NHẠC LOSSLESS LÀ GÌ ?

hbc

Moderator
lossless nhạc định dạng này hơi khó kiếm @@ mà cũng hơi bị nặng !!

Loại này bây giờ còn phổ thông hơn cả mp3 vào box lossless có mà sợ không đủ ổ cứng để lưu. 1 album chỉ bằng 1/10 phim 720 thôi có gì mà nặng.

nhoquaninhbinh

Re: Ðề: NHẠC LOSSLESS LÀ GÌ ?

Chao Bac Hai Dung

Nhac bac nhieu do choi qua, em muon hoi bac Denon nao rap voi Mixer geniss thi hat karaoke duoc
mong bac chi giup em nhe

wỉn

Ðề: NHẠC LOSSLESS LÀ GÌ ?

Về nhạc lossless
Âm thanh ghi trên đĩa CD sử dụng định dạng file WAV với chuẩn định dạng pulse-code modulation (PCM). Đây là những tín hiệu âm thanh gốc, không bị nén. Những định dạng khác như mp3, wma, aac, ogg, mpc đều bị nén, làm âm thanh bị sai lệch rất nhiều so với thực tế. Với nhạc lossless, đầu vào là âm thanh gốc của CD, các phần mềm nén luôn cố gắng nén giữ liệu mà không làm mất chi tiết. Khi giải nén hoặc khi nghe trực tiếp lossless, âm thanh tạo ra sẽ gần với tín hiệu từ CD gốc nhất.
Về kỹ thuật lossless
Để nén nhạc theo định dạng lossless, người ta sử dụng phần mềm Exact Audio Copy hoặc Monkey Audio Compressor. Để nghe nhạc mà không bị thêm bớt thay đổi các dải tần, người ta sử dụng phần mềm Foobar2000. Để ghi đĩa, có thể sử dụng phần mềm Nero burning hoặc Burrrn- một phần mềm miễn phí đặc biệt. Tất cả đều có thể tìm thấy dễ dàng trên Internet.
(sưu tầm)
Còn muốn xem đầy đủ thì vào đây

Dàn âm thanh khủng , hình như còn thiếu con MD thì phải

nobody2011

Cho em hỏi ngu tí: nếu em copy bản nhạc từ đĩa CD gốc (giả định đĩa CD là xịn, ko phải CD đểu) ra đầu dune hd, làm thế nào để có được bản nhạc đúng là lossless??

tusontay

Huyền Thoại
Cho em hỏi ngu tí: nếu em copy bản nhạc từ đĩa CD gốc (giả định đĩa CD là xịn, ko phải CD đểu) ra đầu dune hd, làm thế nào để có được bản nhạc đúng là lossless??
Bản chất của bản nhạc bạn Copy vào thì vẫn là lossless. Phần còn lại là bác phải giải bài toán: "Làm sao giải mã âm thanh chuẩn nhất trước khi đến Re-pow". :)

nobody2011

Bản chất của bản nhạc bạn Copy vào thì vẫn là lossless. Phần còn lại là bác phải giải bài toán: "Làm sao giải mã âm thanh chuẩn nhất trước khi đến Re-pow". :)

Em hỏi bác, bác lại hỏi em thì em biết trả nhời sao đây. Thôi thì bác trả lời luôn cho em câu này "Làm sao giải mã âm thanh chuẩn nhất trước khi đến Re-pow".???

tusontay

Huyền Thoại

camdo464

bai viet hay giup nhung ai chua hieu ve nhac lossless.cam on bac

do_long_khach

Well-Known Member

Lossless nghĩa là "ko bị mất" nhé, ko phải "mất ít hơn" như đầu topic "dịch" đâu ạ. Giống như "careless" hay "fearless". Còn nhạc lossless là thế nào thì em ko dám lạm bàn vì có bài rất hay của bác hai_duong rồi.

Bên trên