Popcorn Hour A500 - HDP phát 4K cho nhu cầu đơn giản!

TaxiDriver

Well-Known Member
Cách đấu của bác hơi lạ. Sao xem phim không đấu thẳng từ HDP sang Reicever rồi ra loa và lên tivi luôn vậy bác. Mà bác đang chơi đầu gì, vẫn A500 à?

Em đang chơi A500, nhưng Receiver Denon A10se chỉ có cổng optical (không có HDMI). Cũng chỉ xem phim có DTS thôi, công nghệ mới nữa thì thôi. Chưa có xiền nâng cấp :p

dangthanhthe

Well-Known Member
Với đầu A500 xem phim tôi dùng cổng HDMI, rồi dùng dây quang nối từ tivi sang amply.
Còn nghe nhạc thì chơi dây AV. Coi như 2 đường riêng biệt.

Bác đấu vậy thì Tivi làm "méo tiếng" hết rồi. Trừ một số dòng đời mới nhất của Sony và Samsung thì bình thường TV không có chế độ passthought âm thanh và/hoặc có Chip DTS.

Em nghĩ có thể chọn giải pháp HDMI lên Tivi và công đồng trục Coaxial (màu vàng trên A500) sang thẳng REC luôn. Tham khảo bên topic của bác trung224 thì cổng Coaxial còn tốt hơn cổng Quang ạ.

TaxiDriver

Well-Known Member
Bác đấu vậy thì Tivi làm "méo tiếng" hết rồi. Trừ một số dòng đời mới nhất của Sony và Samsung thì bình thường TV không có chế độ passthought âm thanh và/hoặc có Chip DTS.

Em nghĩ có thể chọn giải pháp HDMI lên Tivi và công đồng trục Coaxial (màu vàng trên A500) sang thẳng REC luôn. Tham khảo bên topic của bác trung224 thì cổng Coaxial còn tốt hơn cổng Quang ạ.

À nhầm, em chơi Optical từ đầu HD cắm sang Rec, chứ không phải từ tivi :D. HDMI chỉ hình ảnh thôi.
Chơi Coaxial thì phải sợi tốt, đắt tiền mới vượt trội. Thấy Optical cũng ổn với âm thanh DTS rồi, còn công nghệ phim đời mới hơn có DTS-HD, DTS-X .... để hồi sau... :p

Chỉnh sửa lần cuối:

dangthanhthe

Well-Known Member
Em đang ở hdnamkhanh, setup của họ đây:

View attachment 249844

Các cổng ăn chơi, cổng HDMI mạ vàng chóe. Thêm cổng Balance.
View attachment 249845

Bác để setup như vậy phí con REC lắm. A10SE coi như đừng đầu dòng mặt trơn của đám REC rồi (tiến sát cạnh dòng mặt có cửa đóng mở A1xxx, A11xxx). Tuy THD% của nó hơi cao 0.7% chưa thích hợp cho nghe nhạc stereo lắm nhưng mạch DAC đã đến 24bit/92kHz rồi, tức là xử lý ngon lành các định dạng Flac tới 92kHz, chuẩn âm thanh cũng tới DTS-HD.MA rồi. Bác cứ để passthought hết đi ạ. Gặp phải bộ/show nào có TrueHD (192kHz) thì chịu khó quay lại chọn Downmix cũng được.

Còn nhiều kiểu bố trí của A500 thì em cho là con DAC Chip ESS9023P gì đó chỉ giải mã cho phần 2 kênh thôi nên bác dùng dây RCA AV nối thẳng vào Ampli em nghĩ là chuẩn.

Minhsur

Banned
Với đầu A500 xem phim tôi dùng cổng HDMI cắm sang tivi để lấy hình, rồi dùng dây quang nối từ HD sang amply.
Còn nghe nhạc thì chơi dây AV. Coi như 2 đường riêng biệt.
Với A500 chơi LL quá đơn giản bác ạ. Nhưng A500Pro quả là vấn đề, cái của nhà em đang khác mấy chỗ đã có hàng ở Việt Nam.

okai2

Well-Known Member
Minh cung co A500, nhung minh thay sao may cai screenshot, thay AC3 downmix duoc, cua minh thi ko. Chac co le Version US khac voi Version cua Chau A qua. Minh dung HDMI qua Tv, con dung optical qua Rec. Nhung moi khi coi phim co DTS, minh phai turn off HDMI off, de ON thi ko co tieng qua REC. Con may audio kia thi lai turn on HDMI, con ko thi lai ko co tieng qua TV. Boi vay luc nao cung phai co 2 dau chieu phim khac nhau, thang nay ko duoc, thi dung thang khac.

dangthanhthe

Well-Known Member
Hic. Các bác xem thông số của Oppo 203 - 4K mới chưa? Giá 17 triệu. Chắc em từ bỏ ý định A500 / pro

tanhuy_hd

Active Member

TaxiDriver

Well-Known Member
Bác để setup như vậy phí con REC lắm. A10SE coi như đừng đầu dòng mặt trơn của đám REC rồi (tiến sát cạnh dòng mặt có cửa đóng mở A1xxx, A11xxx). Tuy THD% của nó hơi cao 0.7% chưa thích hợp cho nghe nhạc stereo lắm nhưng mạch DAC đã đến 24bit/92kHz rồi, tức là xử lý ngon lành các định dạng Flac tới 92kHz, chuẩn âm thanh cũng tới DTS-HD.MA rồi. Bác cứ để passthought hết đi ạ. Gặp phải bộ/show nào có TrueHD (192kHz) thì chịu khó quay lại chọn Downmix cũng được.

Còn nhiều kiểu bố trí của A500 thì em cho là con DAC Chip ESS9023P gì đó chỉ giải mã cho phần 2 kênh thôi nên bác dùng dây RCA AV nối thẳng vào Ampli em nghĩ là chuẩn.

Ảnh kia là chụp ở shop con A500 pro, ở nhà setup passthought hết (A500 trơn).
A10se có thể giải mã âm thanh 24bit/92kHz nhưng thực tế cổng kết nối optical chỉ đạt ngưỡng 20bit/48kHz. Còn Coaxial thì em chưa kiểm tra. Dòng này chưa có HDMI nên nếu chỉ sử dụng optical thì không thể giải mã được âm thanh xem phim đời cao sau DTS, Douby Atmos...
Còn nghe nhạc tôi có amply 2 kênh riêng, chơi đường analog.

dangthanhthe

Well-Known Member
Ảnh kia là chụp ở shop con A500 pro, ở nhà setup passthought hết (A500 trơn).
A10se có thể giải mã âm thanh 24bit/92kHz nhưng thực tế cổng kết nối optical chỉ đạt ngưỡng 20bit/48kHz. Còn Coaxial thì em chưa kiểm tra. Dòng này chưa có HDMI nên nếu chỉ sử dụng optical thì không thể giải mã được âm thanh xem phim đời cao sau DTS, Douby Atmos...
Còn nghe nhạc tôi có amply 2 kênh riêng, chơi đường analog.

Vậy bác nên thử Coaxial đi ạ. Em xài sợi tầm 200k thooi mà xuất 24/92kHz bình thường. Mà con của em còn là Vten - đẳng cấp dưới A500 rất xa.

Trên con REC đã ghi DTS 24/92 thì đương nhiên nó phải nhận được với tình hình các cổng hiện tại của nó chứ. ;). Bực mình mỗi cái là POP lại toàn xuất DSD dưới 44.1kHz hoặc 176.4kHz, xuống thì thừa là lên thì thiếu

Em có mượn con X2200 đời mới về test rồi. HDMI cho đủ 192kHz nhưng tiếng không "sạch" bằng đổ cổ A11SR, công suất nhỏ hơn, vặn to xé tiếng. Chắc muốn chơi Denon tiếp phải cố X4300

Chỉnh sửa lần cuối:

TaxiDriver

Well-Known Member
Vậy bác nên thử Coaxial đi ạ. Em xài sợi tầm 200k thooi mà xuất 24/92kHz bình thường. Mà con của em còn là Vten - đẳng cấp dưới A500 rất xa.

Trên con REC đã ghi DTS 24/92 thì đương nhiên nó phải nhận được với tình hình các cổng hiện tại của nó chứ. ;). Bực mình mỗi cái là POP lại toàn xuất DSD dưới 44.1kHz hoặc 176.4kHz, xuống thì thừa là lên thì thiếu

Em có mượn con X2200 đời mới về test rồi. HDMI cho đủ 192kHz nhưng tiếng không "sạch" bằng đổ cổ A11SR, công suất nhỏ hơn, vặn to xé tiếng. Chắc muốn chơi Denon tiếp phải cố X4300

Vấn đề là thông tin về Optical, Coaxial thì không rõ. Thằng ở dưới nói về TOSLINK

https://en.wikipedia.org/wiki/TOSLINK

Audio signal Digital audio bitstream. Originally limited to 48 kHz at 20 bits. Extended to support all modern formats (Depending on manufacture and specification).
Width 32-bit audio packets
Bitrate Originally 3.1 Mbit/s; now 125 Mbit/s

Nhưng thông tin về Coaxial thì mù mờ, mà dây đó loại rẻ tiền không hay bằng optical đâu (nhiều cụ chơi đã nói rồi), phải tầm 1 triệu trở lên.

dangthanhthe

Well-Known Member
Bác cứ cắm vào thử đi đã. Nếu ko được thì em sẵn sàng làm chầu bia độ luôn. Vten của em xuất 96kHz qua Coaxial bình thường (sợi 410k/cặp)

Bác nào cho em xin ít đánh giá về giải trí online của A500 với ạ. Em đang máu em nó quá nhưng em lại có nhu cầu về giải trí onilne như xem tivi và xem phim online. Nếu có thì có phải mất phí không ạ?

Bên trên