Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

hoaianhplayboy

Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Lập hội Gustard được rồi đó bác, con của mình bản thường đang về. Có 1 ông bạn của mình đã dùng X20 và 2 ông nữa đang tính mua X20 :)

Em vừa lấy được 2 ngày , cơ mà con X20 này không có chế độ standby, em toàn phải tắt bằng núm xoay Power , sợ là được một thời gian nó hỏng thì toi :)

trung224

Well-Known Member

@hoaianhplayboy: con SU-1 bản chất cũng là con F-1 thôi bác à, có điều nó có nhiều cổng ra hơn như aes, bnc, i2s cộng với có nguồn điện built-in khỏi phải dùng nguồn 5v từ máy tính. Về chất lựong thì ngay như con f-1 đã trội hơn mấy con converter của m2tech rồi. Chất lựong trội hơn f-1 chỉ có mấy con kiểu hydra z, off-ramp 5, mutec mc3+ usb hay berkeley alpha usb thôi.

Về vấn đề phần mềm thì em thấy bác không cần quan tâm lắm. Riêng HQplayer upsampling lên dsd thì bác chỉ có thể chơi qua usb hoặc i2s thôi. Cá nhân em từ khi biết đến mấy con converter loại tốt như mutec, f-1 thì thấy upsampling lên dsd cũng chỉ mang lại một khẩu vị khác chứ không còn vuợt trội như khi dùng usb trực tiếp nữa. Nếu em là bác, em sẽ tự thử nghiệm, mua con su-1 và gustard x20, nối chúng qua cổng i2s rồi tự so sánh giữa dsd upsampling với chạy trực tiếp để chọn cái hợp nhất với mình ( vì i2s trên su-1 có thể truyền tín hiệu dsd).

@lamyen2001: em nghĩ DAC19 10 anniversary edition chỉ cỡ 8/ 10 của gungnir multibit thôi bác ạ. Yếu điểm lớn nhất của gungnir mb là luợng chi tiết và âm truòng không quá rộng thì dac19 còn kém hơn, chưa kể độ động micro cũng không quá tốt. Nếu bác chỉ cần chất âm analog để nghe nhạc trữ tình thì DAC19 làm rất tốt nhưng nếu nghe tạp thì sẽ không ổn, theo em là vậy. Con LKS của bác justbenice em chưa đựoc trực tiếp nghe tuy nhiên theo em thấy chưa chắc ở dạng chưa mod con LKS đã hơn con gustard x20, còn sau khi mod " tận tình" như bác justbenice thì chắc sẽ rất tuyệt ( vấn đề là bác muốn đầu tư bao nhiêu thôi vì con lks nguyên bản giá 1200 usd, mod thêm mất cũng 300-400 usd nữa)

lamyen2001

Well-Known Member

@lamyen2001: em nghĩ DAC19 10 anniversary edition chỉ cỡ 8/ 10 của gungnir multibit thôi bác ạ. Yếu điểm lớn nhất của gungnir mb là luợng chi tiết và âm truòng không quá rộng thì dac19 còn kém hơn, chưa kể độ động micro cũng không quá tốt. Nếu bác chỉ cần chất âm analog để nghe nhạc trữ tình thì DAC19 làm rất tốt nhưng nếu nghe tạp thì sẽ không ổn, theo em là vậy. Con LKS của bác justbenice em chưa đựoc trực tiếp nghe tuy nhiên theo em thấy chưa chắc ở dạng chưa mod con LKS đã hơn con gustard x20, còn sau khi mod " tận tình" như bác justbenice thì chắc sẽ rất tuyệt ( vấn đề là bác muốn đầu tư bao nhiêu thôi vì con lks nguyên bản giá 1200 usd, mod thêm mất cũng 300-400 usd nữa)

Chỉ riêng cái board USB của lão ấy đã bằng 1/2 con X20 :))

lamyen2001

Well-Known Member

Về vấn đề phần mềm thì em thấy bác không cần quan tâm lắm. Riêng HQplayer upsampling lên dsd thì bác chỉ có thể chơi qua usb hoặc i2s thôi. Cá nhân em từ khi biết đến mấy con converter loại tốt như mutec, f-1 thì thấy upsampling lên dsd cũng chỉ mang lại một khẩu vị khác chứ không còn vuợt trội như khi dùng usb trực tiếp nữa. Nếu em là bác, em sẽ tự thử nghiệm, mua con su-1 và gustard x20, nối chúng qua cổng i2s rồi tự so sánh giữa dsd upsampling với chạy trực tiếp để chọn cái hợp nhất với mình ( vì i2s trên su-1 có thể truyền tín hiệu dsd).
@hoaianhplayboy: Nếu bác lấy SU1 thì kiếm cọng HDMI Analysis Plus khoảng triệu mấy luôn nhé, ngon bổ rẻ. X20 thì thay fuse AMR đi bác :D

zeze

Well-Known Member

@hoaianhplayboy: .....
Nếu em là bác, em sẽ tự thử nghiệm, mua con su-1 và gustard x20, nối chúng qua cổng i2s rồi tự so sánh giữa dsd upsampling với chạy trực tiếp để chọn cái hợp nhất với mình ( vì i2s trên su-1 có thể truyền tín hiệu dsd).

1. Sao cổng I2S nhìn nó giông giống cổng HDMI quá bác Trung?
2. gustard x20 = 800$, nếu mod thêm 300-400$ (1/2 giá của x20) thì X20 sẽ dữ dằn lắm. Bác Trung thấy X20 có chổ nào mod miếc thêm gì được hơn không?

lamyen2001

Well-Known Member

2. gustard x20 = 800$, nếu mod thêm 300-400$ (1/2 giá của x20) thì X20 sẽ dữ dằn lắm. Bác Trung thấy X20 có chổ nào mod miếc thêm gì được hơn không?

Dây nó nè bác: http://www.analysis-plus.com/product/home-audio/video-cables/hdmi-cable/

X20 thì thay power cable và fuse là điều đầu tiên nên làm :)

trung224

Well-Known Member

Cổng i2s không có chuẩn chung nên khi nối các thiết bị ngoài với nhau thường người ta dùng dây HDMI hoặc dây LAN bác ah, nhưng không có nghĩa nó là kết nối HDMI :D Mod X20 có nhiều mod lắm, nhưng không nhiều như LKS- MH003 vì mạch của X20 là dạng khối, không chia module như LKS, thứ nữa opamp của nó không phải là dạng socket rút ra cắm vào như LKS nên đổi opamp cũng khó hơn. Các mod của X20 chủ yếu nằm ở nguồn điện. Một số mod em thấy khá tốt (đã từng thử trên DAC của em) nhưng không có lý do khoa học để giải thích như thay cầu chì (fuse) bằng audiophile fuse, dùng WA Quantum chip lến fuse và chip ES9018, hay thay dây nguồn.

Mod Gustard X20 bác có thể tìm trên google sẽ có trang tweakaudio.com sẽ có hướng dẫn cụ thể, em thấy đa phần khá dễ làm. Nếu bác có SU-1 thì không cần quan tâm đến mạch USB nữa.

lamyen2001

Well-Known Member

Cổng i2s không có chuẩn chung nên khi nối các thiết bị ngoài với nhau thường người ta dùng dây HDMI hoặc dây LAN bác ah, nhưng không có nghĩa nó là kết nối HDMI :D Mod X20 có nhiều mod lắm, nhưng không nhiều như LKS- MH003 vì mạch của X20 là dạng khối, không chia module như LKS, thứ nữa opamp của nó không phải là dạng socket rút ra cắm vào như LKS nên đổi opamp cũng khó hơn. Các mod của X20 chủ yếu nằm ở nguồn điện. Một số mod em thấy khá tốt (đã từng thử trên DAC của em) nhưng không có lý do khoa học để giải thích như thay cầu chì (fuse) bằng audiophile fuse, dùng WA Quantum chip lến fuse và chip ES9018, hay thay dây nguồn.

Mod Gustard X20 bác có thể tìm trên google sẽ có trang tweakaudio.com sẽ có hướng dẫn cụ thể, em thấy đa phần khá dễ làm. Nếu bác có SU-1 thì không cần quan tâm đến mạch USB nữa.

Cái dây điện và cầu chì còn hiểu được chứ cái miếng dán WA Quantum Chip thấy ảo diệu quá :)

trung224

Well-Known Member

@lamyen2001: em cũng không hiểu nổi. Hôm em đọc cái hướng dẫn mod gustard x20 thấy cái quantum chip mod này. Lúc đầu thấy em cũng nghĩ "what the f**k", tuy nhiên vì mod đó rẻ quá, có 5€ cho một semiconductor chip (để dán lến ES9018k2M) và 6€ cho một fuse chip, chưa kể dễ làm, không phải hàn hiếc gì nên mua đại về thử (tổng chi phí tính cả ship có 18€). Dán xong vào buổi tối thứ bảy, không nghe vội để qua đêm cho nó burn-in đến sáng chủ nhật nghe thì quả thấy có tác dụng rõ rệt ở độ chi tiết của các nhạc cụ nền trong dàn nhạc, nhất là âm bass. Em chẳng bao giờ để ý đến những lời quảng cáo sặc mùi "thuốc hàng" của bọn sản xuất mấy cái này, nhưng quả thật là với đôi tai em thì nó có tác dụng tốt. Thật sự là rất dị.:-??

valst

Member

Hi. Em lỡ mua trên ebay hết 90$. Bác nào mua Teradak Teralink x1/x2 LPS thì chú ý cái email hãng gửi cho em:

OK, we can configure the 2 outputs to 5V for you.
Its price is $73 USD that includes registered air parcel shipping fee. If you want to buy it, just send us the payment through Paypal. Our Paypal account is < [email protected] >

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

@lamyen2001: em cũng không hiểu nổi. Hôm em đọc cái hướng dẫn mod gustard x20 thấy cái quantum chip mod này. Lúc đầu thấy em cũng nghĩ "what the f**k", tuy nhiên vì mod đó rẻ quá, có 5€ cho một semiconductor chip (để dán lến ES9018k2M) và 6€ cho một fuse chip, chưa kể dễ làm, không phải hàn hiếc gì nên mua đại về thử (tổng chi phí tính cả ship có 18€). Dán xong vào buổi tối thứ bảy, không nghe vội để qua đêm cho nó burn-in đến sáng chủ nhật nghe thì quả thấy có tác dụng rõ rệt ở độ chi tiết của các nhạc cụ nền trong dàn nhạc, nhất là âm bass. Em chẳng bao giờ để ý đến những lời quảng cáo sặc mùi "thuốc hàng" của bọn sản xuất mấy cái này, nhưng quả thật là với đôi tai em thì nó có tác dụng tốt. Thật sự là rất dị.:-??

Bác cho em link mua cái miếng WA Quantum Chip và chỗ mua cái Audiophile Fuse được không?

Frey

Active Member
Re: Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Bác cho em link mua cái miếng WA Quantum Chip và chỗ mua cái Audiophile Fuse được không?

miếng WA Quantum Chip có tác dụng giống y như cái tube hay black discuss của Mad Scientist Audio, nếu bác JBN còn cục đá thì áp lên cái chip thử trước khi mua. Cái Audiophile Fuse e chưa dùng nên k biết j.

doanthieugia19

Active Member

Mấy bác mua con Gustard x20 cho e vài dòng review cái nhỉ, đang ngắm con này mà chưa biết như thế nào ah??

justbenice

Moderator

Lâu nay các bác luôn hỏi giữa các DAC tàu thì cái nào đáng mua hơn. Chính em cũng rất tò mò, có vài DAC được nhiều bác hỏi ở đây là : Gustard x20LKS DA-MH003X-Sabre Matrix . Chính em cũng như rất nhiều bác ở đây chưa từng được nghe thử cả 3 con nên chưa thể có cách nhìn đúng về 3 con này, mặc dù theo cảm nhận của em, trong 3 con thì con LKS DA-MH003 là con ngon nhất, ngon nhất vì vốn mạch DAC của bọn tàu khựa toàn là hàng copy từ đâu đó chứ kô phải tự thiết kế ra được mạch, cho nên con nào cho chất lượng linh kiện tốt hơn thì chắc chắn sẽ hay hơn. Trong 3 con, con LKS DA-MH003 là con được chăm chút nhất về linh kiện, từ những cái nhỏ nhất như jack cắm, jack rca, dây điện, cầu chì, biến áp xuyến, đều sử dụng của những hãng rất khủng nhất như Furutech, Neutrik, mạ Rohdium...v.v. Và chính em cũng đang dùng con này, nên em vẫn tin con LKS sẽ cho chất âm tốt nhất. Tuy nhiên để cho khách quan và có ý kiến từ một người đã nghe qua 3 con DAC này thì em đã pm cho thành viên Bobb của diễn đàn head-fi.org, anh này theo em đoán thì là 1 dạng chim mồi của các hãng, anh ta được gửi rất nhiều món để thử nghiệm, có dịp thử và nghe rất nhiều thứ từ opamps đến DAC đến các món linh tinh khác, chính anh này là người đã giúp em hướng dẫn mod con LKS của em mà theo anh này đánh giá thì sau khi mod xong nó nghe hay ngang con Schiit Yggdrasil giá 2300usd. Những thông tin sau đây là do em trao đổi qua tin nhắn riêng với anh này, nên em nghĩ vấn đề chim mồi sẽ được loại bỏ, mà sẽ là cảm nhận của riêng anh này.

Đây là nguyên văn những gì anh này đáng giá về 3 DAC trên :

---------------------------------------------------------------------------------------------------
The LKS has the best power supply and construction but is also the most expensive.

Gustard is cheaper but the X20 cuts corners on the power supply and construction of the analog side is mostly low cost ceramic caps, the LKS uses high quality plastic film caps in the analog section, this directly affects sound quality.

LKS uses the good Crystek CCHD575 clock, the X20 uses an unknown XO.

I would not buy the X20 only the X20U, the USB is an upgraded XMOS.

X-Sabre is a very old design (> 4 years old), if your friend likes the brand, I recommend waiting to see if they are going to introduce a new model.

I think it is down to the difference between the Gustard X20U and the LKS, I recommend that your friend listen to both before buying to decide if the 50% price premium of the LKS is justified.

---------------------------------------------------------------------------------------------------

Em tạm dịch :

+ DAC LKS DA-MH003 là DAC có phần nguồn và chất lượng tốt nhất, nhưng nó cũng là DAC đắt nhất.

+ Gustard X20 rẻ hơn, nhưng nó đã cắt bỏ chất lượng phần nguồn và thiết kế, mạch Analog (để xuất âm) của X20 sử dụng phần lớn bằng linh kiện tụ ceramic rẻ tiền, trong khi LKS sử dụng toàn tụ "Phim plastic" cho phần Analog, điều này ảnh hưởng trực tiếp tới chất lượng âm thanh.
LKS sử dụng clock femto loại tốt Crystek , trong khi Gustard xử dụng clock vô danh.
Tôi sẽ kô bao giờ mua Gustard X20 mà chỉ mua Gustard X20U và với phần mạch usb được nâng cấp.

+ X-Sabre là một thiết kế rất cổ , hơn 4 năm rồi, nếu thật sự thích thương hiệu của hãng này thì nên đợi bản mới hơn của nó chứ kô nên mua X-Sabre. (Em nghĩ với công nghệ của DAC hiện tại, 4 năm là 1 quãng đường rất dài, dẫn đến X-Sabre kô thể so sánh với 2 DAC trên)

+ Cuối cùng chỉ còn lại sự lựa chọn giữa Gustard X20U và the LKS, tuy nhiên giá cả cách nhau 50%, tôi đề nghị nên tự nghe thử cả 2 và tự quyết định xem với 50% hơn về giá thì con LKS có đáng mua hơn con Gustard X20U không.

------------

PS : Trong bài viết về mod DAC LKS DA-MH003, Bobb cũng nói chưa mod gì thì DAC DA-MH003 cũng đã nghe hay hơn DAC Yulong DA8 vốn rất đình đám.

Ngoài ra một khi đã chơi DAC tàu, thì Gustard và X-Sabre Matrix có 1 nhược điểm mà em sẽ không bao giờ mua 1 trong 2 con này đó là không thể thay được opamps. Em thấy em dùng DAC LKS cũng đã khá đắt tiền, nhưng khi thay opamps thì chất âm cải thiện RẤT NHIỀU. Thay opamps cho DAC là 1 phương án rất đáng giá để cải thiện chất âm theo đúng ý thích của mình .

DanielTran

Well-Known Member

Các lý lẽ của Bobb đưa ra rất thuyết phục; thế nên bác này nếu có chim mồi thì là loại chim mồi đẳng cấp rất cao, he he!

lamyen2001

Well-Known Member

Mình mua X20 theo thằng bạn mình, do có mối quan hệ cá nhân nên nó được thử và mua giá rất ưu đãi các sp của Gustard, Audio-GD, ... Hàng họ của nó cũng ngon, dàn điện full Nordost, điện nhà nối mass, transport Hydra Z+. Nên nó chẳng có lý do gì đi chọn 1 con DAC dở hơi cả, gu nhạc của nó cũng giống mình nữa.

p/s: nên mua X20 bản thường và transport riêng vì board USB của nó ko phải Amanero đâu.

justbenice

Moderator

Mình mua X20 theo thằng bạn mình, do có mối quan hệ cá nhân nên nó được thử và mua giá rất ưu đãi các sp của Gustard, Audio-GD, ... Hàng họ của nó cũng ngon, dàn điện full Nordost, điện nhà nối mass, transport Hydra Z+. Nên nó chẳng có lý do gì đi chọn 1 con DAC dở hơi cả, gu nhạc của nó cũng giống mình nữa.

p/s: nên mua X20 bản thường và transport riêng vì board USB của nó ko phải Amanero đâu.

Với giá bác mua thì dĩ nhiên kô tệ. Ý mình ở đây là tiền nào của đấy, 600usd nó có chất lượng của 600usd, 800usd nó có chất lượng của 800usd, 1200usd nó có chất lượng của 1200usd. Đặc biệt ở DAC tàu, cái giá thể hiện chất lượng rất rõ , vì bọn nó đều chẳng có thương hiệu gì, giá nó thể hiện ngay ở chất lượng linh kiện, mà đối với thiết bị điện tử thì chất lượng linh kiện là quan trọng nhất.

lamyen2001

Well-Known Member

Với giá bác mua thì dĩ nhiên kô tệ. Ý mình ở đây là tiền nào của đấy, 600usd nó có chất lượng của 600usd, 800usd nó có chất lượng của 800usd, 1200usd nó có chất lượng của 1200usd. Đặc biệt ở DAC tàu, cái giá thể hiện chất lượng rất rõ , vì bọn nó đều chẳng có thương hiệu gì, giá nó thể hiện ngay ở chất lượng linh kiện, mà đối với thiết bị điện tử thì chất lượng linh kiện là quan trọng nhất.
Uhm, con của bác buid đẹp vãi mà, nhìn sang cái phòng, nội thất bên trong cũng đẹp :)

Bên trên