Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

Ðề: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

Ko có member nào là người của megastar nhỉ, nếu có chắc chuẩn !

poly

Banned

Nhiều ông chả biết gì cứ chém gió. Bản phim digital 2D và 3D nhập về VN chứa sẵn trong 1 cái HDD( kèm theo ) chuyên dụng có dung lượng cực lớn chỉ có máy chiếu digital mới đọc được. Nó ko có tính bằng TB đâu mấy ông ạ.

MyRom

Active Member

Nhiều ông chả biết gì cứ chém gió. Bản phim digital 2D và 3D nhập về VN chứa sẵn trong 1 cái HDD( kèm theo ) chuyên dụng có dung lượng cực lớn chỉ có máy chiếu digital mới đọc được. Nó ko có tính bằng TB đâu mấy ông ạ.
:D Cực lớn là vài trăm hay cả ngàn tb hả bác poly? Tiện đây bác nói về hệ thống máy chiếu màn chiếu và giàn âm thanh của rạp hát luôn cho mình và vài anh em khác mở mang kiến thức. Vd như hệ thống rạp của Megastar chẳng hạn (cái này mình hỏi thiệt đó, rất mong bác nếu có thời gian viết 1 bài hay hay về chủ đè này nha)

em thấy ra rạp xem phim thường thì đoạn đầu màn hình vẫn là DVD player, nhưng hùi trước có đọc thì hình như chiếu bluray cũng ko nét ở màn lớn như ở rạp được, mà phải sử dụng phim nhựa

Connor

Well-Known Member

Như bác nói thì mấy phim digital trên megastar là đều chiếu từ HDD chứ k phải phim nhựa? Nếu vậy thì hai bản này có gì khác nhau khi chiếu trên rạp không?

poly

Banned

Như bác nói thì mấy phim digital trên megastar là đều chiếu từ HDD chứ k phải phim nhựa? Nếu vậy thì hai bản này có gì khác nhau khi chiếu trên rạp không?

Nói cho dễ hiểu : bản digital rõ nét hơn bản 35ly, giống kiểu DVD so với băng VHS, và digital phụ đề chữ trắng so với chữ vàng 35ly

duybachhpvn

Các bác bảo phim nhựa chất lượng tốt hơn bluray mà sao mình xem ngoài rạp nó cứ sọc sọc màn hình, lại tối nữa, không nét và sáng như trên PC ? Giờ ở megastar có cái bản 2D Digital xem không kahcs gì HD ở nhà, vậy bản Digital này là thế nào so với phim nhựa ?

vanmanh41

Member

NGHE CÁC BÁC PHÁN ĐẦU CỨ NHƯ MỞ RA ẤY,

phunutreem

Cũng còn tùy bạn ạ hihi cũng có bản nguyên gốc mà nhưng bạn mình nói cũng có bản không nguyên gốc đâu nên cũng nên cẩn thận

ilVietnam

Well-Known Member

Thì bạn thử nghĩ mà xem, ngày xưa chụp ảnh bằng phim nhựa rồi đem đi rửa ảnh phóng to ra khổ lớn mà vẫn không bị rạn hình.
Tương tự phim nhựa chiếu ở rạp cũng gần giống như vậy thôi.
Còn phim bluray, nét thì nét thật nhưng phóng to ra nhưng rạp thì không biết những người ngồi hàng ghế đầu nhìn thấy hình ảnh rạn đến mức thế nào.
PS: Mình đã thử ngồi sát TV 40'' Full HD ở nhà rồi, nhìn thấy rõ từng pixel (to đùng).:)

thaotienvinhan

Active Member

Phim nhựa có độ phân giải là 4k...còn phim Blu-ray có độ phân giải là 2k..vì vậy có thể dùng phim nhựa chuyển thành phim BD dễ dàng.
Sang năm đã có TV 4K, nguồn phát thì từ truyền hình, chẳng hạn như Olympic London 2012 đã có hãng lên lịch quay và phát sóng chuẩn truyền hình 4K...Chưa thấy nói đến chuẩn ghi ra đĩa 4K :)
Hiện nay bên Nhật đã có UltraHD ( gấp 16 lần HD ) nếu chuẩn này sau này thương mại thì không biết những nguồn phim nhựa cũ làm sao mà chuyển sang chuẩn UltraHD này nữa đây...mong cao thủ nào giải đáp hộ

Công nghệ nhanh quá, Đọc xong thấy sẽ tốn tiền dài dài thiết bị phim ảnh nứa rồi!:p

ti2li119

Well-Known Member

Mình cũng chẳng biết độ phân giải chính xác của nó nữa?

uduchi24

Member

phim HD mình thấy đã đẹp rồi, cái ultraHD gấp 16 lần ai chịu nổi nữa. mà vậy thì dung lượng chắc cũng 4 5 chục gb 1 phim nhỉ

bbbooo

Member

Mình nhớ không nhầm dữ liệu phim Avatar là ~2exabyte ;;)

cái đó là dữ liệu làm phim thôi.Khi trích ra còn phim ko thì khác bác à. Chứ bác thử tưởng tượng xem, ở VN thì cho là ít lắm thì 3 rạp chiếu nguồn gốc đi, thì phải làm 3 cái hệ thông dữ liệu lên đến 2exabyte cho 3 rạp à =)) . Rồi đâu tính riêng VN còn rất nhiều nước khác và cũng làm cách tương tự như bác =)). Thế thì hiệu suất mang lại cao ko khi muôn phim đó cho cả thế giới biết ? =))

thuphuongan

Mình không biết ở nước ngoài thế nào chứ mình thường xuyên đi coi phim ở rạp thì thấy phim không rõ nét và không trong như khi xem màn hình HDTV, chỉ được cái view hoành tráng thôi, về âm thanh thì dĩ nhiên là nghe ở rạp đã hơn vỉ ở nhà khó mà mở lớn như ở rạp được. Với lại xem phim ở rạp là một loại hình sinh hoạt văn hóa khác nữa chứ không thuần túy là HD hay không?

YeuNhac

Banned

http://www.dcimovies.com/DCIDigitalCinemaSystemSpecv1_2.pdf

Video:
2048×1080 2K at 24 or 48 Hz and 4096×2160 4K at 24 Hz; 3×12 bit color depth in X'Y'Z' color space.
ISO 15444 (Motion JPEG 2000) 250 Mbit/s data rate

Audio:
Up to 16 channele
24 bit linear PCM, 48 or 96 kHz

Total data rate (video and audio) 113 - 129 GB/h (112,5 GB/h video, 0,52 - 16,59 GB/h Ton).

Digital Cinema Initiatives (DCI) - DIGITAL CINEMA SYSTEM SPECIFICATION, VERSION 1.2

Digital cinema - Wikipedia, the free encyclopedia

takasi01

Member

http://www.dcimovies.com/DCIDigitalCinemaSystemSpecv1_2.pdf

Video:
2048×1080 2K at 24 or 48 Hz and 4096×2160 4K at 24 Hz; 3×12 bit color depth in X'Y'Z' color space.
ISO 15444 (Motion JPEG 2000) 250 Mbit/s data rate

Audio:
Up to 16 channele
24 bit linear PCM, 48 or 96 kHz

Total data rate (video and audio) 113 - 129 GB/h (112,5 GB/h video, 0,52 - 16,59 GB/h Ton).

Digital Cinema Initiatives (DCI) - DIGITAL CINEMA SYSTEM SPECIFICATION, VERSION 1.2

Digital cinema - Wikipedia, the free encyclopedia

Toàn Eng k bác, k có Vie hả???

congthai

Member

Ở nước ngoài (cụ thể là tại Pháp), phim chiếu tại rạp đa số là phim nhựa. Chỉ trong một số rạp có đầu tư thiết bị chiếu phim Digital thì họ sẽ sử dụng máy chiếu phim đặc biệt cho Digital Movie.

Máy này có nhiều hãng sản xuất, nhưng thông dụng nhất là máy mang tên : Christie CP 2000.

Các bạn nào có khả năng đọc hiểu tiếng Pháp thì có thể tham khảo tại đây :

Le projecteur numerique

Phim được chứa trong ổ cứng và dĩ nhiên là phim này sẽ được mã hoá để tránh tình trạng copy lậu, theo tài liệu tham khảo ở trên tôi thấy ổ cứng chứa phim chỉ có khoảng 146 Go cho 1 phim dài 1h30.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên