NHẠC LOSSLESS LÀ GÌ ?

Hai Scm

Active Member
Em vẫn thấy CD chất lượng hơn file WAVE, file WAVE chất lượng hơn file nén FLAC/APE, đúng không cac bác ?

oqh

cũng biết khá khá rồi, mà các bác viết hay quá :). Vote cho các bác post bài tiếp :D

vidiakaraoke

Ðề: NHẠC LOSSLESS LÀ GÌ ?

Lossy compression (nén mất dữ liệu)
- Với sự phát triển của PC và internet, nhu cầu chia sẻ thông tin và nhạc càng ngày càng được đòi hỏi cao. Nhưng người ta không thể nào gửi cả album nhạc đến 700Mb qua internet với tốc độ èo uột. Do đó các nhóm nghiên cứu, các tổ chức, và nhiều công ty khác nhau đã cố gắng tìm ra những định dạng âm thanh mới sử dụng những thuật toán riêng để nhằm giảm bớt dung lượng dữ liệu cần đề diễn tả âm thanh gốc cùng lúc đó cố gắng giữ cho âm thanh gần với âm thanh gốc nhất.
- Có rất nhiều định dạng khác nhau đã ra đời như mp3, wma, aac, ogg, mpc, atrac, .... Chúng hoạt động gần giống nhau nhưng mỗi định dạng có 1 thuật toán khác nhau để xác định xem giữ lại mẫu âm thanh nào, bỏ mẫu âm thanh nào, hoặc điều chỉnh mẫu âm thanh thế nào.

- Thế thì tại sao lại có thể bỏ, hoặc giữ? Vì theo lí thuyết tai con người sẽ rất khó nhận ra sự hiện diện của 1 tần số âm thanh nhất định nào đó (có thể là quá 20Khz). Việc bỏ đi 1 phần dữ liệu âm thanh này giúp cho các định dạng âm thanh mất dự liệu như Mp3 có thể giảm dữ liệu cần thiết để diễn tả 1 lần lấy mẫu (sẽ ít hơn rất nhiều so với 16bit cho 44100 lần 1 giây như của âm thanh gốc).

- Ngoài ra các định dạng âm thanh này còn tạo ra những âm thanh giả nhằm đắp vào những phần nó đã loại bỏ, điều này là thực sự không thể chấp nhận được, nó tạo ra những âm thanh ta hay gọi là "éo éo" hoặc vang hoặc méo hẳn so với âm chuẩn, đ/v những file được nén với bitrate càng thấp thì hiện tượng này xảy ra càng nhiều (ví dụ điển hình nhất: bạn hãy nghe thử 1 đoạn khán giả vỗ tay của 1 file mp3 và 1 track trong CD gốc hoặc 1 file nén không mất dữ liệu (lossless) sẽ ngay lập tức nhận ra. Vì sao tiếng vỗ tay lại gây ra nhiều vấn đề như vậy ? Bởi vì tiếng vỗ tay là 1 âm thanh hỗn hợp ngẫu nhiên, nếu trong âm thanh chuẩn gốc nó sẽ được diễn ta đầy đủ, thế nhưng với âm thanh nén, định dạng nén buộc phải "ép" bitrate của mình vào khoảng cho phép do đó nó tạo ra những âm thanh vỗ tay đều đều nhau rất ít sự khác biệt hoặc bị hiệu ứng vang).

- Chúng ta thường thấy rằng MP3 hay được nén với bitrate là 128, hoặc 192, hoặc 320 kilobit 1 giây (kbps) . Bạn có thể nhận thấy rằng nó chỉ bằng 1/10 so với biterate của WAV (1411kbps). Đó là lí do tại sao 1 phút nhạc MP3 128kbps chỉ tốn khoảng 1Mb.

- Đúng là trong 1 số trường hợp nhất định, hoặc 1 dạng âm thanh/nhạc nào đó, sẽ rất khó phân biệt sự khác nhau giữa âm thanh gốc và MP3. Bên cạnh đó các thuật toán nén của các định nhạc mất dữ liệu đã được cải thiện rất nhiều. Thế nhưng không có gì hoàn hảo, và chắc chắn cái gì đã mất đi thì sẽ làm cho nó hỏng đi. Đặc biệt là âm thanh. Đối với những album nhạc như vocal, nhạc cụ, hay đặc biệt là cổ điển thì đây là 1 tai họa, vì với những album nhạc này, thường những nhạc cụ được sử dụng hoặc giọng hát có tần số âm thanh rất cao hay rất trầm do đó rất nhiều dự liệu đã bị loại bỏ hoặc điều chỉnh khác đi so với thực tế.

- MP3, âm thanh nén, nhiều người cho rằng chỉ thích hợp với nhạc pop hoặc các dạng nhạc bình thường khác.

3. Lossless Compression (Nén không mất dữ liệu)
- Trong công việc hàng ngày với máy tính, hẳn không ít lần bạn đã nén 1 file tài liệu gửi cho đồng nghiệp. Có thể bạn đã sử dụng Zip hoặc Rar làm định dạng nén.
File tài liệu được bạn nén sau khi qua Zip hoặc Rar sẽ trở nên nhỏ hơn rất nhiều nhưng khi người nhận nhận được file, họ sẽ giải nén và có được file tài liệu gốc mà bạn đã tạo. Vậy Zip và Rar đã làm gì ? Nói đơn giản, đó là những thuật toán nhằm tìm ra những quy luật lặp của dữ liệu từ đó tìm 1 cách hiển thị khác tối ưu hơn, tốn ít dữ liệu hơn. (ví dụ ta có chuỗi: aaaaa bbbbbbb aaa 11111 , bạn thấy rằng cách diễn giải tốt hơn nhiều mà tốn ít chữ hơn là ax5 bx7 ax3 1x5). Đấy là 1 ví dụ rất đơn giản để bạn hiểu, còn thì nó phức tạp hơn rất nhiều .
=>Như vậy khi người nhận nhận file và giải nén, Zip và Rar đóng nhiệm vụ sử dụng những chuỗi dữ liệu nén đấy tập hợp và tạo lại file gốc ban đầu.

Fov

Bài viết thật hữu ích. Trc k hiểu nó là gì?

linhbim2000

Kỹ thuật là vậy nhưng để phân biệt thì theo em phải nghe cụ thể các bác ạ.

caothudeche

Moderator

Về nhạc lossless
Âm thanh ghi trên đĩa CD sử dụng định dạng file WAV với chuẩn định dạng pulse-code modulation (PCM). Đây là những tín hiệu âm thanh gốc, không bị nén. [/U][/B]
Cái phần bôi đậm kia không hoàn toàn đồng ý với bạn hai_dương. Nếu coi Audio CD là âm thanh gốc không bị nén thì SACD hay DVD Audio... nó là cái gì? Là rễ?
Để tránh nhiều người hiểu nhầm CD là âm thanh gốc thì mình xin bắt chặt hơn 1 chút:
Nếu để móc máy thì gốc chính là ngồi nghe trực tiếp. Còn đã chuyển ra dạng số thì kiểu gì cũng mất một ít.
Mình cũng không muốn bắt chặt thực tế làm gì, vậy theo mình những gì sau khi thu âm trực tiếp với chất lượng cao đó là cái gốc. Còn những bản chỉnh sửa (ở dạng số) sau đó điều là các dạng được nén, chỉ là nén nhiều hay ít.
Lossless: hiểu đơn giản là mất ít. Tín hiệu âm thanh khi nén đạt tiêu chuẩn lossless, và khi khôi phục lại gần giống tín hiệu gốc nhất thì gọi là lossless, không cần quan tâm nó được lấy từ nguồn nào CD, DVD, đĩa than.... Theo thông tin mình thu thập thì nhạc có bit-rate nằm trong khoảng 400 kbit/s–1,411kbit/s, tần số (phổ) >20 KHz, tần số lấy mẫu > 44.1 KHz thì đạt chuẩn lossless.

- WAV: Là một dạng file nhạc của windows (đem thử sang MAC OS nếu không dùng phần mềm nó không đọc được), thường thì hay gặp là nhạc lossless. Lưu ý: WAV không phải file nhạc ghi trên CD, trên CD nếu mở ta sẽ thấy các file cda. Mà WAV có thể được nén từ đĩa CD thôi.

deaddead

Well-Known Member

thanks bài viết, học dc thêm kiến thức mới

hunghdvt

Member

Thời đại số. Nếu không cầu kỳ, ngại sự lỉnh kỉnh của CD và ... cả đĩa than .... Lossless là lựa chọn tối ưu cho các tín đồ yêu âm nhạc.
Vừa dễ lưu trữ, dễ chia sẻ, và đặc biệt kinh phí bỏ ra có vẻ ít hơn so với chơi CD và đĩa than thì phải. =D>

Tei

Member

Em ko hiểu vì sao mà dạo này em thấy các bác toàn up file NGR (Nero) thay cho bản Iso như hồi trước

(Em ngày trước hay donw bản của bác Naxeko gì đấy ạ, down rồi chép đĩa nên ngán, giờ xài Dune 3D mà toàn là file nero, em chả hiểu vì sao )

caothudeche

Moderator

Em ko hiểu vì sao mà dạo này em thấy các bác toàn up file NGR (Nero) thay cho bản Iso như hồi trước

(Em ngày trước hay donw bản của bác Naxeko gì đấy ạ, down rồi chép đĩa nên ngán, giờ xài Dune 3D mà toàn là file nero, em chả hiểu vì sao )
File NRG có phải là file gốc đâu. Nó là 1 dạng file xuất ra của Nero (dùng để ghi ra đĩa). Nếu bạn xem trên dune thì cứ extract ra dùng file WAV là được thôi.

Bên trên