Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

zeze

Well-Known Member
cho minh hỏi,mình tính mua cái này thì gắn vào có cần config gì thêm ko,có tắt cái wifi onboard ko vậy?
Bác cần phải config 1 số vấn đề, nên tham khảo trang 1 đó.
Dùng wifi onboard của rpi cũng được, nhưng do wifi của Rpi yếu, nên ae tắt wifi onboard rồi mua wifi dongle gắn vào để tăng wifi.

smallgent

Well-Known Member
@smallgent: bác xem dùm em, RP + external wifi chạy file nhạc 24/192. Network wifi status báo Bit Rate và Link Quality là bao nhiêu. Em xài wifi onboard, thay bằng cây antenna khổng lồ Buffalo WLE-HG- NDR cao gần 4 tấc. Bit Rate tối đa chỉ đuọc 72Mb/s, Link Quality = luôn luôn 70/70. Không vấp nhưng thỉnh thoảng click nhẹ. Em không muốn tăng audio buffer và đã disable mpd-watchdog. DSD64 và 24/96 trở xuống ngọt như đường. Thông số tốt hơn thì mua external wifi.
72Mbps là tốc độ tối đa mà cái wifi của bạn có thể truyền lên tới. Thực tế tốc độ bị giảm đi theo khoảng cách. Dù thế nào thì phụ thuộc chip wifi và hiệu năng board wifi đó + đoạn antenna dài ngắn, chứ nếu theo lý thuyết ngay cả DSD256 cần chỉ khoảng hơn 11Mbps (1b x DSD256 = 1 x 256 x 44.1 = 11,289.6Mbps) thì chạy vẫn ổn.

mtminh

Well-Known Member
72Mbps là tốc độ tối đa mà cái wifi của bạn có thể truyền lên tới. Thực tế tốc độ bị giảm đi theo khoảng cách. Dù thế nào thì phụ thuộc chip wifi và hiệu năng board wifi đó + đoạn antenna dài ngắn, chứ nếu theo lý thuyết ngay cả DSD256 cần chỉ khoảng hơn 11Mbps (1b x DSD256 = 1 x 256 x 44.1 = 11,289.6Mbps) thì chạy vẫn ổn.
Thanks bác. Em hiểu ý của bác. Cho wifi route xuống chuẩn G (54Mbs), RP vẫn báo 72Mbs, đây là tốc độ truyền tối đa wifi onboard RP. Với khoảng cách 3m, thấy nhau và Link Quality tối đa 70/70 vẫn không mượt. Em không ngờ wifi onboard của RP kém như thế.

thebluewindows

Well-Known Member
Hơi liên quan đến wifi, để anh em tham khảo, em nghe nhạc RPi3 qua built-in wifi -> NAS nói chung không vấp. Còn xem video bằng C2 + wifi nano EP-N858GS bé xíu, play file PBN bluray iso (> 40Gb) qua NAS còi (450k) cũng không vấp, tua, next bình thường.
Em nghĩ con router và NAS+HDD (mới/ cũ) cũng ảnh hưởng đến việc giật hay mượt.

NamkingWIN

Active Member
Hơi liên quan đến wifi, để anh em tham khảo, em nghe nhạc RPi3 qua built-in wifi -> NAS nói chung không vấp. Còn xem video bằng C2 + wifi nano EP-N858GS bé xíu, play file PBN bluray iso (> 40Gb) qua NAS còi (450k) cũng không vấp, tua, next bình thường.
Em nghĩ con router và NAS+HDD (mới/ cũ) cũng ảnh hưởng đến việc giật hay mượt.
E cũng đã trải nghiệm như bác, và sự thật là lag khi xem phim (trg hợp của e) là do rasp, vì cùng 1 file film bluray iso (>40GB) e stream qua NAS thì player là TV (TV e là android TV) thì mượt mà hơn nhiều, thậm chí vẫn mượt khi xem 4K, còn raspi2 thì giật tung đít (Bluray iso 1080 thôi, 4K thì khỏi bàn) :))
Vậy nên mới quyết định tậu C2, bác nào muốn thì mình order chung để share tiền ship luôn :D

thebluewindows

Well-Known Member
C2 đặt hàng hơi lâu vì tận korea em đặt cả tháng chưa thấy về.
Chắc vì lí do khác chứ m order, hàng về HN chỉ tầm 7 ngày làm việc kể từ lúc thanh toán.
Một ngày sau khi thanh toán, HK sẽ gửi email xác nhận. Sau đó tầm 2-3 ngày sẽ gửi mail báo shipment. Nếu bác rốt ruột có thể mail hỏi tình hình, họ sẽ trả lời ngay trong ngày.
Nếu ship về HCM có lẽ còn nhanh hơn vì nó đi từ HQ về HCM trước.

Bên trên