Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

HVX

Member
Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Vấn đề là cổng coaxial của DAC có hỗ trợ DSD hay ko bác ạ. Hình như bây giờ đã có cổng quang và coaxial hỗ trợ DSD rồi, nhưng ko biết DAC đời mới nào có cổng kiểu này.

Bác làm ơn nói rõ hơn vấn đề cổng quang và coaxial hỗ trợ DSD trên DAC được không ạ ! ý nói đường vào hay đường ra trên DAC ạ ? mình không hiểu lắm. Xin cảm ơn.

zeze

Well-Known Member

Bác làm ơn nói rõ hơn vấn đề cổng quang và coaxial hỗ trợ DSD trên DAC được không ạ ! ý nói đường vào hay đường ra trên DAC ạ ? mình không hiểu lắm. Xin cảm ơn.

Theo mình biết thì cổng coaxial và optical chưa hỗ trợ DSD. Hiện nay chỉ có cổng usb - LAN (RJ45) - I2S là hỗ trợ DSD thôi.

Nếu hỗ trợ là hỗ trợ đường vào. Nó sẽ nhận file DSD, giải mã tín hiệu digital thành analog, rồi xuất qua RCA hoặc XLR vào ampli.

Frey

Active Member
Re: Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Theo mình biết thì cổng coaxial và optical chưa hỗ trợ DSD. Hiện nay chỉ có cổng usb - LAN (RJ45) - I2S là hỗ trợ DSD thôi.

Nếu hỗ trợ là hỗ trợ đường vào. Nó sẽ nhận file DSD, giải mã tín hiệu digital thành analog, rồi xuất qua RCA hoặc XLR vào ampli.

MSB & Chord hỗ trợ DSD qua coaxial nhé bác

do_long_khach

Well-Known Member

Bây h hy vọng bác đã hiểu rồi đúng ko? Tôi nói đường vào kỹ thuật số của DAC. Còn đường ra của DAC dĩ nhiên là đường analog rồi, ko thì ko gọi là DAC nữa.

lamyen2001

Well-Known Member

Nguồn rời cho Singxer F-1 kèm theo dây có đầu cắm USB nè.
http://www.ebay.com/itm/181467993450?_trksid=p2055119
http://www.myhifishop.de/Devices/AQVOX-Low-Noise-Power-Supply-USB2-Type-B-Type-A-USB3-Type-A::49.html?XTCsid=5bjcoj2hp2n418tika6dfgv692
http://www.ebay.com/itm/TeraDak-DC-30W-TOUCH-DC5V-3A-Linear-Power-Supply/181144234060?_trksid=p2047675

Và cái này dùng với dây USB cắm vào PC để ngắt nguồn điện bẩn từ PC và chỉ cho data đi qua
https://www.sbooster.com/sbooster-tweaks/sbooster-vbus-isolator

Chỉnh sửa lần cuối:

HVX

Member

Bây h hy vọng bác đã hiểu rồi đúng ko? Tôi nói đường vào kỹ thuật số của DAC. Còn đường ra của DAC dĩ nhiên là đường analog rồi, ko thì ko gọi là DAC nữa.

Cảm ơn các bạn đã chia xẻ kiến thức, tôi hiểu cổng quang và coaxial chưa hỗ trợ tín hiệu từ file DSD đưa tới DAC vì lý do độ nhiễu (hay độ phân giải), không biết có đúng không ? Vậy các thiết bị transport kiểu như auralic-aries ..., khi chơi file DSD sẽ đưa tín hiệu tới DAC chỉ qua cổng AES hoặc LAN, USB mà thôi ?

thanhyk

Well-Known Member

Các bác kết luận lại giúp em dễ nhớ. Tín hiệu digital (từ mp3 đến dsd) vàd Dac cổng gì cho âm thanh tốt nhất (giả sử đầu đọc và Dac có nhiều cổng kết nối), luôn là vậy hay còn tuỳ file lossless hay chất lượng cổng. Thanks các bác.

justbenice

Moderator

Các bác kết luận lại giúp em dễ nhớ. Tín hiệu digital (từ mp3 đến dsd) vàd Dac cổng gì cho âm thanh tốt nhất (giả sử đầu đọc và Dac có nhiều cổng kết nối), luôn là vậy hay còn tuỳ file lossless hay chất lượng cổng. Thanks các bác.

Theo em thì cổng i2s là cho âm thanh tốt nhất hiện tại.

zeze

Well-Known Member

Theo em thì cổng i2s là cho âm thanh tốt nhất hiện tại.
Cho em hỏi ngoài lề tí. Để mod cái Dac, bác có mua thêm 20 Diode gì đấy. Vậy giá nó bao nhiêu 1 con.

Thêm nữa diode nó có loại 2 chân, 3 chân, và thông số tùm lum. Vậy nó có khác gì không khi thay lẫn nhau, ý là mua cái nào giá cao hơn sẽ ngon hơn (dùng diode schottky chẳng hạn).

justbenice

Moderator

Cho em hỏi ngoài lề tí. Để mod cái Dac, bác có mua thêm 20 Diode gì đấy. Vậy giá nó bao nhiêu 1 con.

Thêm nữa diode nó có loại 2 chân, 3 chân, và thông số tùm lum. Vậy nó có khác gì không khi thay lẫn nhau, ý là mua cái nào giá cao hơn sẽ ngon hơn (dùng diode schottky chẳng hạn).

Diode 2 chân Vishay Schottky mã MBRF10H100-E3/45, diode này sư dụng công nghệ mới sau này chứ không phỉa như các diodes thế hệ cũ, hiểu nôm na là điện xoay chiều nó thay đổi 2 cực âm dương với tần số 50/60hz 1 lần, nắn điện xoay chiều thành một chiều thực ra là nó lọc cắt bỏ 1 cực điện đi để sao cho 1 đường chỉ có điện âm và 1 đường chỉ có điện dương, sau đó dùng tụ bù lại khoảng bị lọc đi. Diode có tốc độ hồi phục càng cao thì dòng điện một chiều lọc được càng phẳng và sạch. Bác muốn thay thì khi nào bác có DAC bác phải mở ra xem nó đang dùng con nào, đã tốt chưa đã.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Ðề: Re: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Tín hiệu DSD có truyền đựoc qua spdif coaxial hay AES chỉ là DSD 64 thôi. Lý do là vấn đề băng thông. Tín hiệu AES3 vốn là nền tảng của SPDIF đựoc thiết kế cho tín hiệu tối đa 24 bit 192khz có nghĩa là tối đa nó có thể truyền 192000 lần trên giây, mỗi lần 24 bit, như vậy số thông tin nó truyền được tối đa trong 1giây là 24*192000=4608000 bit. Với DSD là loại tín hiệu 1 bit nên tốc độ truyền tín hiệu tối đa qua SPDIF của nó là 4,608MHz, tức là DSD64 thôi vì DSD128 là 1 bit 5,6MHz cơ. Với các transport chuyên nghiệp như auralic aries thì đa phần đều có thể truyền đựoc DSD 64 qua cổng AES hoặc Spdif coaxial. Riêng optical thì không truyền đựơc DSD

@thanhyk: Về vấn đề truyền dẫn, bác thanhyk đọc lại bài viết về transport của em, với trải nghiệm của em thì i2s ( cho kết nối ngắn duới 50cm) = AES (với kết nối dài hơn) là tốt nhất. Vấn đề là với AES bác phải có nguồn phát tốt, tuơng tự là i2s cũng thế. Chất luợng truyền hoàn toàn không phụ thuộc file nhạc.

doanthieugia19

Active Member

Bác trung224 có biết khi nào cái Board HAT đang thiết kế đó xuất xưởng bán không ah?? E đang loay hoay tìm 1 hướng cho transport, theo bác hiện nay kết hợp Pi + hifi Digi là tốt nhất cho Pi hay còn con board nào tốt hơn nữa ko ah?

trung224

Well-Known Member

Về board HAT em thấy họ đã có sản phẩm thử nghiệm với cổng ra BNC và AES gửi cho một số thành viên của các diễn đàn nưoc ngoài để test và so sánh với mutec mc3+ hay berkeley alpha usb. Em đoán tầm 2 tháng nữa sẽ bán. Nếu bác muốn transport tốt mà rẻ hiện nay có thể lấy pi + digi+, tuy nhiên cá nhân em vẫn khuyên bác đọi board HAT hơn vì thiết kế và linh kiện sử dụng tốt hơn digi+ nhiều

lamyen2001

Well-Known Member

Mình lấy Singxer F-1 của bác justbenice mà bạn mình nhanh tay lỡ đặt giùm U12 ko hủy được nên muốn để lại 1 trong 2 con, U12 chắc cuối tuần sau về. Bác nào muốn con nào thì inbox nhé.

justbenice

Moderator

Board nguồn này cũng có 4 con diode có tính năng tương tự như bác @justbenice mô tả phải ko a .
http://www.ebay.com/itm/131626628127?_trksid=p2057872.m2749.l2649&ssPageName=STRK:MEBIDX:IT

Board nắn nguồn này mình không đọc được kí hiệu con diod nên kô biết nó là loại nào. Tuy nhiên chắc cũng kô phải tốt. Có 11usd cho cả board lẫn shipping fee. Bác mua về rồi mua diod thay . Trước board của mình cũng phải tự thay diod.

linh0983

Well-Known Member
Em có order board nó là diode có ký hiệu HFA08TB60 nhờ bác tra giùm a .

justbenice

Moderator

Em có order board nó là diode có ký hiệu HFA08TB60 nhờ bác tra giùm a .

Nó là Vishay Rectifiers 600 Volt 8.0 Amp diodes. Em thì thay bằng 625-MBRF10H100-E3 , cũng do Vishay sản xuất nhưng là loại Schottky Diodes . 1.6usd / 1 con . Còn con trên board của bác chắc Nhật Tảo bán 2-3 ngàn 1 con. hihi.
Mấy con Schottky này chạy mát hơn nhiều lắm, hồi trước DAC em xài diod thường giống bác, 1 dàn 20 con trên DAC + 4 con trên board cấp nguồn usb nó nóng hừng hực. Sau thay dàn Schottky thấy mát rượi. Âm thanh tách bạch hơn.
Bác mua cái board đó để cấp nguồn cho board usb à ?

zeze

Well-Known Member

@justbenice: Nhờ bác xem giùm mình con CREE DIODE SCHOTTKY 600V 4A TO220-2 tốt hơn diode của bác không?

zeze

Well-Known Member

Về board HAT em thấy họ đã có sản phẩm thử nghiệm với cổng ra BNC và AES gửi cho một số thành viên của các diễn đàn nưoc ngoài để test và so sánh với mutec mc3+ hay berkeley alpha usb. Em đoán tầm 2 tháng nữa sẽ bán. Nếu bác muốn transport tốt mà rẻ hiện nay có thể lấy pi + digi+, tuy nhiên cá nhân em vẫn khuyên bác đọi board HAT hơn vì thiết kế và linh kiện sử dụng tốt hơn digi+ nhiều

Như vậy, phần cứng (transport) thì trước mắt nên mua Rpi3 hoặc C2 (vì còn lâu mới up phiên bản mới, eg. Rpi4, 5.. hoặc C3...). Còn phần dac thì nên chờ board HAT phải không bác?

Bên trên