Qua mặt Audio checker >> tái tạo mp3 thành CDDA!!!

chiphu

Ðề: Qua mặt Audio checker >> tái tạo mp3 thành CDDA!!!

Oh, ý kiến tranh luận của mình đến đây cũng "cùn" rồi. Stop ở đây vậy.

Thật không muốn tham gia thêm đâu cho rắc rối đâu, nhưng ko hiểu sao bác chiphu lại lôi mình vào@-). Vốn biết những bài post của mình bên voz ko ra gì nên mới del, tới đây lại bị "tay khá to" của voz lôi ra mà nói là tào lao. Các bác xem thấy thế có hay ko? Quyền hạn đã đi đôi với trách nhiệm chưa?L-)
Thì cứ cho là "lỡ" đi. Bác lỡ post rồi, tôi cũng lỡ đọc rồi... Ở đây có cái gì là trách nhiệm nhỉ. À có đấy, bác tự del mấy cái post đó, chứ mà còn đấy thì "trách nhiệm" nó cũng delete thôi.

Ngọ Xuân Giao

Huyền Thoại

Oh, ý kiến tranh luận của mình đến đây cũng "cùn" rồi. Stop ở đây vậy.

Thì cứ cho là "lỡ" đi. Bác lỡ post rồi, tôi cũng lỡ đọc rồi... Ở đây có cái gì là trách nhiệm nhỉ. À có đấy, bác tự del mấy cái post đó, chứ mà còn đấy thì "trách nhiệm" nó cũng delete thôi.
Tôi chẳng nghĩ là bác lỡ:-o, chỉ có thể là bác cố tình thôi^:)^. Bác chỉ lỡ đọc thì đã ko sang đây mà nhận xét. Còn khi tôi nói thế mà bác ko nghĩ là bác có trách nhiệm j về việc đó thì tôi cũng xin chịu^:)^. Hay trách nhiệm của bác chỉ có thể duy nhất là "delete"=D>

CAPTAIN

Member

Sau một chầu cafe buổi sáng về lại ôm 'em yêu' và lại ra một thí nghiệm, có thể đây là một thí nghiệm làm thoả lòng các phe đối lập.

Bài hát khá nổi tiếng: Chiều mưa biên giới
Sáng tác: Nguyễn Văn Đông
Ca sỹ: Hà Thanh
Năm thực hiện: Hình như trước 1975 tại Sài Gòn

Mặc dù file nguồn là file wma chỉ có 22kbps chất lượng rè rè nhưng sau một hồi luồn lách lại được AudioChecker 2.0 beta (build 457) chấm điểm rất cao, có thể mình nhầm hoặc máy tính của mình có vấn đề chăng, mời các bạn down về test lại dùm nhé. Có cả 2 file nguồn (wma) và file kết quả (flac).

Down tại đây: http://mega.1280.com/file/O5O16ZZO/

Phoenix

Member

Sau một chầu cafe buổi sáng về lại ôm 'em yêu' và lại ra một thí nghiệm, có thể đây là một thí nghiệm làm thoả lòng các phe đối lập.

Bài hát khá nổi tiếng: Chiều mưa biên giới
Sáng tác: Nguyễn Văn Đông
Ca sỹ: Hà Thanh
Năm thực hiện: Hình như trước 1975 tại Sài Gòn

Mặc dù file nguồn là file wma chỉ có 22kbps chất lượng rè rè nhưng sau một hồi luồn lách lại được AudioChecker 2.0 beta (build 457) chấm điểm rất cao, có thể mình nhầm hoặc máy tính của mình có vấn đề chăng, mời các bạn down về test lại dùm nhé. Có cả 2 file nguồn (wma) và file kết quả (flac).

Down tại đây: http://mega.1280.com/file/O5O16ZZO/

Mega.1280.com đang die, để nó sống lại rồi sẽ check spectrum xem sao :D.

agreenstone

-các bác có thể cho em link down tất cả những bài các bác đã fake đc không?
rất cảm ơn? không biết có bác nào fake đc mp3 320kbps chưa?

Phoenix

Member

Kết quả check file flac =)).

Ôi không đỡ nổi, thế này mà ai bảo là lossless chắc đập đầu tự vẫn. Chí ít là muốn đem ra test thì khi mở trên 80% volume của loa nghe không vấn đề cái đã hẳn bàn đến vụ check sai thật này. Cái này gọi là cố công làm cái vỏ thiên nga cho con vịt chui vào nhưng cuối cùng vẫn kêu tiếng vịt =))....Họa may 320kbps VBR convert với thuật toán của softwares NCH thì may ra nghe còn lầm lẫn... =)) Ôi thiệt là cố công..Muốn làm giống trên cũng dễ lắm, tăng thêm decibel là cái spectrum nó vọt nóc liền hà. Đâu cần tốn chi nhiều công đoạn vậy =)).

Test nhạc dựa vào nhiều yếu tố. Căn bản là cái nào cũng có cái đoạn khởi đầu là nghe cái đã. Rồi thật giả = logic + lý thuyết thì tính sau. Cái file trên chưa vượt qua được vòng giữ xe nữa làm sao mà vào nổi vòng trong... ôi....Thật tình chưa bao giờ mình nghĩ là mình có nói rằng test thật giả "chỉ cần dựa trên spectrum cả =))" . Cái file đó chỉ cần nghe thôi là vứt vào sọt rác rồi chứ cần gì đến AC check nữa mà đòi đến vòng AA...

Chỉnh sửa lần cuối:

doanxem

Well-Known Member

Ôi không đỡ nổi, thế này mà ai bảo là lossless chắc đập đầu tự vẫn. Chí ít là muốn đem ra test thì khi mở trên 80% volume của loa nghe không vấn đề cái đã hẳn bàn đến vụ check sai thật này. Cái này gọi là cố công làm cái vỏ thiên nga cho con vịt chui vào nhưng cuối cùng vẫn kêu tiếng vịt =))....Họa may 320kbps VBR convert với thuật toán của softwares NCH thì may ra nghe còn lầm lẫn... =)) Ôi thiệt là cố công..Muốn làm giống trên cũng dễ lắm, tăng thêm decibel là cái spectrum nó vọt nóc liền hà. Đâu cần tốn chi nhiều công đoạn vậy =)).

Test nhạc dựa vào nhiều yếu tố. Căn bản là cái nào cũng có cái đoạn khởi đầu là nghe cái đã. Rồi thật giả = logic + lý thuyết thì tính sau. Cái file trên chưa vượt qua được vòng giữ xe nữa làm sao mà vào nổi vòng trong... ôi....Thật tình chưa bao giờ mình nghĩ là mình có nói rằng test thật giả "chỉ cần dựa trên spectrum cả =))" . Cái file đó chỉ cần nghe thôi là vứt vào sọt rác rồi chứ cần gì đến AC check nữa mà đòi đến vòng AA...
mod sao thế.captain chỉ nói qua mặt AC thôi,mod check spectrum mà,thêm nữa là chính mod cũng nói spectrum cũng . . . mà mod giả cái spectrum cho em check phát.dạo này thiếu việc làm.hihi

vokycaca

Mod phoenix sao thế. Sao lại đưa vô cái này làm chi, captain chỉ nói là cách qua mặt được AC và chỉ ra AC vẫn còn khuyết điểm thôi mà, đâu có nói đến làm thế là file nhạc từ mp3->lossless đâu, vịt vẫn là vịt có cái là AC lúc này không nhận ra "vịt" thôi.
Hình như phoenix đi hơi xa vấn đề rồi đó. Có lẽ câu chuyện nên finish ở đây thì tôt hơn nhỉ??

CAPTAIN

Member

Thật buồn cười quá đi mất, lại cố tình lạc đề nữa.
Có người nói thế này:

Convert mp3 => FLAC => WAV mà check được CDDA 100% thì quả thật có là anh bái làm sư phụ luôn. Audio checker có thể check lộn từ CDDA xuống MPEG chứ chưa thấy bao giờ trường hợp check MPEG ra CDDA hết. Cho nên anh mới bảo sonitpro post cái bài mp3 mà convert thành FLAC rồi sang WAV mà check ra CDDA 100% ra xem thử. Mà xem ra cậu ta lặn mất tích rồi.

Anh chưa bàn về vấn đề phần mềm. Chỉ nói rõ ở đây là CDDA cho dù nó cái audiochecker nó check ra bao nhiêu % vẫn là CDDA. Trường hợp nó check ra MPEG thì hiếm hoi mới phải xem lại.

Ví dụ như album Dare To Dream của Yanni. Nguyên 1 file to thì check ra CDDA 100% mà khi split ra thì bài 03 và bài 11 là MPEG. Cái này mới cần phải check = spectrum nhìn bằng mắt thực tế.

Rõ ràng là nói trước nói sau không như một, gậy ông đập lưng ông.

Giờ có nhiều người để phoenix gọi là sư phụ rồi đó.

Nhắc lại vấn đề đang bàn nhé: Qua mặt AC, biến mp3 thành CDDA (do AC nó cho điểm là CDDA) chứ không biến chất lượng mp3 ngang với CDDA.

Tham khảo bài gần đây nhất của doanxemvokycaca nhé!

Đúng như vokycaca nói, câu chuyện đã có hồi kết rõ ràng và nên kết thúc tại đây.

Cám ơn tất cả mọi người đã cùng tham gia!

Ngọ Xuân Giao

Huyền Thoại

Cũng xin có thêm 1 lời kết cho thread: CAPTAIN đã thể hiện đúng được chủ đề!
Cảm ơn bạn nhiều về kinh nghiệm này!!!=D>

Haihard

Member

Cũng xin có thêm 1 lời kết cho thread: CAPTAIN đã thể hiện đúng được chủ đề!
Cảm ơn bạn nhiều về kinh nghiệm này!!!=D>

Em chẳng biết nói thế nào về vụ này.
Bát nước đầy hất đi có hớt đầy lại được không?
Từ CD chuyển sang lossless đã thấy chột dạ rồi.
Bây giờ còn có vụ convert ngược lại mới thấy thật đau lòng, đáng thương và đáng giận.
>:D<

Em chẳng biết nói thế nào về vụ này.
Bát nước đầy hất đi có hớt đầy lại được không?
Từ CD chuyển sang lossless đã thấy chột dạ rồi.
Bây giờ còn có vụ convert ngược lại mới thấy thật đau lòng, đáng thương và đáng giận.
>:D<

Chắc bạn chưa đọc kĩ post 1 của anh CAPTAIN... thí nghiệm làm vui thôi...mục đích....đánh lừa pm Audio Checker, chứng minh pm Audio Checker chưa chính xác hoàn toàn.
Đọc xong một loạt hết thread này ngưỡng mộ anh CAPTAIN nhất...... ^^! Bản lĩnh quá anh.

Phoenix

Member

Chắc bạn chưa đọc kĩ post 1 của anh CAPTAIN... thí nghiệm làm vui thôi...mục đích....đánh lừa pm Audio Checker, chứng minh pm Audio Checker chưa chính xác hoàn toàn.
Đọc xong một loạt hết thread này ngưỡng mộ anh CAPTAIN nhất...... ^^! Bản lĩnh quá anh.

Cái thí nghiệm thì dễ rồi, vấn đề là ở đây nó phải qua được lổ tai của người nghe cái đã rồi hẳn tính chuyện check bằng software. Có bao giờ lôi một file âm thanh ra check trước khi nghe thử một lần đầu bao giờ đâu. Vấn đề là.... Cái chuyện vượt qua đã nói rõ ở trên bằng cách thêm decibel. Spectrum sẽ cao ngất trời. Nhưng căn bản là âm thanh sẽ bị bể <=> chưa vượt qua được cái vòng đầu là qua tai người nghe thử một lần. Cái gì cũng phải đi đôi với thực tế một chút chứ...:rolleyes:.

Ví dụ như bạn đem một file ra hỏi một người đó là lossless hay lossy thì chí ít người ta cũng nghe thử một lần rồi mới vác software ra so sánh nếu cái file đó quá chuẩn và hoàn hảo về âm vực. Còn đằng này là lôi một con vịt ra tô lại thành thiên nga, thì kiểu gì nó cũng kêu tiếng vịt chứ kêu giống thiên nga thế nào được ? Nghe cái bài hát mà nó như muốn chửi mình thì mình vác cái AC rồi đến AA check làm gì cho khổ nhỉ?

Chứ còn cái việc tạo ra lossless giả bằng cách tạo spectrum ảo dựa trên decibel lớn thì đã có từ xưa lắc lơ rồi. Phoenix không có lạ gì chuyện này mà tranh cãi. Các bạn có vẻ hiểu sai ý của Phoenix nhỉ ? Vả lại cái bài cuối cùng mà Phoenix check chí ít đã bị tác động thêm một tí từ các software khác chứ còn dùng 2 software ở đầu trang thì có vẻ là bất khả thi để có được spectrum đẹp "2 đầu như vậy"

Có bạn nào đã thử dùng cái file wma kia để làm theo 2 software ở cái cái cách đã nêu trang đầu mà ra được kết quả như hình chưa mà cứ nhảy vào phán bừa phán bậy thế ?

Chỉnh sửa lần cuối:

chiphu

Thôi đi Lĩnh ơi. Không chấp nhận thì đừng cố phản biện nữa. Anh cũng vậy.

Hơn nữa, đây chỉ là 1 bài test và chủ thread có lý của mình để lập nên thread này. Cái lý đó, nếu nghĩ theo hướng tích cực, thì đây xem như lời cảnh báo về tính không trung thực 100% của AC.

Sorry chủ thread và các bạn khác về những post trên của tôi. Cũng tính xóa đi nhưng cứ giữ đấy làm kỷ niệm, ít ra cũng thể hiện quan điểm của mình... Và xin nói lời cuối một cách thành thật, rằng bài test của chủ thread chỉ có ích/tác dụng với 1 số đối tượng nghe nhạc nào đó thôi :D

nghe&nhin

Member

các bác cứ lo cãi nhau mà ko để ý cái AC đó là bản beta mà, đợi nó ra bản chính thức đã rùi tính tiếp :))

Phoenix

Member

Thôi đi Lĩnh ơi. Không chấp nhận thì đừng cố phản biện nữa. Anh cũng vậy.

Hơn nữa, đây chỉ là 1 bài test và chủ thread có lý của mình để lập nên thread này. Cái lý đó, nếu nghĩ theo hướng tích cực, thì đây xem như lời cảnh báo về tính không trung thực 100% của AC.

Sorry chủ thread và các bạn khác về những post trên của tôi. Cũng tính xóa đi nhưng cứ giữ đấy làm kỷ niệm, ít ra cũng thể hiện quan điểm của mình... Và xin nói lời cuối một cách thành thật, rằng bài test của chủ thread chỉ có ích/tác dụng với 1 số đối tượng nghe nhạc nào đó thôi :D

Ok anh, em cũng dừng tranh luận ở đây. Em chủ yếu hướng theo cái có lợi, cố gắng tạo ra một cộng đồng biết thưởng thức âm nhạc, dùng kiến thức để lưu trữ, thưởng thức được một bài nhạc hay. Trong khi đó thread này đang lái thật sâu về lỗi phần mềm và có lẽ em xin rút ở thread này.
Chào thân ái và quyết thắng >:D<

CAPTAIN

Member

Với tư cách chủ nhà, xin ghi nhận tất cả các ý kiến tích cực của các bạn.
Một lần nữa, cám ơn mọi người đã tham gia!
Chủ nhà đóng cửa :-h.

eduran

Member

Bạn đã có đủ đồ chơi như của mình chưa? Nếu chưa thì mình gửi link cho.

Thêm 1 thí nghiệm nữa, mp3 128 kbps >> Audio Checker cho ra CDDA 100% mới đáng sợ

thanks bac CAPTAIN mình làm như bác bảo kết quả như ý 100%CDDA.THÂN

CedricDiggory

lúc đầu em đọc thoáng qua cũng tưởng là: lại một trò ảo tưởng, định convert từ mp3 -> FLAC/WAV các kiểu rồi bảo là nâng cao chất lượng file???

nhưng mà đọc lại 1 tí ti thì thấy luôn cái này chỉ đề cập đến duy nhất 1 vấn đề:
làm cái AC cứ tưởng file <gốc> mp3 <thậm chí chất lượng thấp> là file Lossless

mà bác chủ thớt cũng nói từ đầu là cái này chỉ nghịch cho vui thôi mà?

chứ không liên quan gì đến lừa lọc các kiểu gì cả?
em cũng không hiểu sao có mấy bác lao vào làm căng thế?

đây chỉ là cái nhìn của người ngoài cuộc,
có gì không phải thì cho em xin lỗi.

sonitpro

Well-Known Member

Mình nhớ ko lầm thì có 1 topic giới thiệu Audio checker và mình khẳng định soft này check WAV convert từ MP3 là CDDA mà mấy bồ ko tin.
Cả tháng nay bị cắt net, hog online đc, h hog bit topic đó còn hog?

Bên trên