Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

justbenice

Moderator
Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Uhm, con của bác buid đẹp vãi mà, nhìn sang cái phòng, nội thất bên trong cũng đẹp :)

Em nghĩ bác nên thay con Clock trung tâm của con DAC X20 đi, đồng thời mod linh tinh chút đỉnh phần nguồn như bỏ cầu chì , nối thẳng dây nguồn vào biến áp .v.v Đó là 2 nơi yếu điểm nhất của con Gustard X20. Chắc âm thanh sẽ cải thiện khá nhiều.

trung224

Well-Known Member

@zeze: bác cứ đánh gúc gồ wa quantum chip là ra bác ạ. Nó có rất nhiều loại chip cho từng linh kiện. Cá nhân em chỉ lấy mấy cái rẻ nhất là fuse chip và semiconductor chip để thử thôi, chứ mấy cái đắt hơn thì snake oil nặng quá. Thấy trên mạng nhiều thằng mua rất nhiều bảo là dùng quá nhiều chip còn cho tác dụng ngựơc. Hài một cái là hôm qua em search thấy vnav có cả một topic xôm tụ cãi nhau về cái này. Các bác bên ấy còn cố giải thích xem tại sao chip ấy có tác dụng nữa chứ, lại còn luợng tử gì gì đấy :D còn về audiophile fuse thì có fuse của Hifi Tuning , nhưng nó không rẻ, nên em cũng không có ý định thử và cũng không khuyên ai thử, em gắn fuse chip lên fuse thuờng là đựoc rồi :D

@justbenice: Về con LKS với gustard x20 thì tay bobb nói hoàn toàn đúng về mặt kĩ thuật bác ạ. Có điều theo em nhớ đã đọc trên head-fi thì bobb chưa dùng gustard x20, chỉ là khi mua DAC tay này cân nhắc giữa gustard và lks, cuối cùng chọn lks vì những lý do bác vừa nói đến, cộng với việc thiết kế module như lks thuận tiện cho việc mod hơn. Ớ stock thì gustard hơn lks một điểm là buffer stage của gustard là discrete circuit còn lks dùng opamp ic. Opamp ic sản xuất đại trà của TI, Analog Digital theo em thấy có một yếu điểm là chất luợng bass ra không cao, kể cả các con nổi tiếng như ad797 hay opa827. Trong khi mạch discrete của gustard thì đựoc thiết kế ra để khắc phục bớt yếu điểm của chip es9018. Ở stock form thật sự em nghĩ sự khác biệt không quá nhiều, nhất là khi có gustard x20 có transport rời như su-1, khi đấy nếu xuất spdif hay aes vào x20 thì clock của DAC cũng sẽ sync theo clock của transport su-1.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

@justbenice: bác cứ đánh gúc gồ wa quantum chip là ra bác ạ. Nó có rất nhiều loại chip cho từng linh kiện. Cá nhân em chỉ lấy mấy cái rẻ nhất là fuse chip và semiconductor chip để thử thôi, chứ mấy cái đắt hơn thì snake oil nặng quá. Thấy trên mạng nhiều thằng mua rất nhiều bảo là dùng quá nhiều chip còn cho tác dụng ngựơc. Hài một cái là hôm qua em search thấy vnav có cả một topic xôm tụ cãi nhau về cái này. Các bác bên ấy còn cố giải thích xem tại sao chip ấy có tác dụng nữa chứ, lại còn luợng tử gì gì đấy :D còn về audiophile fuse thì có fuse của Hifi Tuning , nhưng nó không rẻ, nên em cũng không có ý định thử, em gắn fuse chip lên fuse thuờng là đựoc rồi :D

Về con LKS với gustard x20 thì tay bobb nói hoàn toàn đúng về mặt kĩ thuật bác ạ. Có điều theo em nhớ đã đọc trên head-fi thì bobb chưa dùng gustard x20, chỉ là khi mua DAC tay này cân nhắc giữa gustard và lks, cuối cùng chọn lks vì những lý do bác vừa nói đến, cộng với việc thiết kế module như lks thuận tiện cho việc mod hơn. Ớ stock thì gustard hơn lks một điểm là buffer stage của gustard là discrete circuit còn lks dùng opamp ic. Opamp ic sản xuất đại trà của TI, Analog Digital theo em thấy có một yếu điểm là chất luợng bass ra không cao, kể cả các con nổi tiếng như ad797 hay opa827. Trong khi mạch discrete của gustard thì đựoc thiết kế ra để khắc phục bớt yếu điểm của chip es9018. Ở stock fỏ

Trong topic về board F1 thì tay bobb này lại khoe là có dùng qua Gustard X20 rồi, nên mình mới pm cho hắn đấy chứ. LKS kể cả không mod gì thì tiếng bass vẫn rất tốt :D Cái này cũng có thể do phòng mình nhỏ, cặp Tannoy XT8F là một cặp được đánh giá bass tốt nữa.

valst

Member

Chào các bác.

Cấu hình của em: PC cá nhân <- usb bình thường, thấy có lớp chống nhiều -> LM-502CA <- nordost red dawn ls -> E600 <- nordost red dawn ls -> Tannoy canterburry SE.

PA1: ổ cắm nối Lioa cắm trực tiếp vào tường , dây nguồn kèm theo máy.
PA2: Ổ cắm Nordost QB4 cắm trực tiếp vào tường, 2 cáp nguồn nordost red dawn ls, có nối đất.

Không hiểu vì tai trâu hay khả năng của LM-502CA chỉ đến vậy hay vì chơi trực tiếp từ PC nên chất lượng âm thanh không hề khác nhau gì cả?! Hồi thay dây tín hiệu 300k qua nordost red dawn ls thì có thay đổi nhận thấy rõ.

Đọc các diễn đàn thì thấy thay đổi nguồn điện sẽ cho kết quả rõ nhất!!!!!

Rất mong các bác giúp em! Tks!

lamyen2001

Well-Known Member

Em nghĩ bác nên thay con Clock trung tâm của con DAC X20 đi, đồng thời mod linh tinh chút đỉnh phần nguồn như bỏ cầu chì , nối thẳng dây nguồn vào biến áp .v.v Đó là 2 nơi yếu điểm nhất của con Gustard X20. Chắc âm thanh sẽ cải thiện khá nhiều.

Mình sẽ mod fuse AMR và thay dây nguồn. Clock thì mình ko dùng board USB theo máy mà dùng transport ngoài nên ko lo :D

justbenice

Moderator

Mình sẽ mod fuse AMR và thay dây nguồn. Clock thì mình ko dùng board USB theo máy mà dùng transport ngoài nên ko lo :D

Clock trung tâm là con clock quan trọng nhất của DAC ấy, nó nằm sát con chip ES9018, hiểu nôm na là nó là trái tim của con chip DAC, nó tạo nhịp chính xác để con chip DAC đó hoạt động.

trung224

Well-Known Member

@valst: Em nghĩ không quá khó hiểu đâu bác ạ. Trong các loại dây dợ thì dây tín hiệu luôn là thứ thay đổi chất âm nhiều nhất, kế đến là dây loa còn dây điện và dây digital luôn đứng chót. Còn một vấn đề nữa là tube, không biết bác đã thay tube cho con LM-502A chưa vì stock tube quá vớ vẩn (bóng Tàu) để đánh giá

valst

Member

@Trung224: đã đổi qua bóng Genalex Gold Lion bác!
Trên trang của Nordost cũng khuyến cáo đầu tư cáp nguồn điện ngon lành đầu tiên! Hixxx!
Thứ nữa là em thấy dùng chế độ xuất âm đèn hay bán dẫn thì cả 3 bóng đều đỏ!

trung224

Well-Known Member

Ý kiến của em thế này: cáp điện audiophile làm những gì ạ? Theo em là 1 là ổn định nguồn điện vào (do sử dụng dây dẫn điện rất to) cộng thêm 2 là linh kiện có độ "thuần" cao nên ngăn bớt tình trạng nhiều tạp chất trong dây có đặc trưng điện khác nhau gây ra dipole rồi gây nhiễu cục bộ trên dây. Trong hai cái ly do đó thì cái thứ nhất là nhiều, còn cái thứ hai là 5-10% cuối cùng (những hãng như nordost đòi cực nhiều tiền thêm cho cái 5-10% cuối cùng này)

Nếu bác đã cắm lioa thì vì lioa là ổn áp nên em nghĩ nó đã giải quyết được tương đối cái thứ nhất rồi. Trong khi con line magnetic của bác còn là DAC đèn vốn đã có độ méo nhiễu do tube kha khá, con amp accuphase dùng MOSFET cũng cố gắng tạo ra chất âm dạng tube dẫn đến bộ dàn của bác sẽ không còn quá "transparent" . Thành thử 5-10% nhỏ nhoi đến từ dây cáp điện nordost không đủ để tạo nên sự thay đổi.

Ví dụ đơn giản kiểu như bộ dàn transparent là một vật nặng 2kg đang chuyển động thẳng đều với vận tốc 5m/s, bác tác động lực 2 newton vào thì thấy nó tăng tốc lên rõ rệt. Nhưng bộ dàn của bác như vật nặng 20kg, bác tác động lực 2 newton vào thì hầu như tốc độ của nó không hề tăng lên khi nhìn bằng mắt thường vậy :D

lamyen2001

Well-Known Member

Ý kiến của em thế này: cáp điện audiophile làm những gì ạ? Theo em là 1 là ổn định nguồn điện vào (do sử dụng dây dẫn điện rất to) cộng thêm 2 là linh kiện có độ "thuần" cao nên ngăn bớt tình trạng nhiều tạp chất trong dây có đặc trưng điện khác nhau gây ra dipole rồi gây nhiễu cục bộ trên dây. Trong hai cái ly do đó thì cái thứ nhất là nhiều, còn cái thứ hai là 5-10% cuối cùng (những hãng như nordost đòi cực nhiều tiền thêm cho cái 5-10% cuối cùng này)

Nếu bác đã cắm lioa thì vì lioa là ổn áp nên em nghĩ nó đã giải quyết được tương đối cái thứ nhất rồi. Trong khi con line magnetic của bác còn là DAC đèn vốn đã có độ méo nhiễu do tube kha khá, con amp accuphase dùng MOSFET cũng cố gắng tạo ra chất âm dạng tube dẫn đến bộ dàn của bác sẽ không còn quá "transparent" . Thành thử 5-10% nhỏ nhoi đến từ dây cáp điện nordost không đủ để tạo nên sự thay đổi.

Ví dụ đơn giản kiểu như bộ dàn transparent là một vật nặng 2kg đang chuyển động thẳng đều với vận tốc 5m/s, bác tác động lực 2 newton vào thì thấy nó tăng tốc lên rõ rệt. Nhưng bộ dàn của bác như vật nặng 20kg, bác tác động lực 2 newton vào thì hầu như tốc độ của nó không hề tăng lên khi nhìn bằng mắt thường vậy :D

Cái này mình đã thử và thấy khác biệt rõ rệt. Thay cọng dây điện theo máy bằng cọng Blue Heaven cho con amp cùi ở nhà mà thấy tiếng khác rõ ràng: trong trẻo hơn, không gian và âm trường tốt hơn. Qua nhà thằng bạn test thay từng món: đầu tiên thay dây điện (Red Dawn và Heimdall), rồi thêm ổ cắm (QB8), sau cùng là thêm 2 cục Qk1 Qv2. Sau mỗi lần đều cảm nhận thấy sự khác biệt rõ ràng, nhất là về chất lượng tiếng bass, âm trường và âm hình.

lamyen2001

Well-Known Member

Clock trung tâm là con clock quan trọng nhất của DAC ấy, nó nằm sát con chip ES9018, hiểu nôm na là nó là trái tim của con chip DAC, nó tạo nhịp chính xác để con chip DAC đó hoạt động.

X20 xài clock Accusilicon AS318-B, theo thông số thấy cũng khá tốt.

----------------------------------------------------------------------------------------
AOCJY1 fc= 10.00MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 1596.037fs
CCHD-575 fc= 100.00MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 151.769fs
CCHD-950 fc= 100.00MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 226.627fs
AS318-B fc= 100.00MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 200.494fs
Pulsar Max fc= 100.00MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 35.115fs
Pulsar Typ fc= 100.00MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 20.174fs
nz2520sd_22M fc= 22.58MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 62.696fs
cchd575_22M fc= 22.58MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 221.180fs
CCHD-575 DS fc= 100.00MHz BW=(10.00kHz-100.00MHz) RMS Jitter: 82.281fs
Maxim Ex. fc= 155.52MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 4074.163fs

valst1

Active Member

...
Nếu bác đã cắm lioa thì vì lioa là ổn áp nên em nghĩ nó đã giải quyết được tương đối cái thứ nhất rồi. Trong khi con line magnetic của bác còn là DAC đèn vốn đã có độ méo nhiễu do tube kha khá, con amp accuphase dùng MOSFET cũng cố gắng tạo ra chất âm dạng tube dẫn đến bộ dàn của bác sẽ không còn quá "transparent" . Thành thử 5-10% nhỏ nhoi đến từ dây cáp điện nordost không đủ để tạo nên sự thay đổi....

Em nói ở đây không phải là ổn áp mà là ổ cắm nối lioa bình thường có 1 đầu cắm 2 giắt + 5m dây + 10 ổ cắm bác ạ! Hixxx... Thế mới đau cái đầu chứ!

Liên quan chế độ xuất âm đèn/bán dẫn, khi tắt máy tính cấp nguồn âm thanh, vặn hết volume: chế độ đèn cho ra tiếng ù xì khá lớn, cỡ 85% volume trở lên là thấy lớn rồi; với chế độ bán dẫn thì cỡ 95% volume mới thấy xuất hiện.

Liên quan vấn đề cả 2 chế độ đều làm cả 3 bóng đèn đỏ, không biết vì lỗi gì không? Và rõ ràng như thế nó cũng làm giảm tuổi thọ của bóng một cách không cần thiết đúng không ạ?!

trung224

Well-Known Member

Về chuyện hai chế độ, đèn cho tiếng ù xì ở volume thấp hơn bán dẫn là chuyện quá bình thường bác ạ. Nếu không vì cái tính nhiễu đó thì bán dẫn đã chẳng thay được đèn ở audio :D Còn chuyện 2 chế độ đều làm bóng đỏ, em nghĩ là bọn sản xuất con DAC này lười không làm jumper để ngắt phần mạch đèn khi đang dùng chế độ bán dẫn. Tức là về bản chất thì khi bác dùng một chế độ thì chế độ kia vẫn được cấp điện bình thường, chỉ có cái là bị ngắt đầu ra thôi. Dĩ nhiên làm thế thì tuổi thọ bóng sẽ giảm đi kể cả khi bác dùng chế độ bán dẫn rồi.

Còn chuyện mấy cái ổ điên, em nghĩ lý do bộ dàn của bác hiện tại với DAC đèn và ampli accuphase không đủ transparent để lộ ra sự khác biệt. Thế cũng tốt, đỡ phải lăn tăn thêm một vấn đề :D Quan trọng là đôi tai bác đã thấy hài lòng với bộ dàn chưa thôi.

valst1

Active Member

Cái này mình đã thử và thấy khác biệt rõ rệt. Thay cọng dây điện theo máy bằng cọng Blue Heaven cho con amp cùi ở nhà mà thấy tiếng khác rõ ràng: trong trẻo hơn, không gian và âm trường tốt hơn. Qua nhà thằng bạn test thay từng món: đầu tiên thay dây điện (Red Dawn và Heimdall), rồi thêm ổ cắm (QB8), sau cùng là thêm 2 cục Qk1 Qv2. Sau mỗi lần đều cảm nhận thấy sự khác biệt rõ ràng, nhất là về chất lượng tiếng bass, âm trường và âm hình.

Hi bác Lamyen2001. Phòng của bác thử có rộng không? Để volume cỡ khoảng bao nhiêu thì thấy rõ? Tks.

lamyen2001

Well-Known Member

Hi bác Lamyen2001. Phòng của bác thử có rộng không? Để volume cỡ khoảng bao nhiêu thì thấy rõ? Tks.

Cặp loa bookshell vừa thôi bác, phòng nhỏ nên bass hơi rền nhưng thay đồ vô thấy cải thiện nhiều.

Còn mình thì chơi headphone fullsize vì phòng ốc ko đủ điều kiện.

justbenice

Moderator

X20 xài clock Accusilicon AS318-B, theo thông số thấy cũng khá tốt.

----------------------------------------------------------------------------------------
AOCJY1 fc= 10.00MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 1596.037fs
CCHD-575 fc= 100.00MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 151.769fs
CCHD-950 fc= 100.00MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 226.627fs
AS318-B fc= 100.00MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 200.494fs
Pulsar Max fc= 100.00MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 35.115fs
Pulsar Typ fc= 100.00MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 20.174fs
nz2520sd_22M fc= 22.58MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 62.696fs
cchd575_22M fc= 22.58MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 221.180fs
CCHD-575 DS fc= 100.00MHz BW=(10.00kHz-100.00MHz) RMS Jitter: 82.281fs
Maxim Ex. fc= 155.52MHz BW=(10.00Hz-10.00kHz) RMS Jitter: 4074.163fs

Ủa ? Em nhớ 2 con clock trên usb của nó mới là Accusilicon , còn con clock trung tâm của nó là No Name TCXO mà ?

lamyen2001

Well-Known Member

Ủa ? Em nhớ 2 con clock trên usb của nó mới là Accusilicon , còn con clock trung tâm của nó là No Name TCXO mà ?

Hình như đúng như vậy, nhưng mà sao nó làm chuyện ngược đời vậy nhỉ? Nhưng xài transport ngoài và dùng Auto mode thì nó bật chức năng "adaptive technology master clock".
Theo như mình hiểu là nó sẽ chạy thụ động theo clock của transport nên hay dở tùy theo con transport.

Under the several years of research and development, DAC-X20 features with “Master Clock Mode” special function. It makes ES9018 reach hi-end hi-fi performance when proper master clock is chosen. There are two options, “Auto” and “Normal”, in this clock function. When “Auto” option is selected, DAC-X20 will enter into an adaptive master clock mode. A more accurate clock will be obtained by a set of high performance -24-PLLs (phase-locked loop), and it will then be fed to the ES9018 DAC. Because the signal clock and the master clock are not the conventional asynchronous mode, the digital interpolation filter inside ES9018 will no longer produce a weak timing error (jitter), and the digital signal will be more accurately recovered. When selecting “Normal” option, the clock mode becomes to the normal mode, which is the official ES9018 asynchronous mode.
*Under the “Auto” mode, the quality of the master clock of DAC-X20 will be more or less depended by the quality of the superior clock. This mode is recommended to be used only for the clock of the front-end audio equipment in good condition.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoaianhplayboy

Bác Trung có thể chia sẻ configure Jriver 21 để bypass hoàn toàn âm thanh trên PC qua Dac xử lý được không ( cả nhạc lẫn phim ,game và web luôn ) . Chọn các thông số như DSP & output format ; prebuffering ; bitstreaming ; volume mode như thế nào . Nhân tiện cho em hỏi , phần playback device trên win phải chọn cái nào làm default device , Jriver media center 21 ( sau khi cài WDM nó có cái này ) hay chọn XMOS USB ( là cái X20 ) . Rất mong bác thông cảm vì kiến thức có hạn nên có thể hỏi những câu mà mọi người đã biết .

lamyen2001

Well-Known Member

Chịu khó mua Transport đi bác, Singxer F1 hoặc Su1. USB theo máy con X20 thua USB Amanero, mà USB Amanero chỉ ngang F1 (coax). Singxer SU1 xuất i2s hay ASE ngon hơn nhiều.

mtminh

Well-Known Member

Chịu khó mua Transport đi bác, Singxer F1 hoặc Su1. USB theo máy con X20 thua USB Amanero, mà USB Amanero chỉ ngang F1 (coax). Singxer SU1 xuất i2s hay ASE ngon hơn nhiều.

Bác có thể cho biết chất âm thay đổi thế nào, khi xuất bằng I2S, AES với USB X20. Em đang tính mua, mà còn phân vân. Cám ơn Bác.

Em thử bằng nguồn 5v ngoài cho USB X20, tiếng chi tiết, tách bạch rõ ráng hơn. Nhưng Mid không còn ấm áp như lúc chua thay nguồn...

Bên trên