Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

No-U

Active Member
Bác phải điều khiển moode audio bằng app của nó chứ sao lại dùng app rune audio
À e đang trả lời bác kia là e điều khiển runeaudio bằng app rune. Chắc em bán con này quá dù mới dùng có 1 ngày. Chỉnh chọt nó rắc rối quá. Thôi chắc chơi lap-singxer f1-mousai-amp-loa cho nó lành

do_long_khach

Well-Known Member
Bác dùng phần mềm Mupeace để điều khiển Moode vậy. Thực ra dùng Web Browser của điện thoại, máy tính bảng, pc thì ko cần phần mềm, nhưng giờ nếu yêu cầu bác biết về địa chỉ ip, ip tĩnh, ip động v.v... sẽ khó cho bác.

linh0983

Well-Known Member
Mình dùng Rune giờ cũng ổn, không cần can thiệp vô ssh gì cả.
Nên những tiện dụng của Moodle hơn Rune mình không quan tâm lắm.
Chỉ muốn biết chất âm của Moodle có hơn Rune không thôi.
Đơn giản bác làm thêm cái thẻ nhớ là hết lăn tăn ngay giữa Moode và Rune .
À toptic này bàn về Rune mà sao lại có Moode nhỉ ! Mình nói nho nhỏ thôi bác Dũng mà nghe được ổng " oánh chết " e " sợ " lắm a .:p:p:p:eek::eek::eek::D:D:D

No-U

Active Member
Bác dùng phần mềm Mupeace để điều khiển Moode vậy. Thực ra dùng Web Browser của điện thoại, máy tính bảng, pc thì ko cần phần mềm, nhưng giờ nếu yêu cầu bác biết về địa chỉ ip, ip tĩnh, ip động v.v... sẽ khó cho bác.
Vâng để em thử. Nếu kg được thì em xả pi3,bác nào thích thì pm cho em nhé. Máy em mới mua ngày 10-9-2017 gồm pi3+case mica+thẻ san disk 16gb+cục nguồn 5v-2,5A. Dược bảo hành 1 đổi 1 trong 1 năm tại hshop nhé các bác

trung224

Well-Known Member
Hôm qua em thử moode và có một vài cảm nhận thế này:
1. Về giao diện: moode đẹp hơn tí.
2. Về độ tiện dụng: hai cái như nhau, với em cả moode hay rune chỉ là renderer UPNP với laptop/smartphone làm control point lấy nhạc từ minimserver.
3. Tính năng: Moode vượt trội ở các điểm sau:
thứ nhất là moode có cho chỉnh trực quan dòng ra từ USB để tương thích với thiết bị DAC/DDC ngốn dòng (Rune cũng có nhưng ko trực quan, phải vào ssh).
thứ hai là moode cho disable trực quan wifi/bluetooth (rune cũng có nhưng phải vào ssh chỉnh)
thứ ba quan trọng nhất là chức năng resample của moode khá tốt với SoX resampler có cho chỉnh chất lượng(em ko rõ Rune dùng gì). Cái này em cũng ko dùng nhưng nếu bác nào có DAC chỉ nhận 16-44,1 thì chức năng này rất quan trọng, SoX resampler tốt hơn rất nhiều chức năng resampler của cả Minimserver.
4. Về chất âm, cái này hơi khó nói vì nó còn tùy cảm quan cá nhân. Cá nhân em thấy chất âm hai cái này khác nhau 1 phần ở kernel, nhưng cũng có đóng góp rất lớn của buffer size. Với kinh nghiệm của em suốt 2 năm qua với foobar, jriver, jplay và driver của các DAC thì Buffer size nhỏ có thể gây giật cục tín hiệu âm nhưng nếu nhỏ thì âm thanh có độ holographic 3D, nhiều chi tiết và độ động đảm bảo. Trong khi đó buffer lớn tuy đảm bảo chơi liền mạch ổn định nhưng bù lại sẽ làm âm thanh bị dầy lên, flat 2D, chi tiết bị che phủ và độ động giảm, tuy nhiên nhiều người sẽ coi đó là nghe mộc mạc hơn. Thằng rune cho tùy chọn buffer size em nhớ là từ 512 với mặc định 2048 trong khi thằng moode chỉ cho bufer size thấp nhất là 4096 nên em ko lạ khi nhiều bác thích chất âm có buffer lớn với moode hơn. Cá nhân em thì riêng phần này em đánh giá rune cao hơn.

mtminh

Well-Known Member
Bây giờ runeaudio đã config mặc định tối ưu cho audio nên ssh cũng không tác dụng:
1. wlan0: Power Management off (Không off wifi để tiết kiệm điện năng)
2. USB: max_usb_current=1 (1200mA)
3. force_turbo=1 (Tất cả tần số và điện áp của CPU, GPU core, and SDRAM chạy mức độ cao, không step down)
Cùng một tản nhiệt cho cpu: Rune cao hon moOde khoảng 5 độ C (Theo tản nhiệt của máy em). Runeaudio tiêu thu điện năng cao hơn MoOde. Bị sụp điện áp qua: Day micro USB, Mạch protect cua RP, mach hạn dòng cổng USB.
Ttrong quá trình khởi động và đang chạy runeaudio, đèn đỏ của RP phải thường xuyên đỏ. Nếu thỉnh thoảng chớp tắt là nguồn cung cấp không ổn định, dễ tạo lỗi.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Bây giờ runeaudio đã config mặc định tối ưu cho audio nên ssh cũng không tác dụng:
1. wlan0: Power Management off (Không off wifi để tiết kiệm điện năng)
2. USB: max_usb_current=1 (1200mA)
3. force_turbo=1 (Tất cả tần số và điện áp của CPU, GPU core, and SDRAM chạy mức độ cao, không step down)
Cùng một tản nhiệt cho cpu: Rune cao hon moOde khoảng 5 độ C (Theo tản nhiệt của máy em)
Mình thích chức năng Autoplay after start . Vậy Rune mặc định có chưa a hay phải code thêm cái gi .:mad:

do_long_khach

Well-Known Member
Vừa downloadbanr Rune cho Pi3 từ trang chủ Rune, thấy tên file "RuneAudio_rpi2_rp3_0.4-beta_20160321_2GB" giống hệt tên file bác Smallgent đưa link ở mấy trang đầu, mà trc tôi dùng file từ link của bác Smallgent thì có thấy mấy chức năng bác nói đâu?

smallgent

Well-Known Member
Mấy nay bận rộn quá !

@Thanhvo31:
1)bạn luyện jụ KOK đi mốt làm 1 bài bên topic KoK trên RP.
2) còn việc cấp nguồn trực tiếp cho RP trước mình có share hình rồi, có thể ghim trực tiếp vào chân 1 và 3 trên GPIO chạy rất ổn như mình đang làm hiện nay cho RP3. Lưu ý cách này bỏ qua các ic kiểm soát mức tiêu thụ điện + ngưỡng bảo vệ cho RP nên các bạn có làm phải đảm bảo nguồn linear sạch, ổn. Ưu điểm của cách này là tiêu thụ điện sẽ thấp hơn cả mức mà @geekstore đã share.

@linh0983: trước Rune, e đã cài Moode rồi + một số app khác nữa thì lúc đó nói chung Rune nhiều cái hay hơn. Nếu Moode giờ hay hơn ae cứ thử thích thì nhích, sở thích là sự tự do tối thiểu, là nhu cầu tự nhiên nên ae cứ thoải con gà mái :D ... ai hơn thì cứ việc bước tới :p

E thì giờ đang "tu luyện" một số thứ nữa nên có dịp sẽ share với ae thêm.

smallgent

Well-Known Member
Vừa downloadbanr Rune cho Pi3 từ trang chủ Rune, thấy tên file "RuneAudio_rpi2_rp3_0.4-beta_20160321_2GB" giống hệt tên file bác Smallgent đưa link ở mấy trang đầu, mà trc tôi dùng file từ link của bác Smallgent thì có thấy mấy chức năng bác nói đâu?
Link trang đầu nó trỏ về folder các bản images Rune, a chọn RP2, trong đó có bản mới tháng 5/2016 a down cài cho RP3 xem có ngon hơn tí nào ko?

smallgent

Well-Known Member
Mình bổ sung hôm trước a @do_long_khach nói thì phải hình như Moode cho phép downsampling từ Hi-res xuống 16/44.1 tiện cho bạn nào có nhiều file nhạc Hi-res mà dac chỉ decode đến 16/44.1 trong khi Rune thì chỉ downsampling dsd thành pcm thôi còn ko Rune lại upsampling từ mp3 lên 24 :eek: ... để nghe hay hơn.

Bên trên