Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

dongmai

Moode ver 3.0 dung lượng gần 1G mới donwload về chậm rì . Mình upload lên host fshare bác nào cần download về cho nhanh .
http://www.fshare.vn/file/LJL5NJFAU872
mình download về ,nhưng không biết set up wifi ,sau khi set up với wired ,đánh ip vào reboot lại ,rút dây internet ra thế là wifi cũng đi luôn ,làm với rune thì không sao ,bác nào biết chỉ em với,

nghiadalat

Well-Known Member
Tôi pi3+dac hifiberry Dac+pro,xuất âm thanh ra ngõ RCA,kết nối bằng Wifi,khi play nhạc từ Rune,bấm play thì không chạy đc,khi chạy đc thì không có tiếng,lúc chạy lúc không,xin các anh hướng dẩn giùm với.
Xin được hỏi anh mua HiFiberry DAC+Pro ở đâu vậy? Xin cám ơn.

tml3nr

Moderator
E mới sắm 1 e pi3. Theo các bác mình xài nguồn nào là ok ạ vì e chỉ mua pi3 chứ ko mua nguồn. Tiện thể có bác nào biết mua hàng trên tabao chỉ dùm e cách mua hàng trên đó với. Thanks cả nhà
Hôm trước em mua tào bao qua dịch vụ của nhaphang247.

Nguồn cho Pi thì cho đến giờ, em tạm sơ kết là có các cách sau. Trước mắt em liệt kê theo chi phí. Chứ hay dở còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác.

- 300k: Cục pin dự phòng. Hơn tất cả các adapter trong tầm giá này. Cái này chất lượng âm thanh thấp nhất vì noise của bo switching hạ áp trong pin.

- 600k cho đến 2tr, hay có thể nhiều hơn: Nguồn linear, gồm có biến thế xuyến hoặc r-core + board điều áp. Mua về tự hàn vào. Hoặc mình cũng có thể mua loại người ta làm sẵn.

- 1000k iFi iPower, nguồn switching có mạch lọc noise chủ động.

PS: Hôm nay em thấy iPower 5V có tặng kèm đầu chuyển ra micro USB. Các anh có mua nhớ chú ý:

5v version (only) DC > micro USB cable (for Raspberry Pi or similar micro computers)

http://ifi-audio.com/portfolio-view/accessory-ipower/

Chỉnh sửa lần cuối:

nghiadalat

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Nếu đú đủ, đúng :) với Pi-Drive thì hệ thống trông như này ...theo mình Pro+ luôn í :D :D :D

file.php

file.php

file.php

Nguồn: ảnh của @PeteB từ diễn đàn RuneAudio
Source: photos by @PeteB from RuneAudio. All credits are for him. Thanks.
Thím này vào lại lo nguồn nuôi với cả thêm nhiễu hệ thống thì sao.

nghiadalat

Well-Known Member

@tml3nr: bạn vọc thử kết nối wifi-direct trực tiếp từ smartphone qua RP/Rune luôn đi, bỏ qua hệ thống wifi luôn như mình nói đó để xách đi đây đó khỏi cần mạng wifi chỗ nào cũng xài được.

Cài đặt phải sao cho khi có LAN hoặc wifi hoặc wifi-direct có cái nào RP/Rune nó cũng điều khiển được nhé :)
Quả này là đỉnh của đỉnh. Mong anh em chỉ dẫn chi tiết.

dungsin_lqd

Well-Known Member
E mới sắm 1 e pi3. Theo các bác mình xài nguồn nào là ok ạ vì e chỉ mua pi3 chứ ko mua nguồn. Tiện thể có bác nào biết mua hàng trên tabao chỉ dùm e cách mua hàng trên đó với. Thanks cả nhà
Bác mua pi để làm gì? Nghe nhạc thì đầu tư nguồn thẻ nhớ tốt giá tầm 3tr và nếu cài LE thì nguồn < 300K thôi.

tml3nr

Moderator
Quả này là đỉnh của đỉnh. Mong anh em chỉ dẫn chi tiết.

1. Trên smartphone tắt kết nối wifi, vào cài đặt wifi direct (hotspot) tạo 1 cái mới rồi mở nó lên.
2. Dùng pc kết nối RuneUI vào phần Settings / Networks chọn search tìm rồi kết nối cái wifi hotspot như bước 1 vừa tạo trên với lưu ý là DNS1 của nó là wifi nhà bạn, còn DNS2 là ip của hotspot của bước 1.

Như vậy cấu hình kết nối wifi trên RP/Rune gồm wifi thường dùng ở nhà + wifi hotspot từ smartphone 2 lớp lồng vào nhau cho phép Rune chạy ở bất kỳ mode nào wifi hoặc direct. Khi ko ở nhà mang RP đi đâu mở smartphone lên là có thể điều khiển trực tiếp luôn.

nghiadalat

Well-Known Member

Em đang định làm một cái hộp nhôm trông giống Amp một tí, trong đó sẽ chứa pi + DAC + SSD (hoặc cái gì đó lưu trữ) nhưng chưa biết bắt đầu thế nào? Em chỉ biết vẽ CAD còn các vấn đề khác em chưa làm bao giờ, có bác nào ấp ủ ý tưởng gì không ạ?
Kiếm miếng gỗ đẹp rồi đưa đi CNC theo ý mình. Có thể trang trí hoa văn chữ nghĩa tuỳ ý.

rua bo

Well-Known Member
mình download về ,nhưng không biết set up wifi ,sau khi set up với wired ,đánh ip vào reboot lại ,rút dây internet ra thế là wifi cũng đi luôn ,làm với rune thì không sao ,bác nào biết chỉ em với,
Bác chờ 1 thời gian có bản khác ra, mới khắc phục được, chứ giờ bó tay rùi.

toivannho

Active Member
Chào bác @linh0983 , em nhớ là bác có 1 board DAC AK4495 kết nối bằng I2S, bác cho mình hỏi chút là bác có thử kết nối trực tiếp I2S từ Pi3 sang AK4495 chưa ? Vì theo em nghiên cứu bên board DAC AK4495 ở cổng kết nối I2S nó có các chân : DATA, BCK, LRCK, MCK, GRD mà Pi3 chỉ có DATA,BCK, LRCKva2 GRD chứ không có MCK. Xin bác test thử và cho mình biết với nhé !

qt1125

Haha cái M8 về tới, thuế 40kvnd. Tối nay test nhạc DSD trên Android play bằng USB Audio Player Pro, kế đến là LibreELEC....và đang dài cổ chờ Rune Audio.
Bac oi cho em hoi, bac mua smsl m8 o dau vay bac?

linh0983

Well-Known Member
Chào bác @linh0983 , em nhớ là bác có 1 board DAC AK4495 kết nối bằng I2S, bác cho mình hỏi chút là bác có thử kết nối trực tiếp I2S từ Pi3 sang AK4495 chưa ? Vì theo em nghiên cứu bên board DAC AK4495 ở cổng kết nối I2S nó có các chân : DATA, BCK, LRCK, MCK, GRD mà Pi3 chỉ có DATA,BCK, LRCKva2 GRD chứ không có MCK. Xin bác test thử và cho mình biết với nhé !
Pi3 nghe vấp bác còn C2 thì ok a .

linh0983

Well-Known Member
Moode có update online rồi a . Boot cực nhanh !!! ( 11s thẻ Lexar 1000x )

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên