Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

ringlord

Member
Ðề: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

hay hay hay, TV 720 của mình chắc chuẩn bị lạc hậu roài. The Hobbit đi đầu trong công nghệ 4K rồi, chắc sắp tới chuẩn 4K sẽ thông dụng hơn nhiều.

diquaniemdau

Cả nhà cho mình hỏi phim chiếu trên rạp như ở megastar có phải là phim Bluray nguyên gôc không vậy?

Blueray là công nghệ ghi đĩa (như CD, DVD), chứ ko phải 1 chuẩn phim (như FLV, MKV,..)
Mình hiểu thế có đúng ko nhỉ?

taoTnuday

Well-Known Member
Re: Ðề: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

Phim nhựa có độ phân giải là 4k...còn phim Blu-ray có độ phân giải là 2k..vì vậy có thể dùng phim nhựa chuyển thành phim BD dễ dàng.
Sang năm đã có TV 4K, nguồn phát thì từ truyền hình, chẳng hạn như Olympic London 2012 đã có hãng lên lịch quay và phát sóng chuẩn truyền hình 4K...Chưa thấy nói đến chuẩn ghi ra đĩa 4K :)
Hiện nay bên Nhật đã có UltraHD ( gấp 16 lần HD ) nếu chuẩn này sau này thương mại thì không biết những nguồn phim nhựa cũ làm sao mà chuyển sang chuẩn UltraHD này nữa đây...mong cao thủ nào giải đáp hộ

hí hí chính bác là cao thủ rui còn j nữa :p
mà khi ra 4k phổ thông rui thì ổ cứng đâu chịu cho nổi các bác nhể :p

cái đó là dữ liệu phim hiệu ứng ấy gồm model texture đổ bóng lặc vặc mới lên tới nhiêu đó

phim chiếu rạp nó có định đạng là MXF dung lượng khoảng 125G -->200G tùy thường lượng phim(Phim này là Digital) ,một vài hình mấy bác tham khảo

hodackhoa

Well-Known Member

Thank!, bây giờ mới biết!

tycom

Member

Trời ạ. Giờ mới bít chuyện này.

thanhdol

Active Member

Trên trang chủ của mega thấy toàn digital, không thấy có bản tiêu chuẩn 35mm, xem mất cả sướng. Quan điểm của mình là đã đi xem rạp thì phải 35mm mới phê được (trừ 3D)

Theo mình biết, fim chiếu rạp là fim nhựa. Thông thường, fim nhựa ra rạp trước, hốt khách đã. Rồi sau đó, mới có đĩa BlueRay bán sau. Mình suy luận như vậy, bởi vì:
- Chả có ma nào dại mà đem đĩa gốc BlueRay vào VN chiếu cả, ai mà tin tưởng được cái đĩa đó không bị copy rồi quăng lên mạng vào sáng hôm sau?
- Phát hành đĩa (DVD hay Blueray) thường là nhắm tới lực lượng coi ở gia đình hoặc người không có điều kiện xem ở rạp lớn (người già, người tàn tật, người...không thích chỗ đông người) để "hốt cú chót"
Mình suy luận vậy có gì sai mong mọi người góp ý nhé!
Bác nói đúng nhà sx làm ra đĩa Blueray là để tận thu

huyenvtus

Member

Trên trang chủ của mega thấy toàn digital, không thấy có bản tiêu chuẩn 35mm, xem mất cả sướng. Quan điểm của mình là đã đi xem rạp thì phải 35mm mới phê được (trừ 3D)

NẾU BÁC QUAN ĐIỂM THẾ NÀY THÌ SANG NĂM 2013 NÀY SẼ KHÔNG CÒN PHIM HOLLYWOD CHO BÁC XEM NỮA NHÉ.
CHUYỆN THẾ NÀY!
NẾU SO SÁNH PHIM 35MM VỚI PHIM SỐ Y NHƯ CÂU CHUYỆN SO SÁNH MÁY ẢNH CƠ CHỤP PHIM NHỰA VỚI MÁY ẢNH SỐ MÀ CÁC BÁC THI NHAU BẮN VÀO THẺ NHỚ HIỆN NAY! AI CŨNG NÓI VỀ CÁI NÀY HƠN, CÁI KIA HƠN, GIỜ THÌ CÁI NÀO ĐANG ĐƯỢC DÙNG PHỔ BIẾT CHẮC BÁC BIẾT RỒI.

TỪ NĂM 2013 NÀY NHỮNG NHÀ PHÁT HÀNH PHIM LỚN TRÊN THẾ GIỚI SẼ BỎ PHIM NHỰA VÀ TOÀN LÀM PHIM SỐ THÔI, TRỪ CÁC ĐỊNH DẠNG ĐẶC BIỆT IMAX. PHIM NHỰA SẼ KHÔNG CÒN CHỖ ĐỨNG HOẶC CÒN LÀ CỦA CÁC CỤ TỚI DỰ LIÊN HOAN CỔ ĐIỂN

PHIM SỐ CÓ NHỮNG ƯU ĐIỂM NỔI TRỘI:
- CHI PHÍ SẢN XUẤT THẤP (CÁI NÀY Y NHƯ DÙNG MÁY ẢNH SỐ CÓ THẺ VÀ MÁY ẢNH CƠ BẰNG PHIM NHỰA)
- CHI PHÍ SAO LƯU THẤP (SAO LƯU PHIM NHỰA CỰC KỲ TỐN)
- CHI PHÍ BẢO QUẢN THẤP (THỰC RA LÀ BẢO QUẢN Ổ CỨNG CÁC BÁC BIẾT RỒI, PHIM NHỰA THÌ THÔI RỒI)
- CHẤT LƯỢNG KHÔNG GIẢM THEO THỜI GIAN (PHIM NHỰA 35MM MÀ BÁC NÓI Ở TRÊN HAY PHIM IMAX MẤY CHỤC MM ĐI NỮA THÌ CHIẾU NHIỀU BỊ XƯỚC HẾT, CHẮC BÁC ẤY THÍCH CÁI CẢM GIÁC XƯỚC XƯỚC NÀY)
- CỰC KỲ BẢO BẬT: CHUẨN PHIM SỐ HIỆN NAY ĐƯỢC HIỆP HỘI CÔNG NGHIỆP ĐIỆN ẢNH THẾ GIỚI PHÁT TRIỂN VÀ MÃ HÓA RẤT CAO, KHÔNG ĂN CẮP ĐƯỢC ĐÂU
- ... CÒN NỮA CHƯA TIỆN NÓI NHÉ

* CÒN VÒNG ĐỜI 1 PHIM THƯƠNG MẠI THẾ NÀY NHÉ

MÁY QUAY - (TỔNG HỢP, BIÊN TẬP, HIỆU ỨNG...) - ĐÓNG GÓI - MÃ HÓA - PHÂN PHỐI RẠP (DỮ LIỆU RIÊNG VÀ KEY RIÊNG), TỚI ĐÂY LÀ XONG VÒNG RẠP CHỪNG 2 TUẦN TỚI 1 THÁNG, TÙY PHIM
SAU ĐÓ SẼ BÁN CHO CÁC HÃNG TRUYỀN HÌNH TRẢ TIỀN LỚN CHI CINEMAX, HBO,... (CHỪNG 1 THÁNG, 2 THÁNG SAU LÊN RẠP)
SAU ĐÓ MỚI IN ĐĨA BLURAY, DVD BÁN RA CHỢ (CHỪNG 3, 4 THÁNG SAU LÊN RẠP) - TỚI NƯỚC NÀY ANH EM CHƠI HD MỚI CÓ CÁI ĂN NÀY.

Stormhdvn

Well-Known Member

Nhớ trước có topic bác chip đã nói rồi mà

dia

Well-Known Member

Nhiều kiến thức quá, bữa nay mới biết. Thanks các Bác

dichthuat

hehe, mình cũng ko biết phim chiếu rạp thuộc thể loại nào, thanks mọi người nhiều nhá, giờ thì đã biết

hehe, mình cũng ko biết phim chiếu rạp thuộc thể loại nào, thanks mọi người nhiều nhá, giờ thì đã biết

Mình thấy thông tin trên đây búa xua, khac nhau, ko biết ai chính xác

Thế tóm lại giờ bác đã biết cái gì???

natokan

giờ thì mình đã biết rõ hơn rồi. thanks các bác đãn chỉ giáo.

Bên trên