Nhờ tư vấn lắp hoặc build sẳn 1 bộ mini pc xem phim FULL HD & 4K

holmes

Member
Ðề: Nhờ tư vấn lắp hoặc build sẳn 1 bộ mini pc xem phim FULL HD & 4K

ko biết có con main nào tương đương với con MSI B85M hoặc ngon hơn ( càng nhiều cổng sata càng tốt ạ) trong tầm giá 2 triệu không ạ? nhờ các bác tư vấn giúp

MetalCore1985

Active Member

ko biết có con main nào tương đương với con MSI B85M hoặc ngon hơn ( càng nhiều cổng sata càng tốt ạ) trong tầm giá 2 triệu không ạ? nhờ các bác tư vấn giúp

Ko biết nhu cầu bác dùng ntn nhưng nếu tầm 2tr hơn chút (<2tr1) thì có thể tham khảo con MSI B85-G41 PC Mate, con này có 6 cổng SATA gồm 4 SATA3 & 2 SATA2 nhá :)

sircuong1303

Well-Known Member

Main dùng chipset B85 nào nhiều cổng cũng chỉ dừng lại với 4 cổng sata3 và 2 cổng sata2 thôi bác ạ.

sircuong1303

Well-Known Member

Tầm tiền mua B85 thì giờ mua main H110 cũng tốt lắm, dùng ddr4 thì sau này dễ nâng cấp.

MetalCore1985

Active Member

Tầm tiền mua B85 thì giờ mua main H110 cũng tốt lắm, dùng ddr4 thì sau này dễ nâng cấp.

Bác Cường cho mình hỏi chút là mình còn cái case AMD cũ, giờ thay case mới xong tính bán nhưng chả được bn nên muốn hỏi bác chút là với cấu hình như dưới liệu có chạy mượt được Bluray ko? Nếu ổn thì mình tính thay cái case biến nó thành HTPC, tận dụng để xem film cho đỡ phí. Nhờ bác trả lời giúp mình nhé :)
Main: ASUS M2A-VM, CPU: AMD Athlon X2 4000+, RAM: 2x1GB DDR2 OCZ 800MHz, VGA: MSI GeForce GT-430 1GB DDR3 OC.

sircuong1303

Well-Known Member

Bác Cường cho mình hỏi chút là mình còn cái case AMD cũ, giờ thay case mới xong tính bán nhưng chả được bn nên muốn hỏi bác chút là với cấu hình như dưới liệu có chạy mượt được Bluray ko? Nếu ổn thì mình tính thay cái case biến nó thành HTPC, tận dụng để xem film cho đỡ phí. Nhờ bác trả lời giúp mình nhé :)
Main: ASUS M2A-VM, CPU: AMD Athlon X2 4000+, RAM: 2x1GB DDR2 OCZ 800MHz, VGA: MSI GeForce GT-430 1GB DDR3 OC.

Bác có vga rời MSI GeForce GT-430 1GB DDR3 OC là xem bluray iso 2D-3D ngon lành rùi, ko cần nâng cấp gì thêm đâu ạ.

tatam

Well-Known Member

Con MSI B85 có có thiết kế 2 cổng sata nằm sát nhau nhưng lại ngược chiều nên rất khó khi gỡ 1 cáp sata ra, khi 2 cổng cắm đều cắm cáp, vì vướng 2 chốt của 2 cộng cáp.

MetalCore1985

Active Member

Bác có vga rời MSI GeForce GT-430 1GB DDR3 OC là xem bluray iso 2D-3D ngon lành rùi, ko cần nâng cấp gì thêm đâu ạ.

Thank bác Cường nhá :). Nhân tiện nhờ bác tư vấn giúp thêm xem bên HNC có cái vỏ case mini nào lắp vừa được các linh kiện con case AMD cũ của mình ko? Bộ nguồn cũ mình sử dụng là con ACBEL i-Power 510W rồi. Còn con main form là Micro-ATX.

sircuong1303

Well-Known Member

Thank bác Cường nhá :). Nhân tiện nhờ bác tư vấn giúp thêm xem bên HNC có cái vỏ case mini nào lắp vừa được các linh kiện con case AMD cũ của mình ko? Bộ nguồn cũ mình sử dụng là con ACBEL i-Power 510W rồi. Còn con main form là Micro-ATX.

Với những linh kiện mà bác đang có thì có thể lắp vừa mẫu vỏ sau.

Segotep ST Mini1 (Black) - Support MATX, ITX

MetalCore1985

Active Member

Với những linh kiện mà bác đang có thì có thể lắp vừa mẫu vỏ sau.

Segotep ST Mini1 (Black) - Support MATX, ITX
Thank bác. Chắc 1 vài hôm nữa rảnh mình ghé qua xem. Nếu như nó ko nhỏ hơn nhiều so với cái case cũ của mình thì thôi để đập thêm vào làm con SSD thay thế cho cái HDD cũ :)

sircuong1303

Well-Known Member

Thank bác. Chắc 1 vài hôm nữa rảnh mình ghé qua xem. Nếu như nó ko nhỏ hơn nhiều so với cái case cũ của mình thì thôi để đập thêm vào làm con SSD thay thế cho cái HDD cũ :)

Nhỏ hơn nhiều đó bác :).

sircuong1303

Well-Known Member

Em định kết hợp làm HTPC server luôn. không biết nên dùng main nào cho hợp lý. nhờ bác tư vấn giúp

Cứ mua kèm nguồn ngon, chất lượng cộng thêm với tản nhiệt cpu loại tốt thì cắm cả ngày thoải mái bác à.

holmes

Member

Em định kết hợp làm HTPC server luôn. không biết nên dùng main nào cho hợp lý. nhờ bác tư vấn giúp

dolivn

Sao các bạn không ship về VOYO V3 mà xài cho nó khỏe. Nhược điểm là hdmi 1.4 và hoạt động lâu dài hơi nóng một chút. Nhưng bù lại có sẵn wifi + ssd + 4k + hao cực ít điện và đẹp.

Còn cái bạn ở trên hỏi là Mainboard Asrock Intel N3050 có chạy được HEVC không thì có nhé trang chủ có xác nhận đây không biết bạn dùng model nào http://www.asrock.com/mb/Intel/N3050M/ và http://www.asrock.com/mb/Intel/N3050B-ITX/ nói thêm thông thường xử lý được video 4k thì sẽ chạy được clip hevc.

Còn có bạn hỏi Intel 510 có xuất được âm thanh True HD không thì vi xử lý này không hỗ trợ, các bạn có thể xem thêm mọi thứ hỗ trợ của cpu từ trang này https://software.intel.com/en-us/articles/hd-graphics-quick-reference-guide

sircuong1303

Well-Known Member

Còn có bạn hỏi Intel 510 có xuất được âm thanh True HD không thì vi xử lý này không hỗ trợ, các bạn có thể xem thêm mọi thứ hỗ trợ của cpu từ trang này https://software.intel.com/en-us/articles/hd-graphics-quick-reference-guide

Bác có nhầm lẫn giữa Intel HD Graphics với Intel HD 510 ko vậy ạ. Cơ bản nhất là Intel HD Graphics thì ko xem dc BD iso 3D còn intel HD 510 xem dc ngon lành bác ạ. Vậy nên chắc chắn intel HD 510 có hỗ trợ âm thanh True HD.

MiniComputer

Cấu hình chạy 4k 60Hz rẻ nhất hiện tại có thể build như này
Main Gigabyte MDH11HI (HDMI 2.0): 3550k
CPU Pentium G3900: 1000k
DDR3L Kingston 4Gb 1600Mhz: 650k
SSD 120Gb: 1200k
Vỏ case E-T3 Thin-ITX: 400k
Adapter 19V4.74A 90W: 200k

Tổng cộng khoảng ~7tr (Tiết kiệm hơn nữa thì hạ ram xuống 2GB, SSD 60Gb) là chạy 4k 60hz ngon lành cành đào

nsnhd

Well-Known Member

Cấu hình chạy 4k 60Hz rẻ nhất hiện tại có thể build như này

Main Gigabyte MDH11HI (HDMI 2.0): 3550k
CPU Pentium G3900: 1000k
DDR3L Kingston 4Gb 1600Mhz: 650k
SSD 120Gb: 1200k
Vỏ case E-T3 Thin-ITX: 400k
Adapter 19V4.74A 90W: 200k

Tổng cộng khoảng ~7tr (Tiết kiệm hơn nữa thì hạ ram xuống 2GB, SSD 60Gb) là chạy 4k 60hz ngon lành cành đào
Bác thử hết các loại 4k@60 chưa mà khẳng định vậy ?

sircuong1303

Well-Known Member

Bác thử hết các loại 4k@60 chưa mà khẳng định vậy ?

Tất nhiên là trừ 4K@60Hz - H265/10 bit là intel HD510 ko cân dc thôi, các định dạng 4K khác cân dc hết :D.

Bên trên