Nhẫn

TR0JAN

Chữ Nhẫn - Xem và Nghĩ

Có câu chuyện rằng

Một ông bố mua được chiếc ô tô mới, ông ta rất vui. Vui lắm lắm
Mỗi lúc rảnh hoặc hơi rảnh thì ông bố lại cẩn thận dùng khăn lau từng vệt bụi nhỏ trên xe. Lúc nào cũng loay hoay lâu chùi và cũng là cái cớ để ngắm nghía nó

Chiều đến, ông ta vào nhà tắm, tắm trong một tâm trạng hạnh phúc vì lần đầu tiên trong đời ông ta được sở hữu một tài sản lớn đến như vậy. Vừa tắm ông ta vừa hát, những bài hát về tình yêu và tất cả từ em trong bài hát đc thay bằng từ xe và xe con. ( Một tình yêu còn hơn cả đam mê đới :D )

Sau khi tắm xong, ông ta lại ra chỗ chiếc ô tô mới để ngắm thành quả của mình.

..Nhưng ông ta sửng sốt. Ối Ối và la lên khi thấy đứa con trai của mình đang dùng 1 viên đá nhọn cào cào, viết viết lên cánh cửa xe :(

Quá tức giận, ông ta dùng cái roi cứng, đánh liên tiếp vào tay đứa bé mà không để ý gì đến tiếng khóc gào, van xin của nó. Chỉ đến khi máu đứa bé thấm ướt tay áo nó, và nó cất tiếng hỏi trong tiếng khóc nghẹn ngào:

"Bố ơi, ngón tay con đứt rời ra rồi, có nối lại được không hả bố?"

Ông bố đau điếng người khi nghe câu hỏi đó, lúc đó trời đất quanh ông như tối sầm lại.
Đầu óc choáng váng, bàng hoàng và sửng sốt

Hàm răng nghiến chặt và Ông ta chạy ra lấy cây gậy thật to hơn rồi chạy lại chỗ cái xe và liên tiếp đập nó.

Ông ta đập đèn xe
rồi đập kiếng xe
đập thành xe....
Và khi ông ta định đập cánh cửa xe, nơi đứa con trai vừa cào xước

Bất chợt ông nhận ra có 1 dòng chữ nguyệch ngoạc trên đó:

"BỐ ƠI, CON THƯƠNG BỐ NHẤT."

buzzone

Member
Ðề: Nhẫn

Vậy, nó liên quan gì đến chử NHẪN ?

Liên quan lắm chứ bác, nếu ông bố có thể nhẫn nhịn hỏi xem đứa con đã làm gì với chiếc xe, có thể bình tĩnh với sự việc đã xảy ra thì mọi chuyện lại khác. Đâu đến nỗi tiền mất tật mang các bác nhỉ! :)

tinhte

Well-Known Member
Em nhiều lúc cũng nóng tính, con nó làm gì không đúng ý là cũng quát nó, chữ Nhẫn khó nhớ quá.

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: Nhẫn

Trong phim Kungfu Panda, đoạn đầu tiên khi mà lão Võ Sư vào gặp Lão Rùa bàn chuyện. Lão Rùa có nói một câu đại khái là: Phải để cho tâm ta bình yên thì mới tìm được cách giải quyết những vấn đề nan giải. :)

hns

Rất cảm ơn bác vì bài viết này dù trước đó em đã nghe và đã đọc ở đâu đó về bài viết này rồi, cần lắm chử Nhẫn, trong nhiều trường hợp em cũng ráng kiềm chế bản thân mình vì chử này
Rất cảm ơn bác

liemvn2212

Well-Known Member

Câu chuyện thật hay! Đọc xong thấy buồn. Chỉ cần bình tĩnh một chút thôi thì...

dragonlee

Well-Known Member

Vậy, nó liên quan gì đến chử NHẪN ?

Trả lời cho câu hỏi của bác đây:
Cái hàng rào

Mỗi khi con nóng giận, con sẽ để lại một vết sẹo như thế này trong lòng người khác. Cho dù con có nói lời xin lỗi hàng nghìn lần thì vết thương lòng cũng vẫn còn mãi ở đó.”
Một cậu bé tính khí rất nóng nảy, thường xuyên không kiềm chế được cơn giận của mình. Bố của cậu liền đưa cho cậu một túi đinh và nói rằng: “Mỗi khi con cảm thấy không thể kiềm chế được nỗi tức giận trong lòng thì con hãy đóng một chiếc đinh vào cái hàng rào kia.” Trong ngày đầu tiên cậu bé đã đóng hết tất cả 37 chiếc đinh. Dần dần số lượng đinh cậu bé phải dùng đến cũng giảm đi. Cậu nhận ra rằng tự kiềm chế cơn giận còn dễ hơn là ra đóng đinh vào hàng rào. Cuối cùng cậu bé đã không còn nổi nóng nữa mà cũng không cần phải dùng đến chiếc đinh nào. Lúc này, bố cậu lại nói rằng: “Từ bây giờ mỗi ngày con có thể kiềm chế được cơn tức giận của mình, con hãy đến nhổ một cái đinh trên hàng rào ra.”Nhiều ngày trôi qua… Sau khi đã nhổ hết đinh, cậu bé ra nói với bố. Người bố nắm lấy tay con và dắt con ra đứng trước cái hàng rào. Ông nói: “Con đã làm rất giỏi, con trai ạ. Nhưng con hãy nhìn những cái lỗ trên hàng rào kia. Cái hàng rào sẽ không bao giờ còn trở lại như cũ được nữa. Mỗi khi con nóng giận, con sẽ để lại một vết sẹo như thế này trong lòng người khác. Cho dù con có nói lời xin lỗi hàng nghìn lần thì vết thương lòng cũng vẫn còn mãi ở đó.”

paracels

Well-Known Member

Em lại hiểu theo một cách khác mất rồi bác ạ, nó không quá Tây hóa mà lại nghiêng về kiểu Tàu.

hoasimtim

Well-Known Member
Cái này ảo quá, bán quách cái xe đi mua gì ngon cho con ăn có hơn là đập như thế ;))

Hải Đăng

Chữ nhẫn là chữ em thường nghe nhiều nhất nhưng em lại luôn thiếu nó nhất thì phải bác Đông ạ.
- Nhẫn: Trong ứng xử gia đình, em hay nổi nóng và rất dễ nóng với mấy đứa em mình, cả bố mẹ nữa
- Nhẫn: Trong tình bạn vì khi tự ái lên em sẵn sàng kết thúc, em luôn cho mình cái quyền hơn người khác và tự huyễn hoặc mình rằng "họ k tiếc mình thì mình tiếc họ làm gì". Thành ra rất nhiều lần vì ko có chữ nhẫn nên em đánh mất những mối quan hệ đẹp.
- Nhẫn: Trong tình yêu đôi lứa khi đã k dưới 1 lần tự bắn vào chân mình, đánh mất hoặc duy trì những mối quan hệ cần hoặc ko cần thiết.
- Nhẫn: Em có đeo 1 cái :D

dragonlee

Well-Known Member
Ðề: Re: Nhẫn

Em cũng đeo 1 cái và trên mặt Nhẫn có khắc chữ Nhẫn
Chiếc nhẫn này là do con bé Tâm mua tặng thời còn sinh viên
Tâm là con gái cả Nhà Bà Nhẫn ở làng Cót

:))
:)

Bác nói em mới nhớ ra nhà bà Nhẫn còn có ông chồng tên Thật.

Bên trên