Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

lamyen2001

Well-Known Member
Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Vụ F1 và USB Amanero thì bác justbenice test rồi đó bác, mà USB Amanero của bác ấy đã mod ngon hơn bản gốc nhiều. Về sự so sánh giữa các giao thức truyền tải bác có thể đọc bài thứ 2 ở trang 1 thread này của bác Trung224. Ngoài ra với 1 Transport tốt bác còn tận dụng được tối đa adapt clock mode (auto mode) của X20 nữa.

justbenice

Moderator

i2s cho âm thanh sạch hơn, chuẩn hơn. Coxial sẽ bị ảnh hưởng nhiều bởi dây dẫn coxial và còn bị ảnh hưởng bởi chip chuyển đổi từ tín hiệu digital sang coxial nữa, trong khi i2s là đưa trực tiếp vào DAC xử lý. I2s thực ra cũng rất dễ kết nối, nó chỉ dùng 4 sợi dây thôi, dưới mặt sau của board F1 có dãy chân cắm i2s, trên đó có 4 chỗ nó đánh dấu kí hiệu có sử dụng, và tên chân cắm, hàn 4 sợi dây vào 4 chân đó sang DAC là xong thôi.

zeze

Well-Known Member

i2s cho âm thanh sạch hơn, chuẩn hơn. Coxial sẽ bị ảnh hưởng nhiều bởi dây dẫn coxial và còn bị ảnh hưởng bởi chip chuyển đổi từ tín hiệu digital sang coxial nữa, trong khi i2s là đưa trực tiếp vào DAC xử lý. I2s thực ra cũng rất dễ kết nối, nó chỉ dùng 4 sợi dây thôi, dưới mặt sau của board F1 có dãy chân cắm i2s, trên đó có 4 chỗ nó đánh dấu kí hiệu có sử dụng, và tên chân cắm, hàn 4 sợi dây vào 4 chân đó sang DAC là xong thôi.

1. Nếu kết nối F1 với Dac qua I2S như vậy, thì tín hiệu đầu vào F1 vẫn phải qua cổng usb phải không bác?

2. Usb iFi converter như hình, cũng có cổng I2S phải không bác?

trung224

Well-Known Member

Bác Trung có thể chia sẻ configure Jriver 21 để bypass hoàn toàn âm thanh trên PC qua Dac xử lý được không ( cả nhạc lẫn phim ,game và web luôn ) . Chọn các thông số như DSP & output format ; prebuffering ; bitstreaming ; volume mode như thế nào . Nhân tiện cho em hỏi , phần playback device trên win phải chọn cái nào làm default device , Jriver media center 21 ( sau khi cài WDM nó có cái này ) hay chọn XMOS USB ( là cái X20 ) . Rất mong bác thông cảm vì kiến thức có hạn nên có thể hỏi những câu mà mọi người đã biết .

Không sao bác à, lúc mới chơi ai chẳng phải hỏi. Với yêu cầu configure Jriver 21 để bypass hoàn toàn âm thanh trên PC qua Dac xử lý của bác.
Trước tiên playback device trên win bác phải chọn Jriver media center 21 driver chứ không phải là XMOS USB của DAC. Sau đó vào Jriver, tìm đến Tools > Options. Ớ phần audio device trong đó chọn driver của DAC (X20) hoặc DDC (nếu như bác dùng board F-1 hay SU-1). Có 3 lựa chọn chính cho driver của DAC/DDC là ASIO, WASAPI và Kernel Streaming, đến đây thì tùy vào bác , em hay dùng Kernel streaming, có nhiều người lại bảo ASIO hay hơn, nói chung là bác thử cả 3 phương án để chọn cái hợp nhất với mình.

Sau đó đến device settings, nếu như bác có cần chơi DSD thì chọn "DSD bitstream in DOP format", còn không thì bỏ chọn. Volume device thì để ở "Automatically try to ..." để giao việc chỉnh volume cho DAC. Quan trọng nhất là cái buffering. Nếu như buffering quá thấp có thể gây ra giật lag phần âm thanh, nhưng nếu quá lớn thì sẽ không sync được với tốc độ hình ảnh. Ví dụ buffering 100ms sẽ khiến video và audio lệch nhau 1s khi xem video youtube. Cái này là tùy máy nên bác cứ chọn 50ms buffer theo recommend của nó là ổn. Đồng thời phải chọn "use large hardware buffer" nhằm tránh âm thanh bị giật

Xong phần đó chuyển đến phần DSP and output format, bỏ chọn tất cả ngoại trừ output format. Trong phần này mục "output encoding" để "none". Mục sample rate, với "less than 44,1kHz" thì chọn 48kHz, với các cái còn lại để "no change", còn lại để như default của nó.

trung224

Well-Known Member

Về vấn đề clock trên chip ES9018. Em cần nêu ra một thông tin. Chip ES9018 có thể hoạt động theo 2 mode, asynchronus và adaptive. Ở chế độ asynchronus mà 90% DAC dùng chip này đang sử dụng thì nó phải dùng clock trung tâm để generate PLL, thành thử đúng như bác justbenice nói là clock trung tâm lúc đấy sẽ đóng vao trò chính. Tuy nhiên, với một số DAC như Gustard X20, họ không tin vào thuật toán generate PLL trên chip ES9018 nên họ dùng chip FPGA để làm việc này rồi truyền tín hiệu theo dạng adaptive vào chip ES9018 (con chip Altera ngay trước chip ES9018 làm điều này), khi đó clock trung tâm không còn tác dụng gì nữa, có điều lúc đó hoàn toàn phụ thuộc vào clock nằm trên thiệt bị trước đó ví dụ như clock trên board USB hoặc clock trên f-1, mutec,..

@zeze: đúng đó bác, f-1 vẫn phải nhận tín hiệu usb và chuyển về i2s. Con ifi converter của bác cũng có i2s ra, có điều bác sẽ phải hỏi chính bọn ifi để biết nối đúng chân cho kết nối i2s,

@mtminh: i2s và aes hơn usb trực tiếp nhiều đó bác. Theo đôi tai em thì trước tiên là chất âm nghe ít bị digital hơn, âm sắc nhạc cụ cảm giác thật hơn do uppermid và treble đỡ bị sạn. Quan trọng hơn, treble và bass được cải thiện đáng kể đó, chi tiết hơn, lớp lang hơn không bị bí dì dị như qua usb trực tiếp (kể cả khi em dùng USB regen)

dongochoan

Active Member

Về vấn đề clock trên chip ES9018. Em cần nêu ra một thông tin. Chip ES9018 có thể hoạt động theo 2 mode, asynchronus và adaptive. Ở chế độ asynchronus mà 90% DAC dùng chip này đang sử dụng thì nó phải dùng clock trung tâm để generate PLL, thành thử đúng như bác justbenice nói là clock trung tâm lúc đấy sẽ đóng vao trò chính. Tuy nhiên, với một số DAC như Gustard X20, họ không tin vào thuật toán generate PLL trên chip ES9018 nên họ dùng chip FPGA để làm việc này rồi truyền tín hiệu theo dạng adaptive vào chip ES9018 (con chip Altera ngay trước chip ES9018 làm điều này), khi đó clock trung tâm không còn tác dụng gì nữa, có điều lúc đó hoàn toàn phụ thuộc vào clock nằm trên thiệt bị trước đó ví dụ như clock trên board USB hoặc clock trên f-1, mutec,..

Chào bác trung224, nhân bác nói về vụ clock trên chip bác cho em hỏi điều này chút:
Em tính lấy tín hiệu I2S từ bo WaveIO đưa qua bo giải mã AKM4495:
Link gốc của 2 bo này đây ạ: http://luckit.biz/ và http://www.diyinhk.com/shop/audio-kits/74-768khz32bit-ak4495seq-dac-i2sdsd-input.html

Bo WaveIO được thiết kế khá kỹ và em thấy có 03 con clock còn trên bo AKM4495 không thấy con clock nào, vậy phải đấu nối và setup thế nào để có được chất lượng tốt nhất ạ? Trên bo WaveIO có các chân I2S outputs là: DT, LR, BC, MC và GND, trên bo AK4495 có các chân I2S Input: MCLK, LRCK, BCK, DATA, GND. Kiến thức của em về vụ này gần như bằng 0 nên em chịu chết. Xin cám ơn bác nhiều.

justbenice

Moderator

Chào bác trung224, nhân bác nói về vụ clock trên chip bác cho em hỏi điều này chút:
Em tính lấy tín hiệu I2S từ bo WaveIO đưa qua bo giải mã AKM4495:
Link gốc của 2 bo này đây ạ: http://luckit.biz/ và http://www.diyinhk.com/shop/audio-kits/74-768khz32bit-ak4495seq-dac-i2sdsd-input.html

Bo WaveIO được thiết kế khá kỹ và em thấy có 03 con clock còn trên bo AKM4495 không thấy con clock nào, vậy phải đấu nối và setup thế nào để có được chất lượng tốt nhất ạ? Trên bo WaveIO có các chân I2S outputs là: DT, LR, BC, MC và GND, trên bo AK4495 có các chân I2S Input: MCLK, LRCK, BCK, DATA, GND. Kiến thức của em về vụ này gần như bằng 0 nên em chịu chết. Xin cám ơn bác nhiều.

Nếu 2 board này dùng chung nguồn thì bác chỉ cần 4 dây MCLK, LRCK, BCK,DATA , còn nếu kô thì bác cứ làm 5 dây MCLK, LRCK, BCK, DATA, GND. Bác ra nhật tảo bảo họ làm cho 5 sợi dây loại tốt (mạ bạc, chuyên cho tín hiệu ) và cái đầu như cái hình sau, sau đó về cắm vào thôi . Cái đầu cắm trên board usb của bác là dạng đầu cắm ấn vào, hay dùng cho mấy cái anten phát wifi, nếu kiếm đc thì kiếm, kô thì bác hàn thẳng dây vào. Đem lên dũng audio ông ấy hàn cho bác. 100k thôi, bao dây.

Ở hình này bác sẽ thấy rất rõ họ dùng những dây nào :

Cái vụ này đơn giản, bác cứ nhìn mặt sau board hoặc mặt trước board usb, nó in rất rõ tên từng chân, lấy ra đúng 5 chân đó và nối sang board DAC là xong. Lúc trước, khi mình lần đầu chơi DAC, còn chưa hiểu i2s là gì có mấy chân mà mình làm đại nó cũng hát tốt. :))
Board DAC này là board DAC đơn giản nó dùng clock trên board usb.

Chỉnh sửa lần cuối:

lamyen2001

Well-Known Member

Mình down iTunes về để nghe nhạc streaming nhưng mình ko biết cách xuất ra DAC, bác nào biết xin chỉ giúp. Mình xài iTunes trên Win7. Foobar2000 thì xài bình thường.

Update Jul-12, 2016
Chỉnh trong iTunes Playback setting: Play audio using = Direct Sound
Chỉnh trong Windows Playback Setting: set default cho XMOS device

Chỉnh sửa lần cuối:

dongochoan

Active Member

Nếu 2 board này dùng chung nguồn thì bác chỉ cần 4 dây MCLK, LRCK, BCK,DATA , còn nếu kô thì bác cứ làm 5 dây MCLK, LRCK, BCK, DATA, GND. Bác ra nhật tảo bảo họ làm cho 5 sợi dây loại tốt (mạ bạc, chuyên cho tín hiệu ) và cái đầu như cái hình sau, sau đó về cắm vào thôi . Cái đầu cắm trên board usb của bác là dạng đầu cắm ấn vào, hay dùng cho mấy cái anten phát wifi, nếu kiếm đc thì kiếm, kô thì bác hàn thẳng dây vào. Đem lên dũng audio ông ấy hàn cho bác. 100k thôi, bao dây.
Cái vụ này đơn giản, bác cứ nhìn mặt sau board hoặc mặt trước board usb, nó in rất rõ tên từng chân, lấy ra đúng 5 chân đó và nối sang board DAC là xong. Lúc trước, khi mình lần đầu chơi DAC, còn chưa hiểu i2s là gì có mấy chân mà mình làm đại nó cũng hát tốt. :))
Board DAC này là board DAC đơn giản nó dùng clock trên board usb.
Cám ơn bác Justbenice nhiều. Hai board này em không dùng chung nguồn vì điện áp khác nhau, mỗi dây tín hiệu em cho đi cặp xoắn với một dây GND. Như vậy là board DAC này không có clock riêng mà sẽ dùng clock trên board WaveIO ạ?

justbenice

Moderator

Cám ơn bác Justbenice nhiều. Hai board này em không dùng chung nguồn vì điện áp khác nhau, mỗi dây tín hiệu em cho đi cặp xoắn với một dây GND. Như vậy là board DAC này không có clock riêng mà sẽ dùng clock trên board WaveIO ạ?

Chính xác rồi. Bác cứ nối 5 dây đó từ board usb sang board DAC là ok thôi.

hoaianhplayboy

Cảm ơn bác Trung nhiều , em phục kiến thức của bác bao nhiêu thì càng phục sự nhiệt tình của bác bấy nhiêu

lamyen2001

Well-Known Member

Bác Trung nghe đám DAC ESS của Audio-GD chưa?

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member

Các bác sử dụng chip XMOS USB. Kiểm tra hộ em windowns báo Power Required 0 mA. Gustard x20 vẫn chạy tôt. Vậy, hoặc Win cung cấp điện cho Xmos mà không hiển thị, hoặc X20 chỉ mượn 5v để kích koạt nguồn riêng cung cấp xmos ?
windows Device Manager --> Universal Serial Bus Controller --> Double Click: Generic USB Hub --> Tab: Power.
Các bác click Generic USB Hub nào thấy tên thiết bị USB xmos là được. Sẵn tiện, có những thiết bị usb khác trong hub này thì tìm cổng khác cắm đến khi chỉ còn duy nhất xmos thôi. Nên sử dụng cổng USB 2.0 (đã dư băng Thông), dù PC có thêm USB 3.0 vì hight frequency + hight banwidth = hight noise.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác bẻ quách chân 5v của dây usb đi, hoặc lấy băng dính cách điện che nó đi nếu tiếc sợi dây usb. Hoặc bác dùng dây usb loại vài đô rồi hẵng bẻ cho đỡ tiếc. Em thấy một khi cổng usb của dac ko cần nguồn từ pc thì dây trăm đô hay dây vài đô ko khác nhau là mấy.

mtminh

Well-Known Member

Bác bẻ quách chân 5v của dây usb đi, hoặc lấy băng dính cách điện che nó đi nếu tiếc sợi dây usb. Hoặc bác dùng dây usb loại vài đô rồi hẵng bẻ cho đỡ tiếc. Em thấy một khi cổng usb của dac ko cần nguồn từ pc thì dây trăm đô hay dây vài đô ko khác nhau là mấy.

Ý em là muốn biết USB xmos gustard X20 lấy nguồn ở đâu... (hiện tượng ở post trước). Theo win báo thì 0 mA. Còn việc nguồn ngoài rời, e đã làm thử , sau đó bỏ vì không hợp tai em (chất ấm và độ động của mid bị dời lên phía cao).

dal33

Active Member

Bác Trung224 đã nghe qua con Marantz HD - DAC 1 chưa ạ?

Nếu được bác cho em hỏi với con Marantz giá hơn 10 tr (used); Nad M51 ~16tr (used) hoặc Gustard X20u ~17tr (new), thì nên lấy con nào ạ?

trung224

Well-Known Member

@lamyen2001: em có trải nghiệm qua NFB28 DAC rồi, cá nhân em là nó tốt đối với cách đây tầm 3 năm nhưng p/p thấp hơn matrix x-sabre. Kingwa của audio GD theo em làm DAC R2R hoặc DAC dùng chip Wolfson tốt hơn là DAC dùng ES9018. Lý do là bản thân chip Wolfson hay dùng chip PCM1704 (R2R) vốn có chất âm trung tính nên thành thử lối thiết kế overbuilt, dựa nhiều vào linh kiện của kingwa (nhất là phần nguồn điện) có tác dụng tốt. Tuy nhiên với chip ES9018, DAC của Audio GD thật sự quá bình thường, chất âm trung tính nhưng thật sự không khắc phục được nhiều lắm yếu điểm của chip ES9018 (lý do là kingwa bê gần như nguyên xi phần mạch analog của các DAC R2R cho DAC dùng chip ES9018, mà DAC R2R vốn cô chất âm trung tính hơn rất nhiều). Nếu chơi Audio GD nên cố chơi DAC R2R của hãng này như DAC19, NOS19, Master 7, NOS7.

@dal33: con Marantz em nghe nát ra rồi bác à. Cá nhân em thấy con đây overpriced. Nếu như ngân sách 8 triệu mà mua được con đó thì lấy, còn nếu có ngân sách tốt hơn, chơi thẳng Gustard X20 hoặc Audio GD DAC19 hoặc NOS9, nếu không quá khắt khe thì với mấy con đó có thể end game, không cần lo về DAC nữa. NAD M51 cũng ok, dù hơi đuối hơn Gustard X20 một chút, có điều là giải pháp an toàn vì ở VN có nhiều nên dễ dàng nghe thử. Trong việc chơi đồ digital này, một là ngân sách không cho phép thì mua một con rẻ tốt về chơi tạm, hai là tích tiền mua đồ dạng endgame hoặc gần như endgame (tùy theo tài chính), chớ nên mua cái loại ẩm ương ở giữa, sau này đổi chác mệt lắm bác à. Em biết ở VN mình nhiều người fan của các hãng audio lấu đời như marantz hay McIntosh , nhưng với kinh nghiệm của em thì về khoản đồ digital như DAC, đồ của các hãng này rất overprice. Không nói đến con DAC-1, đến con flagship SACD SA-11S3 của Marantz mà phần DAC trong đó thua Schiit Yggdrasil khá xa., thậm chí em còn nghĩ nó không bằng cả Gungnir Multibit.

dal33

Active Member

@lamyen2001: em có trải nghiệm qua NFB28 DAC rồi, cá nhân em là nó tốt đối với cách đây tầm 3 năm nhưng p/p thấp hơn matrix x-sabre. Kingwa của audio GD theo em làm DAC R2R hoặc DAC dùng chip Wolfson tốt hơn là DAC dùng ES9018. Lý do là bản thân chip Wolfson hay dùng chip PCM1704 (R2R) vốn có chất âm trung tính nên thành thử lối thiết kế overbuilt, dựa nhiều vào linh kiện của kingwa (nhất là phần nguồn điện) có tác dụng tốt. Tuy nhiên với chip ES9018, DAC của Audio GD thật sự quá bình thường, chất âm trung tính nhưng thật sự không khắc phục được nhiều lắm yếu điểm của chip ES9018 (lý do là kingwa bê gần như nguyên xi phần mạch analog của các DAC R2R cho DAC dùng chip ES9018, mà DAC R2R vốn cô chất âm trung tính hơn rất nhiều). Nếu chơi Audio GD nên cố chơi DAC R2R của hãng này như DAC19, NOS19, Master 7, NOS7.

@dal33: con Marantz em nghe nát ra rồi bác à. Cá nhân em thấy con đây overpriced. Nếu như ngân sách 8 triệu mà mua được con đó thì lấy, còn nếu có ngân sách tốt hơn, chơi thẳng Gustard X20 hoặc Audio GD DAC19 hoặc NOS9, nếu không quá khắt khe thì với mấy con đó có thể end game, không cần lo về DAC nữa. NAD M51 cũng ok, dù hơi đuối hơn Gustard X20 một chút, có điều là giải pháp an toàn vì ở VN có nhiều nên dễ dàng nghe thử. Trong việc chơi đồ digital này, một là ngân sách không cho phép thì mua một con rẻ tốt về chơi tạm, hai là tích tiền mua đồ dạng endgame hoặc gần như endgame (tùy theo tài chính), chớ nên mua cái loại ẩm ương ở giữa, sau này đổi chác mệt lắm bác à. Em biết ở VN mình nhiều người fan của các hãng audio lấu đời như marantz hay McIntosh , nhưng với kinh nghiệm của em thì về khoản đồ digital như DAC, đồ của các hãng này rất overprice. Không nói đến con DAC-1, đến con flagship SACD SA-11S3 của Marantz mà phần DAC trong đó thua Schiit Yggdrasil khá xa., thậm chí em còn nghĩ nó không bằng cả Gungnir Multibit.

Chia sẻ rất hữu ích cho em. Thanks bác nhiều.
Chứng tỏ các dac tàu p/p vẫn là rất tốt so với đồ hãng bác nhỉ.

trung224

Well-Known Member

đúng đó bác ạ. Mua đồ hãng có nghĩa là bác đã chịu gần gấp đôi giá tiền cho các bác thương gia rồi :D Trong khi DAC tàu toàn bán alibaba, taobao, ebay, amazon, nơi chỉ lấy 10-15% giá trị món hàng. Trong các hãng làm DAC Tây chỉ có Schiit Audio hoặc LHLabs (với geek pulse infinity mua qua indiegogo campaign hoặc geek out v2 dù đồ bọn này hay có lỗi) là có p/p cao, lý do cũng chỉ vì các hãng này bán sản phẩm trực tiếp, chứ không thông qua trung gian.

Bên trên