Nhẫn

dragonlee

Well-Known Member
Ðề: Nhẫn

Nhẫn

Có khi nhẫn để đeo tay
Có khi nhẫn để bán ngay tiệm vàng
Có khi nhẫn để khoe hàng
Có khi nhẫn để tặng nàng cầu hôn

Tác giả: Dragonlee

=)) =)) =)) =)) =))

Hải Đăng

Em cũng đeo 1 cái và trên mặt Nhẫn có khắc chữ Nhẫn
Chiếc nhẫn này là do con bé Tâm mua tặng thời còn sinh viên
Tâm là con gái cả Nhà Bà Nhẫn ở làng Cót

:))
:)

Bác nói em mới nhớ ra nhà bà Nhẫn còn có ông chồng tên Thật.
Ông Thật này có con gái lớn tên Là pk bác?

Cọp cũng đeo 1 chiếc Nhẫn cưới của Người Yêu Không Bao Giờ Cưới tặng
Tháo bỏ đi, cái gì bỏ được thì nên bỏ, giữ lại làm gì cho tê tái lòng đau!

ProSkyR

Well-Known Member
Cái vụ này khó à nha.
Nói ra thì hiểu lắm, thông lắm, nhưng mãi vẫn chưa làm được cái chữ "NHẪN" này.... :((

Hải Đăng

Ngày xưa, có 1 thằng bạn nó yêu 1 đứa con gái, nói chung là thể loại "phi công trẻ vs máy bay bà già". Ai cũng thấy thằng này chiều và có khi chịu nhún cô nàng kia lắm. Một lần đi chơi, nhậu say say thằng này nó thỏ thẻ vào tai em rằng "Mày thấy tao nhẫn vậy nhưng đừng nghĩ là nhẫn bình thường nhé. Tao nhẫn nhịn nhưng để sau này có điều kiện để nhẫn tâm đấy" :D

oldfriend

Moderator
nhẫn đi đôi với nhịn, mà một điều nhịn chín điều nhục... thôi thì ... nhẫn cũng dăm ba đường, mà nhịn cũng dăm bảy đường.... tùy thời, tùy cơ, tùy thế... để rồi "thời thế, thế thời, thời phải thế"... các bác nhỉ :)

Hải Đăng

nhẫn đi đôi với nhịn, mà một điều nhịn chín điều nhục... thôi thì ... nhẫn cũng dăm ba đường, mà nhịn cũng dăm bảy đường.... tùy thời, tùy cơ, tùy thế... để rồi "thời thế, thế thời, thời phải thế"... các bác nhỉ :)
Quan điểm của em là nên Nhẫn vì chữ Nhẫn rất ý nghĩa, là căn nguyên để con người vượt qua những phút sai lầm và còn để hòa giải bất hòa bên nhau. Trong cuộc sống để học được Chữ Nhẫn có khi cả đời cũng chưa được, thành ra Nhẫn được thì cứ Nhẫn bác ạ.
Em là thằng sinh ra đến giờ chưa biết Nhẫn nó ntn, học mãi mà em chỉ mới học được cách...NHẪN TÂM thôi :(

TR0JAN

Nhân tiện các bác bàn về nhẫn thì em cũng xin các bác cho em vài lời khuyên về chuyện riêng của gia đình em

Chuyện là thế này ạ.

Gia đình nhà em có 4 người Bác
Đứng đầu là bác cả. Bác này thì tối ngày chăm nghiên cứu khoa học nên việc trong nhà đều gửi gắm bác hai chăm lo hết. Cũng vì thế mà gia đình hay gọi là bác hai là bác trưởng giả ( đúng là giả thật vì có phải cả đâu :) )

Gia đình em có một mảnh đất hương hỏa do cụ mọ để lại ( E xin phép không nêu tên mảnh đất ) Việc trong nom mảnh đất này lại do bác Ba và Bác tư đảm nhận. Hai bác dưới này thì rất không vừa lòng hai bác lớn. Có lần hai bác này mang sổ đỏ đi cầm nhưng bị hai bác cả biết chuyện. Suýt nữa thì bị từ mặt nhau.

Chuyện đến ngày nhà thằng hàng xóm có giỗ có chạp. Hai bác cả nhà em cũng qua chúc mừng cho nó gọi là có thủ tục. Sang chúc rồi về mới vỡ nhẽ ra là cái mảnh đất nhà mình bị thằng hàng xóm nó chiếm mất một góc. Việc bị chiếm này chắc chắn bác Ba và bác tư biết chuyện nhưng vì lý do nào đó mà không nói lại với bác Cả.
Thằng hàng xóm thấy thế càng đc thể tinh vi tinh tướng vì nó thấy nhà mình bị chiếm mất đất mà vẫn cho người đứng đầu gia đình sang chúc tụng. :((
Nó đắc thắng lắm mà cái căn bản là nhà nó cũng thuộc dạng kinh tế khá giả thứ nhì làng. Tiền, quyền, đầu gấu, đầu bò nhà nó đều quan hệ đủ.

Vì chuyện này mà 2 bác Cả nhà em giận lắm. Vừa rồi bắt đầu họp gia đình nhưng thái độ của bác Ba cứ nhơn nhơn ra. Chẳng coi nề nếp gia phong, truyền thống tổ tiên ra gì hết.

E cũng chỉ là con cháu trong nhà thôi nhưng vì chuyện này mà em thấy buồn lắm. Đành phải NHẪN và hóng xem gia đình họp xong thế nào.

Theo các bác thì gia đình em có đoàn kết đc không hay lại sảy ra sứt đầu mẻ chán. E chán và xấu hổ lắm rồi vì cái gì đình nhà em ý.
Các bác cho em xin lời khuyên nhé. E nghiêm túc đấy ạ

buzzone

Member
Ðề: Re: Nhẫn

Nhân tiện các bác bàn về nhẫn thì em cũng xin các bác cho em vài lời khuyên về chuyện riêng của gia đình em

Chuyện là thế này ạ.

Gia đình nhà em có 4 người Bác
Đứng đầu là bác cả. Bác này thì tối ngày chăm nghiên cứu khoa học nên việc trong nhà đều gửi gắm bác hai chăm lo hết. Cũng vì thế mà gia đình hay gọi là bác hai là bác trưởng giả ( đúng là giả thật vì có phải cả đâu :) )

Gia đình em có một mảnh đất hương hỏa do cụ mọ để lại ( E xin phép không nêu tên mảnh đất ) Việc trong nom mảnh đất này lại do bác Ba và Bác tư đảm nhận. Hai bác dưới này thì rất không vừa lòng hai bác lớn. Có lần hai bác này mang sổ đỏ đi cầm nhưng bị hai bác cả biết chuyện. Suýt nữa thì bị từ mặt nhau.

Chuyện đến ngày nhà thằng hàng xóm có giỗ có chạp. Hai bác cả nhà em cũng qua chúc mừng cho nó gọi là có thủ tục. Sang chúc rồi về mới vỡ nhẽ ra là cái mảnh đất nhà mình bị thằng hàng xóm nó chiếm mất một góc. Việc bị chiếm này chắc chắn bác Ba và bác tư biết chuyện nhưng vì lý do nào đó mà không nói lại với bác Cả.
Thằng hàng xóm thấy thế càng đc thể tinh vi tinh tướng vì nó thấy nhà mình bị chiếm mất đất mà vẫn cho người đứng đầu gia đình sang chúc tụng. :((
Nó đắc thắng lắm mà cái căn bản là nhà nó cũng thuộc dạng kinh tế khá giả thứ nhì làng. Tiền, quyền, đầu gấu, đầu bò nhà nó đều quan hệ đủ.

Vì chuyện này mà 2 bác Cả nhà em giận lắm. Vừa rồi bắt đầu họp gia đình nhưng thái độ của bác Ba cứ nhơn nhơn ra. Chẳng coi nề nếp gia phong, truyền thống tổ tiên ra gì hết.

E cũng chỉ là con cháu trong nhà thôi nhưng vì chuyện này mà em thấy buồn lắm. Đành phải NHẪN và hóng xem gia đình họp xong thế nào.

Theo các bác thì gia đình em có đoàn kết đc không hay lại sảy ra sứt đầu mẻ chán. E chán và xấu hổ lắm rồi vì cái gì đình nhà em ý.

Mình là phận con cháu thì dựa cột thôi bác ạ. Em nói nghiêm túc đấy!
Chuyện họ hàng nhà em cũng chẳng khá hơn nhà bác là mấy, các bác các chú cũng loạn hết cả lên, anh em chẳng ai nhường ai :(

trankanhhung

Well-Known Member
Ðề: Re: Nhẫn

Chuyện là thế này ạ.

....
chuyện của gia đình bác em tính thế này bác xem có được không:
- về đối ngoại (là đối với thằng hàng xóm ý!) ta lên án hành động xâm lấn, xâm phạm dùng các phương tiện truyền thông, phát ngôn viên phải cương quyết và khôn khéo...
- hàng xóm thế lực mạnh thì càng nên phải nhũn nhặn,nhẫn nại , nhẫn nhịn, nhẫn nhục...kiên nhẫn ngoài mặt luôn nhún nhường (nhưng đừng cố tỏ vẻ run sợ khiếp nhược khiến hàng xóm và họ hàng nó khinh)
- đệ trình lên LHQ ( tức là chính quyền ý) chứng minh trên giấy tờ, bản đồ địa chính...(tiến tới cắm cột mốc Hiệp định về biên giới trước khi bị mất thêm!) kiên nhẫn kiên trì bảo vệ cho sự toàn vẹn lãnh thổ, tranh thủ sự ủng hộ của bạn bè quốc tế...
- về đối nội:( tức là họ hàng nhà mình ý!) trước mắt làm rõ công hàm (nếu có) của bác Ba, bác Tư...mọi việc có thành bại cần nhất là công minh sáng tỏ...
nếu có vi phạm nghiêm túc kiểm điểm, rút chức vụ, chuyển đổi công tác...(trường hợp này có lẽ không nhờ 2 bác ý giữ sổ đỏ nữa...)
- về quần chúng (tức là những vị vai vế thấp hơn trong họ) bác trưởng họ cũng phải công minh bản thân ( biết đâu bác ý đi đêm với hàng xóm thì sao? - một mất mười ngờ mà...!) thể hiện thái độ nghiêm khắc với vi phạm tránh để sau này mọi sự thành đã rồi, hoặc vi phạm lại tái diễn...(có thể thanh tra tài sản một số trường hợp, cấm không cho đi khỏi nơi cư trú..., tạm thời cắt điện cũng là một giải pháp cảnh cáo...)
- tuyên truyền mạnh về truyền thống cha ông, lái dư luận sang hướng khác...lái sang chuyện học hành thành đạt của các thành viên trong họ sau đó có những hỗ trợ để gắn chặt thêm tình đoàn kết....(tránh đưa tin ''lộ hàng'' của các cháu...thật sẽ chẳng ra sao cả!)
- giáo dục thế hệ sau là cốt lõi ( đề phòng trường hợp đời nay không đòi được đời sau sẽ đòi...)
- tuyệt đối tin tưởng vào sự lãnh đạo của các bác lãnh đạo dòng họ...tránh hoang mang trong quần chúng họ dẫn đến lung lay rệu rã (việc nhà có yên mới làm việc lớn được...)
- về cá nhân bac TROJAN: tuyệt đối kiên nhẫn trường hợp này chữ nhẫn là chữ vàng đó thưa bác , không bày tỏ thái độ phản đối công khai, không tụ tập đông người (tránh để các bác ý bị bẽ mặt...) suy nghĩ tính toán khách quan và phải sử dụng cái đầu thật lạnh lùng để có giải pháp tối ưu nhất rồi trình bày riêng cho các bác ý biết (nhớ gặp riêng nhé, đưa lên thông tin đại chúng là nguy hiểm lắm đấy!)...
- Bởi là mảnh đất hương hỏa để lại nên không phải của riêng ai hiện giờ còn đang sống nên không nhất thiết phải tin bất kỳ ai , lúc các bác ý hết nhiệm kì ( tức là chết ý) thế hệ sau mới ngả ngửa ra thì thật là chỉ còn biết đấm ngực mà thôi...
xin lỗi bác nếu như trên đây em nói có điều gì không phải bác đừng ghép em ltội phản động nhé (em ăn nói bỗ bã quen rồi, bác đừng ghét em! tội nghiệp em :D)

bác buzzone: ý bác nói là ngồii dựa cột nghe phải không ạ!
''Mình là phận con cháu thì dựa cột thôi bác ạ. Em nói nghiêm túc đấy!'' chứ bác mà đứng dựa cột thì em sẽ rất lấy làm tiếc và xin thành thật phân ưu cùng tang quyến:D
Em cũng nói nghiêm túc đấy!

TR0JAN

Re: Ðề: Re: Nhẫn

chuyện của gia đình bác em tính thế này bác xem có được không:

Bác nói hay lắm nhưng e đọc thấy như là bác đang nọi đến chuyện ấy ấy ý :D
Chuyện gia đình nhà em là chuyện riêng. Vì cái chuyện đó mà em cũng thấy chán nản ít nhiều. Đc các bác tư vấn động viên quan tam em cũng thấy nhẹ nhõm đi đôi chút nhưng các bác đừng suy diễn linh tinh không Min với mod lại tưởng em bàn chuyện nhớn là sút vỡ tan cái topic nầy của em đới ạ :D

Hải Đăng

Re: Ðề: Re: Nhẫn

Bác nói hay lắm nhưng e đọc thấy như là bác đang nọi đến chuyện ấy ấy ý :D
Chuyện gia đình nhà em là chuyện riêng. Vì cái chuyện đó mà em cũng thấy chán nản ít nhiều. Đc các bác tư vấn động viên quan tam em cũng thấy nhẹ nhõm đi đôi chút nhưng các bác đừng suy diễn linh tinh không Min với mod lại tưởng em bàn chuyện nhớn là sút vỡ tan cái topic nầy của em đới ạ :D
Không ai sút topic của bác cả bác Đông yêu vấu ơi
Riêng em nếu là chuyện gia đình thì khi góp ý là trên tinh thần đoàn kết, xây dựng chứ ko thêm dầu vào lửa
Mà cái chữ Nhẫn của bác em thấy nó không phải là chữ Nhẫn đơn thuần đâu :D

Bên trên