OLED và QLED, 2 công nghệ TV hoàn toàn khác biệt

cu bi

Việc mỗi hãng đưa ra những điểm mạnh của mình là điều tất nhiên thôi chứ nhỉ, mình nghĩ chuyện đó là bình thường

Audio VIP

Active Member
Ở đây không phải là cạnh tranh các bác , mà mình bỏ tiền cao mua phải hàng chất lượng thấp , tiền kiếm không dễ mà sao để lừa được , Giống như đi mua 1 cái điện thoại iphone 7 plus 21tr đồng nhưng thực chất nó chỉ là iphone 6s plus ( 18tr)

congdaknong

Ở đây không phải là cạnh tranh các bác , mà mình bỏ tiền cao mua phải hàng chất lượng thấp , tiền kiếm không dễ mà sao để lừa được , Giống như đi mua 1 cái điện thoại iphone 7 plus 21tr đồng nhưng thực chất nó chỉ là iphone 6s plus ( 18tr)
Chả ai dại mà bỏ tiền cao mua chất lượng thấp đâu bác ơi

Xem những trận cầu kinh điển, những cảnh quay cực nhanh mà hình ảnh vẫn mượt mà,không làm mất cảm xúc của người xem, chỉ có thể là QLED
Bạn có nhầm không đấy:D Tivi Qled là công nghệ LCD mà lại xử lí nổi hình ảnh của bóng đá ngon thì Oled không có cơ hội xuất hiện rồi.

nhanma154

Member
Hiện tại về cơ bản Oled đã chiến thắng Qled về mặt công nghệ, nhưng thắng về thị trường thì chưa chắc. Thời đầu bằng VHS rẻ hơn nên thắng Betamax mặc dù chất lượng hình ảnh Betamax vượt trội hơn (Đến giờ các hãng truyền hình vẫn lưu trữ phim betamax). Thời đĩa bluray vs HDDVD thì bluray thắng (bluray chất lượng cao hơn và giá cao hơn). Bản thân Samsung cũng chọn Oled cho smartphone và luôn quảng cáo về sự vượt trội của mình cho màn Oled nên tương lai chắc chắn là của Oled vấn đề là bao giờ thôi. Qled giống như một cú hích nâng cấp đời chót của màn LCD chuẩn bị rớt đỉnh nên ai không ngại sở hữu một công nghệ đang sắp cũ thì nên mua còn tốt nhất thì nên dành tiền cho Oled

laupa

QLED của anh Sam thực chất đúng chỉ là con màn LCD mà suốt ngày PR mang đi đấu với OLED, mấy trang công nghệ thế giới đang ném gạch đá chỉ trích QLED quá trời
Sao lạ nhỉ mình thấy thị trường đang rất thích dòng Qled của SS mà

lothamilk

QLED của anh Sam thực chất đúng chỉ là con màn LCD mà suốt ngày PR mang đi đấu với OLED, mấy trang công nghệ thế giới đang ném gạch đá chỉ trích QLED quá trời
Bác cho em xin thông tin chính thức ạ, chứ ko có bằng chứng nói vậy người đọc không tin đâu ạ.

linkbook

Các hãng cạnh tranh nhau nên fan hai bên cãi nhau quyết liệt nhỉ, theo em nghĩ chất lượng, doanh thu sản phẩm sẽ quyết định tất cả, cãi nhau chi mệt

lyminhduc

Nhưng nếu cho mình chọn thì mình sẽ chọn độ tương phản theo màu đen, chứ dùng độ sáng tạo tương phản cao như SS QLED thì xem lâu con mắt chắc đi bụi đời là cái chắc. Mình đã xem qua QLED thử đúng 1 bộ phim khoảng 1h30phút liên tục, mỏi mắt kinh khủng dù giảm sáng hoặc để mặc định. Trong khi xem con OLED lại rất dễ chịu mắt, ít mỏi.
Nói chung độ sáng tối đa cao như QLED chỉ cần thiết cho các TV đặt làm biển quảng cáo ngoài trời chứ xem gia đình thì không tốt chút nào, nhất là cho mấy đừa con nít ở nhà xem TV là tụi nó xem rất lâu
ngưỡng mộ độ chịu chơi của bác quá, nhà bác tậu 2 chiếc này để so sánh luôn hả, hihi

davy

Em chỉ xin góp đôi lời. Mấy hôm nay bận không theo các bác được. Nhưng thấy có bài "PR trá hình" trên diễn đàn nhà mình. Lướt 1 đoạn thì thấy là SS muốn lấy lời khen của anh em HDVN thì hơi khó rồi. Anh em HDVN sống vì đam mê, sao dễ bịp được. Phải chăng là SS chơi trò hiệu ứng ngược.
Điều thứ 2 muốn tâm sự cùng các bác là. Các bác đừng mong công nghệ TV nó thay đổi nữa. Không phải vì em không thích mà là không có tiền để theo. Các hãng đang chơi cái trò mèo vờn chuột. Lúc họ bán full HD thì 4K đã coi như hoàn thành rồi. Nhưng cứ thích mỗi năm thay đổi 1 tí, gọi là có cái mới để hút khách. Cứ vậy là em thấy dân mình khổ rồi. Thích cái OLED bỏ mịa, bỏ cả đống tiền mua, sang năm lại có con bằng đó giá hoặc nhỉnh hơn tí nó lại hiện đại hơn. Thôi thì cứ 5-10 năm nâng cấp công nghệ 1 lần anh em còn có tiền theo. Em chỉ cần vậy, kệ nhà sản xuất làm thế nào bán được hàng mà không có đổi mới thì là viêc của họ.
Bác ơi, nói như bác thì làm sao cho các hãng có động lực cải tiến, họ làm tất cả chỉ vì khách hàng thôi ạ.

caothudeche

Moderator
Bác ơi, nói như bác thì làm sao cho các hãng có động lực cải tiến, họ làm tất cả chỉ vì khách hàng thôi ạ.
Không phải tất cả vì khách hàng đâu bạn ạ. Tất cả vì "câu khách hàng" thì chuẩn hơn.Vì yếu tố thị trường nên các hãng nhòm ngó lẫn nhau để đưa ra cái mới. Mỗi năm thay đổi 1 tí, mà rõ ràng là các năm trước đó họ đã sẵng sàng rồi.
Nếu bạn theo dõi qui luật phát triển thì sẽ thấy tốc độ phát triển càng nhanh thì càng nhanh lụi tàn. Lúc đạt đỉnh cao nhất cũng là lúc xuống dốc. Công nghệ đâu mà thay đổi nhanh đến thế, chẳng qua nó vẫn vậy, các hãng cố tình mỗi năm 1 tí để câu khách thôi.

maanhtai

Thế khi mua bác nhắm mắt mua bừa hay sao vậy

Bên trên