[NEW CD] Lệ Quyên - Khúc Tình Xưa 3 - Đêm Tâm Sự (phát hành khoảng tháng 03/2015)

C_Pham

Well-Known Member
Ðề: [NEW CD] Lệ Quyên - Khúc Tình Xưa 3 - Đêm Tâm Sự (phát hành khoảng tháng 03/2015)

Cách nay khoảng 2 năm trong một buổi trà dư tửu lậu với anh em yêu nhạc trên Ba Vì. Nghe lại vài bài của Tuấn Vũ từ những năm 1995 trở về trước thấy cảm xúc thế. Sau đó mở mấy bài Thúy Nga mới hòa âm gần đây thì hầu như ai cũng đều... không thích nữa. Gần như ko chỉ Tuấn Vũ mà nhiều ca sỹ đang dần bị "thay đổi" khá nhiều. :D

Em thấy bác góp ý rất tế nhị ạ.

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: [NEW CD] Lệ Quyên - Khúc Tình Xưa 3 - Đêm Tâm Sự (phát hành khoảng tháng 03/2015)

Cách nay khoảng 2 năm trong một buổi trà dư tửu lậu với anh em yêu nhạc trên Ba Vì. Nghe lại vài bài của Tuấn Vũ từ những năm 1995 trở về trước thấy cảm xúc thế. Sau đó mở mấy bài Thúy Nga mới hòa âm gần đây thì hầu như ai cũng đều... không thích nữa. Gần như ko chỉ Tuấn Vũ mà nhiều ca sỹ đang dần bị "thay đổi" khá nhiều. :D

Em thì lại thấy không thích nhạc Tuấn Vũ giai đoạn 80~90, không phải vì giọng Tuấn Vũ không hay, mà là vì đau tai bởi tiếng bass của nhạc nền. Có lẽ loại nhạc này thích hợp cho các dàn thiên sáng. Em nghe Headphone nên cảm giác bị tra tấn cao độ.

trybestpro

Active Member
Các ca sĩ bây giờ lạm dụng Bolero quá, hở tí là chuyển qua hát Bolero, riết rồi cũng làm mất hình ảnh và làm loãng đi cái "đẹp" của dòng nhạc đi.
Về Khúc tinh xưa 3 lần này theo cá nhân e thì không hay nhưng cũng chưa đến nổi là thảm họa (ko bàn tới giá bán nhé! hihi).
Hình như lạm dụng bass quá nhiều thì phải, nghe Bolero mà bass dập phình phình như nhạc teen. Chiều chiều nằm võng gió thổi hiu hiu mà nghe vẫn ko thấy não lòng tí nào, hehe.
Có lẽ Lệ Quyên nên thay đổi cách phối khí và hạn chế kéo dài giọng ra để tăng tính não lòng nhưng theo em thì nghe nhức tai nhiều hơn.
p/s: ý kiến cá nhân thôi, có gì sai anh em góp ý.

NgayNaoTaVe

Mình rất thich giọng ca Lệ Quyên.

Mr Audio

Banned

Ca sĩ là người truyền tải thông điệp của bài hát đến người nghe.Chất giọng giời cho chiếm đến 90% ,còn lại kỹ thuật thanh nhạc.Ta có thể lấy ví dụ rất nhiều người hát bài " Tình lỡ " nhưng không ai hát hay bằng Lệ Quyên.Từ đó có thể thấy tố chất bẩm sinh là yếu tố cơ bản để khẳng định thành công của một ca sĩ.
Thật buồn cười khi nhiều ca sĩ lại quá chú trọng vào luyến láy,buôn câu nhã chữ.Làm mất đi cái hồn của bài hát. Đây quả là hành động dùng chân phải gãi tai trái :))

do_long_khach

Well-Known Member

Chắc giọng Lệ Quyên không hợp gu bác. Em nghe KTX 1 và KTX 2 thấy rất hay. Mặc dù vẫn thích các bài do Như Quỳnh trình bày hơn nhưng phải công nhận là giọng Lệ Quyên hát những bài trong 2 đĩa này cũng rất tình cảm.
Em nói 3 đĩa gần đây của LQ ko hay, mà "3 đĩa gần đây" của cô ý có phải KTX 1 và 2 đâu bác. Em cũng thích KTX1 và 2

hieu xdav

Well-Known Member

Em đã down về nghe.

Theo cá nhân em thì CD này thua Khúc Tinh Xưa 1 nhiều ạ.

Lệ Quyên đặt tên cd như kiểu điện thoại ý bác nhỉ ( iphone 1,2,3,4.... s1,2,3,.....z1,2,3......)

vietnguyen2014

CD này Lệ Quyên chọn bài không phù hợp. Hơn phân nữa là những bài đã "đóng mác" của Như Quỳnh và Hương Lan thì làm sao người nghe có thể thoát được dấu ấn đã có từ bấy lâu nay để "tập trung" tới sản phẩm của "lính" mới như LQ.
CD này hình như hòa âm bài nào cũng như bài nấy, chỉ có bài Đêm Tâm Sự là nổi hơn đc 1 chút

dungsin_lqd

Well-Known Member

"Đêm Tâm Sự là nổi hơn đc 1 chút" bai tham hoa ma bac nhan xet noi...bac nghe nhac bolero nhu teen...

caothudeche

Moderator

Ca sĩ là người truyền tải thông điệp của bài hát đến người nghe.Chất giọng giời cho chiếm đến 90% ,còn lại kỹ thuật thanh nhạc.Ta có thể lấy ví dụ rất nhiều người hát bài " Tình lỡ " nhưng không ai hát hay bằng Lệ Quyên.Từ đó có thể thấy tố chất bẩm sinh là yếu tố cơ bản để khẳng định thành công của một ca sĩ.
Thật buồn cười khi nhiều ca sĩ lại quá chú trọng vào luyến láy,buôn câu nhã chữ.Làm mất đi cái hồn của bài hát. Đây quả là hành động dùng chân phải gãi tai trái :))
Ấy thế mới có một thời rộ lên về việc các người mẫu, diễn viên đua nhau đi hát.
Rồi mới cãi nhau về việc ai cũng có thể làm ca sĩ, chỉ cần chăm chỉ tập luyện. Nó mà như vậy thì em tự hát cho em nghe lâu rồi.

Mr Audio

Banned

Ấy thế mới có một thời rộ lên về việc các người mẫu, diễn viên đua nhau đi hát.
Rồi mới cãi nhau về việc ai cũng có thể làm ca sĩ, chỉ cần chăm chỉ tập luyện. Nó mà như vậy thì em tự hát cho em nghe lâu rồi.

:))Đấy là thành quả của nền âm nhạc còn quá non trẻ. Nó sẽ tự đào thải những gì không phù hợp với nó.
Nhưng thú thật nhiều lúc đứng ở cửa hàng CD mà không biết mua đĩa gì (không phải không có xiền nhé :))) đành bỏ về và bị chủ cửa hàng lườm cho một cái. Mình cũng thấy buồn cho nền sô bít Việt èo uột

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member

Nhờ có mấy đĩa KTX của em Lệ Quyên này mà mình mới ngồi lục tung Youtube để nghe lại những bài nhạc vàng do các ca sỹ khác nhau thể hiện. Cám ơn Lệ Quyên. ;))

Mặc dù vậy, mình vẫn tiếp tục khẳng định lòng yêu thích với Như Quỳnh, Trường Vũ.

nhtv_20690

Well-Known Member

Nhờ có mấy đĩa KTX của em Lệ Quyên này mà mình mới ngồi lục tung Youtube để nghe lại những bài nhạc vàng do các ca sỹ khác nhau thể hiện. Cám ơn Lệ Quyên. ;))

Mặc dù vậy, mình vẫn tiếp tục khẳng định lòng yêu thích với Như Quỳnh, Trường Vũ.

Tính không comment mà bình lựn của bạn khiến mình vui thật. Đúng là chỉ có KTX 1 là duy nhất đúng Khúc tình xưa không thể có phiên bản 2,3 gì nữa...Lệ Quyên nên quay về nhạc trẻ thì tốt hơn, CD màu hồng Để Nhớ Một Thời Ta Đã Yêu của LQ nghe rất tuyệt. Còn nhạc trữ tình Tằm Tháng Năm Do Hiền Thục rất đỉnh, bìa CD tao nhã giản dị, mua CD gốc rất đáng....không gì là mãi mãi

caothudeche

Moderator

Tính không comment mà bình lựn của bạn khiến mình vui thật. Đúng là chỉ có KTX 1 là duy nhất đúng Khúc tình xưa không thể có phiên bản 2,3 gì nữa...Lệ Quyên nên quay về nhạc trẻ thì tốt hơn, CD màu hồng Để Nhớ Một Thời Ta Đã Yêu của LQ nghe rất tuyệt. Còn nhạc trữ tình Tằm Tháng Năm Do Hiền Thục rất đỉnh, bìa CD tao nhã giản dị, mua CD gốc rất đáng....không gì là mãi mãi
Lệ Quyên chỉ chơi được dòng nhạc "POP thất tình" thôi, chứ POP hiện đại nhạt như nước ốc luộc. Bài hát ra như nấm, xong nó cũng lụi nhanh như nấm.

trybestpro

Active Member
Re: Ðề: [NEW CD] Lệ Quyên - Khúc Tình Xưa 3 - Đêm Tâm Sự (phát hành khoảng tháng 03/2015)

Lệ Quyên chỉ chơi được dòng nhạc "POP thất tình" thôi, chứ POP hiện đại nhạt như nước ốc luộc. Bài hát ra như nấm, xong nó cũng lụi nhanh như nấm.
Bác nói chuẩn vl, nó thích hợp với người nghe nhạc ở mức "buồn" chứ chưa tới mức não lòng sầu thảm như mấy "ông già" bolero :)

Mr Audio

Banned

Ca khúc thường mang tính thời đại.Thời nào có ca khúc thời đấy.
Ngày xưa hay có ca khúc não lòng sầu thảm, than thân trách cái phận nghèo.Còn ngày nay ca khúc chỉ nên dừng ở mức buồn hay có tâm sự thôi.Chứ bây giờ mà ôn sầu kể khổ người ta cười cho là bản thân lười,không cố gắng.Vì nghèo bây giờ là cái tội chứ không phải đáng thương

trybestpro

Active Member
Re: Ðề: [NEW CD] Lệ Quyên - Khúc Tình Xưa 3 - Đêm Tâm Sự (phát hành khoảng tháng 03/2015)

Ca khúc thường mang tính thời đại.Thời nào có ca khúc thời đấy.
Ngày xưa hay có ca khúc não lòng sầu thảm, than thân trách cái phận nghèo.Còn ngày nay ca khúc chỉ nên dừng ở mức buồn hay có tâm sự thôi.Chứ bây giờ mà ôn sầu kể khổ người ta cười cho là bản thân lười,không cố gắng.Vì nghèo bây giờ là cái tội chứ không phải đáng thương
Nghe nhạc thôi mà, có cần phải làm căng thế không bác, thưởng thức âm nhạc chứ có ai thân thân trách phận gì ai. Đâu phải cứ nhạc sến, bolero là phải có cái nghèo trong đó.
Nói như bác thì mấy ca khúc tiền chiến chắc bỏ hết chứ giờ có chiến tranh đâu. :)
Quan trọng vẫn là ca sĩ có thể hiện ca khúc thành công hay không chứ đâu phải đúng thời đại mới thành công được.

Mr Audio

Banned
Ðề: Re: Ðề: [NEW CD] Lệ Quyên - Khúc Tình Xưa 3 - Đêm Tâm Sự (phát hành khoảng tháng 03/2015)

Nghe nhạc thôi mà, có cần phải làm căng thế không bác, thưởng thức âm nhạc chứ có ai thân thân trách phận gì ai. Đâu phải cứ nhạc sến, bolero là phải có cái nghèo trong đó.
Nói như bác thì mấy ca khúc tiền chiến chắc bỏ hết chứ giờ có chiến tranh đâu. :)
Quan trọng vẫn là ca sĩ có thể hiện ca khúc thành công hay không chứ đâu phải đúng thời đại mới thành công được.

Bác hiểu lầm mình rồi.Mình trao đổi với bác với một tâm trạng hết sức thư thái,với phong độ kiểu cách của một người trí thức bác à:)
Tạm thời mình và bác chưa đồng nhất một số điểm về âm nhạc.Nhưng mình tôn trọng sự khác biệt.Khi nào rảnh chúng ta vào thư mục này trao đổi thêm nhé

Thân ái !

badboybeo

Well-Known Member

Theo ý kiến cá nhân, E thấy KTX3 là bản thu âm,hòa âm phối khí hay nhất trong các đĩa cd của LQ phát hành. Tuy chất giọng có khác so với thời kỳ đầu nhưng vẫn mượt mà tình cảm.
KTX3 đã phát hành hơn 20k bản, với giá ko rẻ chút nào, số lượng này là ước mơ của bao ca sĩ hiện nay. Nói thế để biết sức hút của LQ vẫn lớn lắm.

Bên trên