá đâm ra rối rắm, chìm mất phần ca sĩ. Âm lượng trong bản phối phải LUÔN LUÔN NHỎ HƠN PHẦN CA SĨ. Nhất là phần trống (beat) phải chơi đúng Bolero, Rhumba nguyên bản, không hiệu ứng của Electric drum, nhất là Kick, snare càng nhỏ càng tốt. Phần này thì các phòng thu ở Việt Nam là vô đối, rất lạm dụng hiệu ứng, thể loại nào thì bass cũng phải tức ngực mới chịu.
Recording:
3. Em không biết các phòng thu âm tại Việt Nam sử dụng các Plugin gì trong quá trình thu và Master mà giọng ca sĩ trong các album nhạc trẻ, trữ tình, tiền chiến và Bolero đều như nhau. Nghe hát bolero, mà cứ ngỡ như đang nghe nhạc trẻ vậy. Nói cách khác là màu sắc của giọng hát trong tất cả album thuộc nhiều thể loại đều na ná nhau, hoàn toàn không phù hợp cho từng dòng nhạc. Ngay cả album Acoustic gần đây của Lệ Quyên cũng thế, giọng hát vẫn chưa acoustic, vẫn chưa mộc, chưa rõ được vị trí đứng của ca sĩ. Phải hoàn toàn không có sự can thiệp của hiệu ứng, không chỉnh sửa nhiều. Phải biết rằng để thể hiện có hồn dòng nhạc này và ý của nhạc sĩ thì giọng hát sau khi master phải "ĐỤC". Chứ trong như nước suối ấy thì chói tai chịu không nổi.
Tóm lại những năm 2000 trở lại đây phong trào phát hành các album Bolero của các ca sĩ càng ngày càng nhiều nhưng chất lượng hoàn toàn không có. Nghe họ hát bolero mà thấm không nổi.
Chỉ là ý kiến cá nhân của em đóng góp cho nền âm nhạc thập cẩm tự phát, lộn xộn như giao thông này.

Nhận xét của bạn rất tinh tế. Xin bạn giới thiệu một CD nào đạt được những điều bạn trình bày để thưởng thức và cảm nhận được những gì bạn nói. Cám ơn bạn.

Em đố bác nào có trong tay vài chục tỉ còn tha thiết với đời công chức đấy
câu này của bác có vẻ ko đúng lắm. Gio có khối ông cả nghìn tỷ mà chưa buông tay đấy

C_Pham

Well-Known Member
Ðề: Re: [NEW CD] Lệ Quyên - Khúc Tình Xưa 3 - Đêm Tâm Sự (phát hành khoảng tháng 03/2015)

câu này của bác có vẻ ko đúng lắm. Gio có khối ông cả nghìn tỷ mà chưa buông tay đấy

Thì khi đang có thu nhập tốt thì chả ai muốn nghỉ cả trừ khi bị bắt buộc phải nghỉ thì họ mới chịu nghỉ thôi ạ.

Mr Audio

Banned
Ðề: Re: [NEW CD] Lệ Quyên - Khúc Tình Xưa 3 - Đêm Tâm Sự (phát hành khoảng tháng 03/2015)

Hôm qua có làm vài chai lên vào đây tám cho vui.Bia nói chứ không phải em đâu nhé :))

vdung1972

Well-Known Member

Em bonus 2 cái ảnh:

Rất lâu rồi kể từ khi ra CD Khúc tình xưa 2, Lệ Quyên tiếp tục ra mắt CD Khúc tình xưa 3. Khi shop Audio Space thông báo giảm 10% khi đặt trước đĩa này, em đã háo hức và đặt luôn. Rồi chờ, chờ, ngày phát hành lùi dần đến 9/3 thì đĩa lên kệ và có giá bán chính thức.

Khi cầm CD trên tay, cảm nhận Khúc tình xưa 3 được thiết kế kỹ lưỡng, rất trang nhã và đẹp,Nội dung các bài hát được in trên mặt sau của tấm giấy bìa trắng, mặt trước là ảnh ca sĩ Lệ Quyên.

Về nội dung thì CD này được hòa âm rất tốt bởi nhạc sĩ Tấn Phong, mix & mastering từ Viettan Studio. Nói chung, Khúc Tình Xưa 3 với chủ đề "Đêm tâm sự" được chuẩn bị công phu, kỹ lưỡng nhưng cá nhân em không thích bằng CD Acoustic hay KTX 1, 2.

Qua 2 lần phát hành Khúc tình xưa cũng như ra các đĩa Ascoutic, không biết do cảm nhận được sức nóng của nỗi mong chờ ngày ra mắt của KTX3 hay do xăng mới chớm tăng nhưng 200 ngàn là cái giá không hề rẻ chút nào để trả cho sự có mặt của CD này trên kệ đĩa nhà bạn. Hy vọng là ra đĩa sau, giá cả sẽ mềm hơn chút để CD gốc có thể đến gần hơn với số đông người hâm mộ và đặc biệt là những người yêu thích nhạc trữ tình, giá cả hợp lý cũng tránh cho việc CD bị làm nhái hoặc truyền tay nhau trong người hâm mộ bằng nhiều hình thức không chính thống.

Em cũng có viết bài giới thiệu CD này trên 1 số 4R khác và lấy tiêu đề:

CD Khúc tình xưa 3 của Lệ Quyên-Đắt liệu có sắt ra miếng.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em đã nghe qua 4 lần CD này và có cảm nhận sơ bộ như sau:
1. Về hình thức: EM rất thích Lệ Quyên ở khâu hình ảnh, rất chỉnh chu và khi cầm CD trên tay em cảm thấy đồng tiền bỏ ra xứng đáng với mức đầu tư của ca sĩ.
2. Về chọn bài hát: Tất cả các bài trong KTX 3 đều được LQ chọn rất hay
3. Về giọng hát: Thật sự CD này làm em thất vọng toàn tập, lần đầu em download mp3 về nghe, em cứ tưởng do chất lượng âm thanh không hay nên em ráng chờ mua CD gốc để xem chất lượng như thế nào, nhưng thật sự em rất thất vọng về giọng hát của LQ trong CD này, nhất là bài song ca với Thái Châu, có thể gọi là nghe rất mệt mỏi, bài này giống như hai người đang có vấn đề về thanh quản "tâm sự' với nhau, Lệ Quyên luyến những câu cuối nghe như hụt hơi và cố làm cho giọng luyến của mình nghe mùi mẫn, nhưng làm cho người nghe cảm thấy mệt mỏi, một Thái Châu cũng vậy, em nghe có nửa bài mà phải bấm nút next ngay.
Bài Câu chuyện đầu năm Lệ Quyên hát quá thê lương, và em thật sự không thích cách xử lý bài này của Lệ Quyên, em phải mở ngay bài của Như Quỳnh để cân bằng cảm xúc của em lại, còn những bài khác nghe tạm được nhưng thật sự không ấn tượng và nghe hết CD chưa đọng lại em điều gì, ngoài cảm giác mệt mỏi vì cách nhả hơi và luyến hơi quá mệt nhọc của LQ
4. Về hòa âm, em thấy không hay và không để lại cho em cảm giác gì ấn tượng cả.
Tóm lại: Em rất thích LQ và giọng hát LQ từ khi cô ấy chuyển sang hát nhạc xưa, nhưng phải nói em có cảm giác thất vọng khi mà nghe KTX3, mặc dù Lq nói "không gồng mình hát nhạc bolero" nhưng thật ra Lq đang "rất gồng mình" và đang "cố ép mình" để hát được nhạc Bolero trong CD này. Em nghe KTX3 xong phải mở lại KTX1 để nghe hết CD và ao ước LQ chỉ cần hát như KTX1 là được, chắc chắn LQ sẽ thành công vang dội hơn nữa. Chỉ mong LQ hãy trở lại là LQ của những Mưa nửa đêm, Đồi Thông Hai Mộ, Chiếc lá cuối cùng, Tình Lỡ..... như vậy mới đúng là LQ mà mình đã từng yêu thích cuồng nhiệt.
P/s: Xin lỗi trước đây là ý kiến cá nhân của em, nếu không đúng với một số người, vui lòng cho em xin lỗi.

ngdhieu

Well-Known Member

Mấy ngày hôm nay mình luôn kè kè cái headphone bên tai để nghe 2 đĩa Khúc Tình xưa 1, và Khúc tình xưa 2 của Lệ Quyên, kết hợp so sánh với những bài do Thanh Tuyền và Như Quỳnh trình bày, và có một số cảm nhận như sau:

1. Lệ Quyên có chất giọng rất đặc biệt, phù hợp để hát nhạc Bolero.

2. Cách hát có vấn đề: LQ cố gắng nắn nót từng từ từng chữ, cảm nhận rất rõ nỗ lực của LQ. Tuy nhiên, khi nghe như vậy mình lại cảm thấy có chút gì đó hơi sượng. Chuyển qua bài tương tự do Thanh Tuyền thể hiện, thì nghe dòng nhạc chảy êm đềm, đầy cảm xúc, không bị sựng ở từng câu từng chữ.

3. Có lẽ LQ nên tránh những bài do Như Quỳnh đã thể hiện, vì sẽ bị các fan NQ so sánh. Và trong giai đoạn hiện tại, mọi sự so sánh là khập khiễng.

khong_ai_ca

Well-Known Member

Thất vọng với CD tình khúc Vũ Thành An - Vùng tóc nhớ còn chưa nguôi...
hôm nay vào gặp nguồn KTX3 này như buồn ngủ gặp chiếu manh!
Nghe các bác bình luận em hồi hộp quá, down có hơn 500MB mà thấy sao lâu ghê! Hy vọng hay hay chút để e còn chạy qua Audio Space mua đĩa gốc.

Mr Audio

Banned

Rất nhiều post trong chủ đề này,chứng tỏ cs Lệ Quyên đang rất hot.Bằng chứng rất rõ rằng CD của Lệ Quyên không hề rẻ mà các bác vẫn mua.Đáng buồn là khen ít chê thì nhiều.Tất cả đều chung nhận xét là cs Lệ Quyên đang có vấn đề về cách sử lý bài hát.
Thời em còn cắp sách đi học em cũng rất thích Tuấn Vũ,thích nhất là bài "Hoa sứ nhà nàng".Cách sử lý bài hát rất mộc mạc,chân tình.Người hát cứ như đưa cả tâm sự của mình vào câu ca,tiếng nhạc.Và bài hát đó đã làm lên tên tuổi của anh.Nhưng sau này thì em không còn thích dọng ca Tuấn Vũ nữa,anh hát luyến láy nhiều.Mà tụi học sinh chúng em hay gọi là "điệu".Nó đã làm mất đi tình cảm của người hát đối với ca khúc.
Hy vọng là cs Lệ Quyên không đi theo vết xe đổ này?

totorauxom

Well-Known Member

nhạc đánh phèng phèng nghe rất chán, được 2 bài đầu còn càng sau nghe càng hụt, em chả nghe nữa

tusontay

Huyền Thoại

Rất nhiều post trong chủ đề này,chứng tỏ cs Lệ Quyên đang rất hot.Bằng chứng rất rõ rằng CD của Lệ Quyên không hề rẻ mà các bác vẫn mua.Đáng buồn là khen ít chê thì nhiều.Tất cả đều chung nhận xét là cs Lệ Quyên đang có vấn đề về cách xử lý bài hát.
Thời em còn cắp sách đi học em cũng rất thích Tuấn Vũ,thích nhất là bài "Hoa sứ nhà nàng".Cách xử lý bài hát rất mộc mạc,chân tình.Người hát cứ như đưa cả tâm sự của mình vào câu ca,tiếng nhạc.Và bài hát đó đã làm lên tên tuổi của anh.Nhưng sau này thì em không còn thích giọng ca Tuấn Vũ nữa,anh hát luyến láy nhiều.Mà tụi học sinh chúng em hay gọi là "điệu".Nó đã làm mất đi tình cảm của người hát đối với ca khúc.
Hy vọng là cs Lệ Quyên không đi theo vết xe đổ này?
Cách nay khoảng 2 năm trong một buổi trà dư tửu lậu với anh em yêu nhạc trên Ba Vì. Nghe lại vài bài của Tuấn Vũ từ những năm 1995 trở về trước thấy cảm xúc thế. Sau đó mở mấy bài Thúy Nga mới hòa âm gần đây thì hầu như ai cũng đều... không thích nữa. Gần như ko chỉ Tuấn Vũ mà nhiều ca sỹ đang dần bị "thay đổi" khá nhiều. :D

Bên trên