Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

lahabentin

Well-Known Member
Bác nào bảo hiện nay phim chiếu rạp tại VN là phim nhựa thì hãy xem lại. Chỉ toàn file plu-ray iso chép trong HDD thôi!

daewoo

Member
Ðề: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

phim chiếu rạp chất lượng làm sao bằng bluray được , cả về âm thanh lẫn hình ảnh .

boyvipcc16

Active Member
Ðề: Re: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

Bác nào bảo hiện nay phim chiếu rạp tại VN là phim nhựa thì hãy xem lại. Chỉ toàn file plu-ray iso chép trong HDD thôi!

Bó tay, chém vừa thôi ông. Biết thì im đi còn la lớn - nó lòi ra cái ngu=))=))=))

đương nhiên ko phải là bluray gốc rồi . chíu rạp xong thì ít nhất 2 tháng sau mới có bản blueray chính thức

dangphuongcxn

Active Member

Theo mình biết, fim chiếu rạp là fim nhựa. Thông thường, fim nhựa ra rạp trước, hốt khách đã. Rồi sau đó, mới có đĩa BlueRay bán sau. Mình suy luận như vậy, bởi vì:
- Chả có ma nào dại mà đem đĩa gốc BlueRay vào VN chiếu cả, ai mà tin tưởng được cái đĩa đó không bị copy rồi quăng lên mạng vào sáng hôm sau?
- Phát hành đĩa (DVD hay Blueray) thường là nhắm tới lực lượng coi ở gia đình hoặc người không có điều kiện xem ở rạp lớn (người già, người tàn tật, người...không thích chỗ đông người) để "hốt cú chót"
Mình suy luận vậy có gì sai mong mọi người góp ý nhé!

Bluray chứ không phải là Blueray nhé bác.

boyvipcc16

Active Member

Bluray chứ không phải là Blueray nhé bác.
Blu vs Blue như nhau thôi, đều là màu xanh, đó là cách chơi chữ mà =))

---------- Bài trên gởi vào lúc 03:26:27 AM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 03:25:33 AM ----------

phim chiếu rạp chất lượng làm sao bằng bluray được , cả về âm thanh lẫn hình ảnh .
Bá đạo comment =))

earl_grey

Well-Known Member
Đấy em đã bảo, có nhiều bác vẫn tưởng blu-ray là cái gì thần thánh lắm í! Những câu hỏi như "máy em liệu có chạy được blu-ray không" mà toàn Core i3, i5... nghe phát mệt!

boyvipcc16

Active Member

Core 2 Duo dư sức rồi cần gì Core i =))

Quocduytu

Member

Theo mình đc biết vì có lần xem trên tivi chuyên mục điện ảnh của vtv có nói là những phim chiếu rạp thường đến 90% là được quay bằng phim nhựa.sau một năm thì nhà sản xuất mới in ra bản bluray hay DVD để bán rộng rãi cho người xem ở gia đình.nếu đúng vậy thì tất cả các phim bluray hay DVD thì củng đều chiết xuất từ phim nhựa mà ra!ngoại trừ nhửng phim digital như kunfu panda hay như avatar làm từ máy tính thì khác ko phải quay bằng phim nhựa.

liusan

Member

Blu vs Blue như nhau thôi, đều là màu xanh, đó là cách chơi chữ mà =))

---------- Bài trên gởi vào lúc 03:26:27 AM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 03:25:33 AM ----------

Bá đạo comment =))
Blu-ray là chuẩn định dạng video.
Còn Blueray thì không có nghĩa gì hết.

tronemga

Member

Mấy bác cho em hỏi sao có nhiều film bluray khi xem ko full hết màn hình mặc dù em thấy ghi 1920x1080 rõ ràng, xem bằng MPC-HC stretch ra nó vẫn vậy!!? Vd là film Battleship mới đây chẳng hạn:D

Chỉnh sửa lần cuối:

mourista

Member

Blu-ray là chuẩn định dạng video.
Còn Blueray thì không có nghĩa gì hết.
Đúng là Blu-Ray là chuẩn định dạng video và đã được đăng ký bản quyền. Tuy nhiên Blu cũng lấy từ Blue mà ra, cho nên nói Blueray ko chính xác tên theo chuẩn đăng ký nhưng về nghĩa thì vẫn đúng và vẫn có thể hiểu được.
Mà túm lại, nếu em ko viết mà em đọc thì đố bác phân biệt được "Bluray" với Blueray" đấy.

earl_grey

Well-Known Member
Re: Ðề: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

Đúng là Blu-Ray là chuẩn định dạng video và đã được đăng ký bản quyền. Tuy nhiên Blu cũng lấy từ Blue mà ra, cho nên nói Blueray ko chính xác tên theo chuẩn đăng ký nhưng về nghĩa thì vẫn đúng và vẫn có thể hiểu được.
Mà túm lại, nếu em ko viết mà em đọc thì đố bác phân biệt được "Bluray" với Blueray" đấy.

Đúng là "blu-" lấy từ "blue", nhưng nên dùng chính xác thuật ngữ. Còn nói Blu-ray là định dạng video thì bác nên đọc lại toàn bộ topic.

Bên trên