Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

ecaros

Member
Bác Trung224 giúp mình chút . Mình đang có 2 kèo như sau.
1 > DAC Audio Gd NFB1 .
2 > Schitt Modi Multibit ( singxer f1coaxial mua sau )
Theo bác mình nên chọn con nào làm DAC ? Mình cám ơn nhiều .

Mình từng dùng cả 2 em, Bác dùng pair với set up như nào? Con nfb1 dac cũng có khá nhiểu bản, như con trc mình được dùng qua một thời gian thì là bản 2015, mặc dù là 9018 nhưng tiếng khá smooth mà vẫn giữ đc chi tiết tốt. Có cái bass ko đc ấm áp như MB thôi. Nếu kèo nfb1 dac tầm 7tr đổ về thì e vote nfb1 dac, còn nếu mà người bán ra giá 9-10tr thì e vote bác mua Modi mb rồi mua singxer f1

bluecoat

Mình từng dùng cả 2 em, Bác dùng pair với set up như nào? Con nfb1 dac cũng có khá nhiểu bản, như con trc mình được dùng qua một thời gian thì là bản 2015, mặc dù là 9018 nhưng tiếng khá smooth mà vẫn giữ đc chi tiết tốt. Có cái bass ko đc ấm áp như MB thôi. Nếu kèo nfb1 dac tầm 7tr đổ về thì e vote nfb1 dac, còn nếu mà người bán ra giá 9-10tr thì e vote bác mua Modi mb rồi mua singxer f1

Trước tiên cám ơn bác.
Mình dùng Sen 650 . Amply thì đang dùng con Lovely Cube.

lamyen2001

Well-Known Member
Nếu dùng Dac Modi Multibit thì nên đi kèm amp Jotunheim cho tiếng cân bằng hơn :D

valst1

Active Member
Review Pi2Design 502DAC
...
Nhạc test: Em không dùng đĩa nhạc test vì đĩa test là đĩa thuốc, nghe cái gì cũng hay :D. Hơn nữa, test đồ thuần digital như transport thì ko như test amp hay loa là test cái chất âm mà là test về âm trường và tính chi tiết. Do đó em chọn bài test như sau (lý do thì em sẽ giải thích sau)

1. Beethoven - giao hưởng số 9, chương 1. Chỉ huy Wilhelm Furtwängler, thu âm 1942.

2. Chopin - Piano Concerto No,1 - Biểu diễn Martha Argerich, thu âm 1970

3. Volga’s Boatmen (Người chéo thuyền trên sông Volga) - Biểu diễn: Boris Christoff, thu âm 1962

4. Mozart - Piano Concerto No.23 (thu âm 2005), Rachmaninov - Piano Concerto No.3 (thu âm 1995) - Biểu diễn: Grigory Sokolov

5. Vivaldi - Bốn mùa - Biểu diễn: Fabio Biondi, thu âm 2001 cho hãng Opus 111 (có lẽ là bản bốn mùa hay nhất em từng được nghe......

Hi bác @trung224. Em vào các trang bác cho (https://www.israbox.pw/music/classical/, https://classicalpippo9.com/) nhưng không thể tìm ra các bản bác dùng để test... như bác đã nói. Thực sự trình của em chưa đủ ...nên cần biết các bản hay để mà tu luyện... hihi... Vào các trang đó, rõ ràng là rất nhiều, rất nhiều...nên chỉ có thể dùng chức năng tìm kiếm. Mà em tìm theo các từ khoá thì ko ra. Hixxx...

Liên quan 4 mùa của Vivaldi, có lần em được nghe ở 1 quán cf của một bác ..phile.., theo đó có một số đoạn ngoài tiếng violon chính gần như có tiếng violon kèm theo (song song) rất nhỏ và tần số cao..., theo em nhớ là bản đó nghe rất hay... Không biết nhờ có siêu trép hay sao... hay là bản thu đó nó như thế. Sau này qua xin copy thì bác ấy nói...tìm mãi ko ra...!

Nếu bác có tg, nhờ bác chia sẻ mấy bản trên. Tks bác nhiều.

trung224

Well-Known Member
@valst1 : Bác đợi chút em sẽ tí em up lên mega.co.nz cho bác. Riêng bản giao hưởng 9 của Furtwängler thì thật sự là rất rất cổ, sợ bác nghe sẽ khó chịu thôi :D

ak2angel

Chúc mừng bác đã tìm ra DAC vừa ý. Con Pro Basic III này nếu dựa vào thiết kế thì cũng phải hơn con Bifrost Multibit. Không biết bác đã thử làm mới nó bằng cách thay đi mấy cái tụ đã bị lão hóa chưa với làm sạch mấy jack cắm bằng dung dịch chưa? Em nghĩ nếu làm thế bác có thể có được âm thanh còn tốt hơn
cảm ơn bác, e săn đc con này gần như gọi là NOS, xài chắc đc 2-3 lần nên jack các thứ còn mới tinh, nên e nghĩ là chưa cần vội. còn vụ tụ thì e đồng ý với bác, ko sớm thì muôn thì cũng phải thay, cơ mà chưa biết thay gì là hợp lý. Thấy bảo BG là nhất mà e nghĩ vậy thì hơi overkill quá :D Đồng thời e để ý sau vài ngày warmup thì tiếng trở lên thoáng rộng hơn tẹo, bass cũng sâu và chi tiết hơn chút :D

trung224

Well-Known Member
@ak2angel : Em thấy tụ trên con Theta ko phải tụ trên đường đi của tín hiệu, chủ yếu là phần PSU, nên đúng như bác nói BG có overkill quá (nhất là với một con DAC chưa phải hàng tuyển lắm). Nếu rẻ mà tốt thì em thấy có Panasonic FM hoặc Nichicon KG hoặc Elna Simic II, còn nếu chịu chơi thì Mundorf MLytic AG.

TuanHung93

sorry mọi người nha hôm nay đi học bỏ quên dt ở nhà hihi chút tối về mình sẽ liên lạc lại :3

Bên trên