Nhẫn

Nhok

Cám ơn mợ Vi rút vì đã chia sẻ chữ Nhẫn cũng như chuyện gia đình mợ.

Thật ra là gia đình nhà em cũng đã từng bị chuyện các anh em trong nhà tranh giành đất hương hỏa mà trở thành xa lạ. Đứng theo quan điểm của em thì đó là chuyện người lớn và cũng ko có quyền gì để tham gia góp ý. Nhưng em nghĩ, sống sao cho có đức, có phúc là được.

Có thể trong trường hợp của bác là cay cú, thất vọng, rồi tức giận vì mất cả danh dự lẫn bị chiếm đất. Ai cũng thế thôi, nhất là lại là người thân trong gia đình mình làm ngơ, thì lại càng chán. Nhưng mà, theo em bác nên tìm hiểu kỹ tại sao họ lại trở thành như thế, thử đặt mình trong địa vị của người đó, rồi suy nghĩ. Như thế bác có thể hiểu mọi chuyện hơn, và có lẽ là chứ Nhẫn nó cũng phát huy tốt hơn.

Em cũng học chữ Nhẫn này từ lâu lắm rồi mà có vẻ không giỏi, Nhưng đời còn dài, sóng gió còn nhiều, cứ học thôi anh ạ.

Vài lời góp ý,

trankanhhung

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Nhẫn

Cơ mà thay người khác vào đá lởm hơn thì cũng khốn nạn hơn vạn lần bác nhể.

E mà đc phát biểu là em đề nghị sét đặc cách cho tuyển thủ mang băng đội trưởng của CLB Đà Nẵng vào thay người là em còn có tia vui để hy vọng ăn mừng chiến thắng :)

Thật sự là chẳng bao giờ em quan tâm nhiều đến bóng đá mặc dù nhà em có lắp cái gì gì + ý. Ấy vậy mà hơn năm trở lại đây bóng đá nói chung và đặc biệt là trận cầu đỉnh cao đang thi đấu thứ 7 và chủ nhật này e rất nóng lòng quan tâm và hóng. E hy vọng trận đấu sẽ có chút gì đó cống hiến và thổi cho người hâm mộ có thêm chút niềm tin vào bóng đá nước nhà.

Tin mới nhất mà e có hóng đc là cầu thủ số 3 sẽ ko có mặt trong các giải đấu tới và có nguy cơ sẽ nhận đc án phạt và kỷ luật của liên đoàn.

có một câu như thê này:
Cả thế giới phải sợ người Mỹ vì người Mỹ đã nói là làm. Thế nhưng người Mỹ lại sợ người Nhật vì người Nhật làm xong mới nói. Vậy người Nhật sợ ai, xin thưa, đó là người Trung Quốc, vì người Trung Quốc không nói cũng làm. Người Nhật luôn đề phòng người Trung Quốc vì Trung Quốc là một cường quốc có tiềm lực quân sự. Vậy xin hỏi người Trung Quốc sợ ai, đó là người Việt Nam, người Việt Nam nói một đằng làm một nẻo bố ai biết đâu mà lần...
cá nhân em nghĩ nguyên nhân sâu xa đó là bản chất người Việt, chịu ảnh hưởng từ người Trung Hoa từ ngàn xưa,( Khổng giáo,Nho giáo là một ví dụ...) người phương Tây tạo dấu ấn không đáng kể....
sau này tiền nhân thời hiện đại lại kết giao và học lối đá của bọn ''mất dậy'' nên không phát triển là điều đương nhiên...( cho tói bây giờ vẫn thế,gạt bỏ lợi ích chung để đi theo đường lối của Liên Đoàn...)
thể chế, cơ chế, con người là như vậy...chỉ có thể thay ''máu'' hoàn toàn mà thôi...
bởi vậy người nói em chả tin được, mọi hành động cũng đều che giấu động cơ bên trong...
mà động cơ đâu có tốt đep gì cho cam...
hồi đầu cầu thủ số 3 vô nói cũng hay mà đá cũng ấn tượng lắm chớ, cầu thủ Dà Nẵng liệu có kì vọng được không???
đừng hy vọng nhiều bác à,kết quả một trận cầu không làm thay đổi bản chất của LIÊN ĐOÀN, không thay đổi được bản chất cầu thủ và con người...
một điều duy nhất FIFA xóa bỏ được cái liên đoàn ấy thì khán giả mới được lợi mà thôi
thương thay cho khán giả chúng ta, là những con rối xem màn kịch trên sân...ráng học chữ NHẪN mà nản...

ngocthanh8106

Sáng ra đã giật mình vì gặp ác mộng! Nằm hoài ko ngủ lại dc chẳng biết làm sao.
Tại sao cứ phải Nhẫn và lại là Nhẫn nhỉ!! Đi hơn nữa cuộc đời ng rồi, em thú thật chả hiểu Nhẫn là thế nào, và làm sao để Nhẫn.
Là 1 con chiên, em chỉ hiểu đơn thuần Nhẫn có nghĩ là khi tại Thánh Đường người ấy sẽ nói là:
"Rosa- Nguyễn Thị Cọp, em hãy nhận chiếc Nhẫn này làm minh chứng cho tình yêu của anh dành cho em, lúc khỏe mạnh cũng như ốm đau, lúc sung sướng cũng như nghèo khó, sẽ bên nhau trọn đời. Nhân danh Cha và Con và Thánh Thần Amen!!
Tại sao cứ muốn Nhẫn thì phải đeo Nhẫn, mà tại sao cứ phải đeo ngón áp út của bàn tay phải cho chiếc nhận định tình??? Phải chăng ngón tay ấy là nơi mạch máu lớn nhất đó sẽ đi về trái tim, đeo vào đấy tình cảm sẽ khắc sâu vào tim chăng!!!

Hải Đăng

Sáng ra đã giật mình vì gặp ác mộng! Nằm hoài ko ngủ lại dc chẳng biết làm sao.
Tại sao cứ phải Nhẫn và lại là Nhẫn nhỉ!! Đi hơn nữa cuộc đời ng rồi, em thú thật chả hiểu Nhẫn là thế nào, và làm sao để Nhẫn.
Là 1 con chiên, em chỉ hiểu đơn thuần Nhẫn có nghĩ là khi tại Thánh Đường người ấy sẽ nói là:
"Rosa- Nguyễn Thị Cọp, em hãy nhận chiếc Nhẫn này làm minh chứng cho tình yêu của anh dành cho em, lúc khỏe mạnh cũng như ốm đau, lúc sung sướng cũng như nghèo khó, sẽ bên nhau trọn đời. Nhân danh Cha và Con và Thánh Thần Amen!!
Tại sao cứ muốn Nhẫn thì phải đeo Nhẫn, mà tại sao cứ phải đeo ngón áp út của bàn tay phải cho chiếc nhận định tình??? Phải chăng ngón tay ấy là nơi mạch máu lớn nhất đó sẽ đi về trái tim, đeo vào đấy tình cảm sẽ khắc sâu vào tim chăng!!!
Có khi đã học giáo lý đầy đủ, đã đứng ở nhà thờ, đã trao nhẫn, đã nói những lời thiêng liêng nhưng sau đó người ta lại...phản bội lại tất cả, điều này mới là đáng sợ và đáng để lo lắng hơn cái chuyện NHẫN kia nhiều1
Còn chuyện tại sao NHẫn cưới lại đeo ở áp út thì có nhiều cách giải thích lắm, ví dụ:

Bạn đã bao giờ thắc mắc tại sao người ta lại đeo nhẫn cưới ở ngón áp út chưa? Người Trung Quốc có một cách giải thích rất thú vị và thuyết phục.
Theo họ, ngón tay cái tượng trưng cho cha mẹ, ngón tay trỏ tượng trưng cho anh em, ngón giữa là chính bạn, ngón áp út tượng trưng cho người bạn đời của bạn, và ngón út tượng trưng cho con cái của bạn.

Bây giờ bạn hãy để hai bàn tay đối diện nhau, gập ngón tay giữa lại và áp sát chúng vào nhau, đồng thời cho hai bàn tay mở ra nhưng các ngón tay còn lại chống vào nhau ở đầu mút ngón tay.

Bây giờ bạn hãy thử tách hai ngón tay cái, rồi sau đó ngón tay trỏ và ngón út rời nhau ra… (xem hình). Bạn sẽ thấy chúng tách nhau ra dễ dàng. Đó là bởi cha mẹ bạn không thể sống suốt đời với bạn. Anh em bạn cũng sẽ có gia đình riêng và sẽ rời xa bạn. Cuối cùng con cái bạn cũng vậy, chúng sẽ tạo dựng cuộc sống của riêng mình chứ không thể sống cùng bạn mãi mãi.

Thế còn ngón áp út thì sao? Bạn sẽ thấy ngạc nhiên khi bạn không thể tách rời chúng ra khỏi nhau! Là vì bạn cùng người bạn đời được số phận mang đến với nhau để hòa quyện, gắn bó với nhau không thể tách rời suốt cả cuộc đời. Cho dù tất cả thế giới này bỏ hai bạn ra đi và cuộc sống của hai người có trải qua bao thăng trầm, ngọt đắng đến thế nào đi nữa.

Đó chính là lý do tại sao người ta lại đeo nhẫn cưới ở ngón áp út. ?

Hi hi hi,

Là vì, rất là đơn giản......, ngón tay này được gọi là "annulaire" (ngón để đeo nhẫn) :))

Theo sách xưa ai cập, là vì tĩnh mạch "Vena Amoris" (tĩnh mạch tình yêu) đi đì rét về tim ;).

Ngoài ra, còn có nhiều tên khắc như
- Ngón tay Y khoa, có thể chữa hết bệnh
Allemand : Arztfinger (doigt du docteur)
Hongrois : orvos ujj (doigt du docteur)
Japonais : kusuri-yubi (doigt du docteur)
Latin : digitus medicinalis (doigt de la médecine)

- Ngón tay đeo nhẫn
Anglais : ring finger (doigt de l'anneau)
Allemand : Ringfinger (doigt de l'anneau)
Hongrois : gyűrűsujj (doigt de l'anneau)
Latin: digitus annularis (doigt de l'anneau)

- Ngón tay không tên
Bulgare : bezimen pryst (le doigt sans nom)
Finnois : nimeton sormi (de doigt sans nom)
Hongrois : nevetlen ujj (le doigt sans nom)
Japonais : nanashi-yubi (le doigt sans nom)
Latin : digitus medio proximus (le doigt à côté du milieu)
Mandarin (Trung Hoa) : wúmíngzhǐ (le doigt sans nom)
Persan (ou farsi) (Iran) : binàme (le doigt sans nom)
Russe : bezymennyi palets (le doigt sans nom)
Sanskrit : anáman (le doigt sans nom)
Turc : adsiz parmak (le doigt sans nom)
Tatar : atsyz parmak (le doigt sans nom)

Và độc đáo nhất ( Last but not least) :
Ngón tay đầu tiên được tạo thành trong lòng mẹ, và so với ngón tay giửa ta có thể đoán đươc là trai hay nữ ( indice de Manning) *
và dựa đó các nhà khoa học đã nhận định được nam hay nữ trên một số hình thời cổ **

* J. T. Manning, Digit Ratio, a Pointer to Fertility, Behaviour and Health, Rutgers University Press, 2002.
** « Les peintres rupestres n'étaient pas toujours des hommes », dans Le Monde, 10 janvier 2006.

http://fr.wikipedia.org/wiki/Annulaire_(anatomie

TR0JAN

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Nhẫn

chưa có thông tin chính xác bác ơi

Thông tin suýt chính xác là hòa bác ạ. :((

Chán như con ngán.

E đang hý hửng với mấy anh em là ngày mai đi ăn chơi tưng bừng để mừng chiến thắng nhưng càng gần đến phút chót thì cục diện trận đấu càng xấu đi.

Người hâm mộ bóng đá VN sẽ buồn và buồn như em :(

Hải Đăng

Re: Ðề: Nhẫn

Mình chỉ tội cho mỗi cái xe. Tự nhiên tai họa lại gieo lên đầu nó!
Vậy chắc bác giống lão này
Truyện là có 1 lão mới sắm được 1 con SH 150i nhập khẩu từ Ý, lão chạy thêm vài chục chai xì tin để có cái biển san bằng tất cả 6789 cho thiên hạ lé mắt. Sau đó một hôm con trai lão này mượn xe đi chở ghệ ăn sinh nhật, khi đi về bị tai nạn. Khi nhận được điện thoại thông báo con trai bị tai nạn, lão đặt câu hỏi đầu tiên "Cái xe có bị sao không vậy?"
Ở đời mà sống không biết quý trọng vật chất thì sẽ nghèo đói, cả đời ko thể no bụng. Song nếu đặt vật chất lên trên cái tình, cái nghĩa thì sau đó sẽ chết trong sự ghẻ lạnh, cô đơn, đó là lý do vì sao rất nhiều người giàu tự sát :D

trankanhhung

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Nhẫn

Thông tin suýt chính xác là hòa bác ạ. :((

Chán như con ngán.

E đang hý hửng với mấy anh em là ngày mai đi ăn chơi tưng bừng để mừng chiến thắng nhưng càng gần đến phút chót thì cục diện trận đấu càng xấu đi.

Người hâm mộ bóng đá VN sẽ buồn và buồn như em :(
thỉnh thoảng đọc báo thấy dân tình chê bóng đá Triều Tiên quá trời, cười rầm trời mà tiệc tùng tối ngày ...''sáng ngậm đắng chiều nuốt cay'' Người Việt uống bia nhiều nhất ASEAN - VnExpress...
bởi ta muốn say hay chúng ta đang cố gắng để có được chỉ số hạnh phúc nhất thế giới chăng?
em không chắc nhưng em chắc một điều đó là chúng ta đang hướng tới một nền bóng đá ổn định như Triều Tiên...
giữ vững ổn định mà không cần phát triển....mọi rợ ư? chúng ta đã quá quen với điều đó từ lâu rồi, bởi vậy chẳng có lý do gì mà lại không nhậu, người say thì không biết buồn...:D

trankanhhung

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Nhẫn

Vậy chắc bác giống lão này
Truyện là có 1 lão mới sắm được 1 con SH 150i nhập khẩu từ Ý, lão chạy thêm vài chục chai xì tin để có cái biển san bằng tất cả 6789 cho thiên hạ lé mắt. Sau đó một hôm con trai lão này mượn xe đi chở ghệ ăn sinh nhật, khi đi về bị tai nạn. Khi nhận được điện thoại thông báo con trai bị tai nạn, lão đặt câu hỏi đầu tiên "Cái xe có bị sao không vậy?"
Ở đời mà sống không biết quý trọng vật chất thì sẽ nghèo đói, cả đời ko thể no bụng. Song nếu đặt vật chất lên trên cái tình, cái nghĩa thì sau đó sẽ chết trong sự ghẻ lạnh, cô đơn, đó là lý do vì sao rất nhiều người giàu tự sát :D
hôm rồi cầm cái ổ cứng lên lầu không may rớt bể đầu con bé osin, may quá chỉ bị trầy xước nhẹ bảo hành được tốt...:D

trankanhhung

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Nhẫn

hôm rồi cầm cái ổ cứng lên lầu không may rớt bể đầu con bé osin, may quá chỉ bị trầy xước nhẹ bảo hành được tốt...:D
đương nhiên con bé osin được ''biểu dương vì đã nỗ lực khắc phục được hậu quả về thiệt hại kinh tế"..
con bé khóc nguyên một ngày trời, kiên nhẫn hết nổi em hỏi nó: mày hết việc rồi à?...
(mình thật là nông nổi để con bé khóc thêm một thời gian nữa có phải là lòng nó ''nhẹ nhàng'' hơn không?)

ngocthanh8106

Re: Ðề: Re: Ðề: Nhẫn

đương nhiên con bé osin được ''biểu dương vì đã nỗ lực khắc phục được hậu quả về thiệt hại kinh tế"..
con bé khóc nguyên một ngày trời, kiên nhẫn hết nổi em hỏi nó: mày hết việc rồi à?...
(mình thật là nông nổi để con bé khóc thêm một thời gian nữa có phải là lòng nó ''nhẹ nhàng'' hơn không?)

Cũng may bác báo trước, cọp ko nộp hồ sơ làm osin nhà bác. Mừng quá, cảm ơn bác!!!

Bên trên