Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Vdzung

Active Member
Có bác nào rành Mac chỉ em add atrw ( cover ) vào cho album rip từ CD ra file wav trong Itune với . File aiff em làm được dễ dàng, file wav ( hoặc flac, cue, ...) làm mãi ko add được atrw. Tks ,

zeze

Well-Known Member
Gungnir Multibit đã về. Tuy chưa đạt trạng thái tối ưu nhưng chất R2R đã thể hiện rõ. Nghe "Trường ca sông Lô" của NSND Quý Dương mà em thấy thật quá, khác hẳn khi dùng con DAC ES9018 Geek Pulse SFi cũ. Ngày xưa em cũng học hát với thấy Quý Dương 3 tháng nên vẫn còn nhớ giọng thầy. Lần đầu tiên em cảm thấy như được nghe lại giọng hát của thầy (mấy lần nghe trước đây do thời gian ngắn chỉ test nhạc cổ điển)

Gungnir Multibit giá hãng # 1,3k, bác order đến chổ bác nó tính phí ship tổng cộng là bao nhiêu tiền vậy bác?

trung224

Well-Known Member
@zeze em mua đồ cũ. 950 $ + 70$ ship. Sau đó chơi trò ma giáo, lách thuế nên chỉ phải đóng 40 euro thuế. Thành ra cũng đỡ đựoc nhiều

zeze

Well-Known Member
@trung224: Bác cho mình hỏi:
1. Board 503SPD2 của Pi2design có chưa, gần hết T9 rồi. Hôm trước bác nói T9 nó có thì phải.
2. Giải pháp i2s Reclocker của bác Iancanada tiêu tốn tầm bao nhiêu vậy bác?

trung224

Well-Known Member
@zeze em cũng không biết gì thêm về vụ SPD2, cũng chỉ biết ngồi chờ thôi.
Vụ i2s reclocker thì cũng là một khoản đó bác
cần 1 board i2s FIFO dùng FPGA (139$), 1 board isolation (45$), 1 board reclocker có clock test (75$), 1 board SPDIF interface (89$), 1 board cấp nguồn cho Clock TPS7A4700 low noise regulator board (23$), để tối ưu thì thêm 2 clock OCXO (60$). Khá là nhiều tiền, tổng lại ko kém gì con Mutec MC-1.2 mới nên em cũng đang phải từ từ tính thêm, nhưng với hiểu biết của em cách này là cách duy nhất có thể clone lại con Aurender N10. Trước mắt đợi SPD2 rồi tính tiếp

ABCAudio

Active Member
Xin các bạn cho một đánh giá về DAC NORTH STAR SUPREMO. Bạn Trung224 thấy con này có đáng giá 3500 $ không? Chắc quá overpriced!

Frey

Active Member
Ko biết bác Trung & các bác khác nge Chord 2qute chưa nhưng mình thấy trong tầm giá (đồ cũ khoảng <1k) thì nó chơi cũng đc: chip FPGA, âm thanh đậm chất Ăng lê, cá tính & giải dưới khá đậm đà. Điểm mạnh: hỗ trợ DSD qua BNC, âm thanh khá analog. Điểm trừ: phải thay nguồn linear mới hay.
Khuyến cáo: Cũng như các USB DAC khác thì kết nối USB cho âm thanh dở nhất, nên dùng BNC thay vì USB. Nếu cùng là Chord thì Hugo TT 9đ, 2qute:7đ (chỉ xét phương diện âm thanh thôi nhé)

ABCAudio

Active Member
@zeze
Cám ơn bạn đã nhắn tin

Bạn bán DAC này có một câu thật lý thú : "nhiều fanboy đánh giá nó ko thua kém với những dac gấp nhiều lần tiền, e thì ko tin lắm
"

Cây này khiến những người ở xa muốn mua như tôi dễ bị "dao động tư tưởng":p vì không có điều kiện nghe thử.

Chắc chỉ có bạn trung224 mới đủ thẩm quyền bình phẩm!

trung224

Well-Known Member
@ABCAudio : Em chưa nghe mấy DAC của North Star bác ạ, nên ko có được nhận xét chính xác đâu. Tuy nhiên, cá nhân em sau khi lăn lôn với quá nhiều DAC hàng hãng dùng chip ES9018 rồi (cỡ 5000$ đổ xuống) thì kết luận chung là DAC dùng chip ES9018 mà trên 2000USD đều là overpriced hết. Lý do là cái chất âm của chip ES9018 nó đóng đinh đến tận gôc rễ rồi. Các nhà thiết kế đã thử đủ cách, viết filter riêng, femto clocks, mạch analog discrete ko dùng Opamp nhưng vẫn không sửa được, hoặc sửa được cái nọ thì mất đi cái kia, trong khi cái độ chân thực của âm sắc nhạc cụ vẫn không bao giờ có được

Về chuyện đánh giá Yggdrasil, cũng như bất cứ một sản phẩm nào khác cũng luôn có ý kiến nọ kia khác nhau. Cá nhân em thì vẫn bảo lưu ý kiến nó là DAC đáng lấy nhất trong tầm cỡ 4000 USD đổ lại nếu người mua hướng tới yếu tố "thật" của âm thanh. Còn cái "thật" như thế nào thì tầm 3 ngày nữa em sẽ giải thích trong review về Gungnir Multibit của em. Ít ra theo trải nghiệm của em nó đập chết mấy DAC Delta Sigma gấp 2 - 2,5 lần tiền như Invicta, Auralic Vega, ... và chỉ thua kém một số DAC R2R đắt tiền hơn như Metrum Pavane hay Total DAC D1-Tube.

@Frey: Chord 2qute là Hugo bỏ đi phần headphone amplifier và bổ sung thêm cổng BNC bỏ vào cái hộp mới mà bác :D Âm thanh thì đúng như bác nói, đâm chất Ăng lê, cũng có nghĩa nó thừa hưởng điểm yếu cố hữu của dòng âm thanh này đó là macrodynamic kém, có nghĩa là đô động (thay đổi biên độ của âm thanh) xuất ra giữa những đoạn to và nhỏ không tốt. Thật ra nếu nghe nhạc jazz hay nhạc việt thì không rõ chứ nghe cổ điển thấy rõ lắm, ví dụ như khi solo violin đang chơi sau đó dàn nhạc đánh với âm lượng to nhất. Qua Hugo thì em thấy chả có gì đặc biệt nhưng qua một số DAC khác thì cảm giác nó đã hơn hẳn. Được cái chi tiết rất tốt, đồng thời treble cũng không chói

lamyen2001

Well-Known Member
Bác nào thử cục grounding box này đi, thấy cũng khá thú vị. Mình đang mượn 1 cục thử, miễn review chi tiết vì dễ mang tiếng seed này nọ nhưng có 1 điều chắc chắn là nghe lâu ko mệt.
Link review và hình ảnh: http://www.xtremeplace.com/yabbse/index.php?topic=236501.0
Link mua trực tiếp: http://www.yoycart.com/Product/45828054245/
Ở Việt Nam ko muốn mất công thì hỏi 3kshop Hà Nội.
Lưu ý là dây được bán riêng nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

lamyen2001

Well-Known Member
@zeze
Cám ơn bạn đã nhắn tin

Bạn bán DAC này có một câu thật lý thú : "nhiều fanboy đánh giá nó ko thua kém với những dac gấp nhiều lần tiền, e thì ko tin lắm
"

Cây này khiến những người ở xa muốn mua như tôi dễ bị "dao động tư tưởng":p vì không có điều kiện nghe thử.

Chắc chỉ có bạn trung224 mới đủ thẩm quyền bình phẩm!
Cái câu đánh giá đó cũng tương tự như đánh giá của bác Trung mà bác. Bác muốn test thì ra 3kshop HCM mượn con Gungnir MB về test (tùy vào bác có dễ thương ko) hoặc nghe tại chỗ. Con YGGDRASIL mình nghĩ cùng hãng và tầm trên thì nó cũng cùng chất âm và cải thiện hơn nữa thôi.
p/s: mà thấy bác ABCAudio nhờ tư vấn cũng nhiều con DAC mà có vẻ bác ko tin tư vấn nào cả. Mình thấy bác nên tập trung vài con và tự đi nghe thử là tốt nhất vì càng nhiều càng rối thôi bác.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên