Nỗi lo của sinh viên ngành CNTT…!

anthao

Member
Ðề: Nỗi lo của sinh viên ngành CNTT…!

Dạo này nền kinh tế khó khăn, các công ty tuyển dụng cũng ít, mà bạn vẫn chưa ra trường, nên ko có hồi âm là chuyện bình thường thôi mà

nthuongem

Thật sự làm phần mềm không hoàn toàn có nghĩa là code . Trong quy trình phát triển phần mềm có nhiều giai đoạn không nhất thiết phải giỏi code . Đặc biệt là giai đoạn phân tích nhiệp vụ ( Business analyst ) chẳng hạn . Bạn không nên bó buộc vào suy nghĩ chỉ có giỏi code mới làm IT được . Một quy trình phát triển phầm mềm co nhiêu giai đoạn phù hợp với những kỹ năng khác nhau . Điều quan trọng là phải xác định được mình muốn tham gia vào giai đoạn nào để tự rèn luyện kỹ năng phù hợp cho bản thân mình .

Một quy trình phát triển phần mềm lớn thường như sau :
Rrequirement --> System analyst --> Business analyst --> Detail desgin --> Development ---> System Test --> Release --> Maintain

Trong mỗi giai đoạn lớn lại có nhiều giai đoạn nhỏ phụ hợp với nhiều loai đối tượng khác nhau nhé . Và Dev ch3i là 1 giai đoạn trong các giai đoạn mà thôi !
Qui trỉnh phát triển phần mềm đúng là có nhiều giai đoạn thật, nhưng trước tiên bạn hãy nghĩ đến sau khi bạn tốt nghiệp, bạn chân ướt chân ráo, bạn không có cô chú, họ hàng, không có người giới thiệu đỡ đầu thì khi may mắn xin đc việc làm bạn sẽ đc làm gì đầu tiên ... code, code & code.. & khi bạn không còn khả năng sáng tạo so với những người trẻ hơn thì sao.. bạn bị đào thải.. đó là thực tế xã hội, mình nghĩ chắc bạn cũng hiểu.. :)

Mình nghĩ hình như bạn chưa phân biệt giữa IT helpdesk và Network .
Những công ty nhỏ hoặc không chuyên về network sẽ đánh đồng giữa IT helpdesk và Network . Ở những cty chuyên nghiệp đây là 2 mảng hoàn toàn khác nhau , mức lương cũng khác nhau và có sự phân hóa rất mạnh giữa 2 mảng này .
Điều này mình công nhận bạn nói đúng 100%.. nhưng mà nói đi thì cũng phải nói lại, liệu ai cũng có thể may mắn chọn đc cho mình một công việc tốt như bạn không.. :)

Mr-k

Qui trỉnh phát triển phần mềm đúng là có nhiều giai đoạn thật, nhưng trước tiên bạn hãy nghĩ đến sau khi bạn tốt nghiệp, bạn chân ướt chân ráo, bạn không có cô chú, họ hàng, không có người giới thiệu đỡ đầu thì khi may mắn xin đc việc làm bạn sẽ đc làm gì đầu tiên ... code, code & code.. & khi bạn không còn khả năng sáng tạo so với những người trẻ hơn thì sao.. bạn bị đào thải.. đó là thực tế xã hội, mình nghĩ chắc bạn cũng hiểu..

Mình o đồng tình với ý kiến của bạn . Bạn làm gì hoàn toàn phụ thuộc vào năng lực và vị trí bạn ứng tuyển . Với sự cạnh tranh trong các công ty IT thì khó mà đứng vững nếu không có năng lực mà vào bằng Ô DÙ .
Còn Dev mà giỏi thì lương rất cao đấy bạn à. Minh thấy những cty lớn như FPT thường xuyên tuyển Fesher ấy. Bi h cũng đang tuyển ấy. lương rất cao (5-7tr) cho mấy tháng học việc ban đầu ! Cơ hội rất nhiều mà bạn !

Mr-k

Qui trỉnh phát triển phần mềm đúng là có nhiều giai đoạn thật, nhưng trước tiên bạn hãy nghĩ đến sau khi bạn tốt nghiệp, bạn chân ướt chân ráo, bạn không có cô chú, họ hàng, không có người giới thiệu đỡ đầu thì khi may mắn xin đc việc làm bạn sẽ đc làm gì đầu tiên ... code, code & code.. & khi bạn không còn khả năng sáng tạo so với những người trẻ hơn thì sao.. bạn bị đào thải.. đó là thực tế xã hội, mình nghĩ chắc bạn cũng hiểu..

Mình o đồng tình với ý kiến của bạn . Bạn làm gì hoàn toàn phụ thuộc vào năng lực và vị trí bạn ứng tuyển . Với sự cạnh tranh trong các công ty IT thì khó mà đứng vững nếu không có năng lực mà vào bằng Ô DÙ .
Còn Dev mà giỏi thì lương rất cao đấy bạn à. Minh thấy những cty lớn như FPT thường xuyên tuyển Fesher ấy. Bi h cũng đang tuyển ấy. lương rất cao (5-7tr) cho mấy tháng học việc ban đầu ! Cơ hội rất nhiều mà bạn !

nthuongem

Như mình đã nói rồi.. không phải ai cũng may mắn xin đc 1 chân làm việc trong những công ty thật sự chuyên nghiệp như bạn..
Vì vậy lựa chọn của họ không còn gì khác ngoài những chỗ như thế.. :(
Còn về chuyện nhờ những người nhờ vào "ô dù" mà không có khả năng thật sự như bạn đề cập thì ... xã hội đầy những thành phần như thế & họ vẫn đứng vững, vẫn làm sếp người ta đó thôi..
Thân.. :)

Bên trên