Raspberry pi toàn tập từ A-Z

phithien

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Mình đã cài raspbmc (disable firewall bằng lệnh xóa file secure "sudo rm /etc/network/if-up.d/secure-rmc"), openelec, slaxbmcrpi. Khi xem iptv trực tiếp đều bị tình trạng hình tiếng lệch nhau, chỉnh audio offset cũng ko ăn thua. (Ngoài ra khá bực mình chuyện load 1 kênh quá lâu, thường HD mất 35s, SD mất 13s).

Rasp để vọc,phá,kéo Fshare hay torrent,HD player coi phim trên hdd.chứ iptv hơi kém nhỉ. mình cài addons "tv vietnam" load lâu hay vấp.mình xài gòi Easy 4MB

bookfree

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Rasp để vọc,phá,kéo Fshare hay torrent,HD player coi phim trên hdd.chứ iptv hơi kém nhỉ. mình cài addons "tv vietnam" load lâu hay vấp.mình xài gòi Easy 4MB
cái addon tv vietnam đâu phải là iptv :D
@bbforever33: mình xem có thì nó lệch khoảng 2 giây đài vtv1, today tv không bị, mấy đài khác ít coi nên kg để ý lắm.

eichi

Member
vụ gắn fan lap thì có phải nâng nguồn lên ko nhỉ ? Mình dùng 5V-1A , còn trên trang chủ nó bảo chỉ cần 750mA là đủ

phithien

Well-Known Member
Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Đã cài được jdownloader và aria2.
jdownloader thì có vẽ quá nặng khi chạy trên Rasp
Aria2 thì chưa biết cách để add acc vip vào

vụ gắn fan lap thì có phải nâng nguồn lên ko nhỉ ? Mình dùng 5V-1A , còn trên trang chủ nó bảo chỉ cần 750mA là đủ
ko cần đâu bạn

hoasimtim

Well-Known Member

Chủ thớt cho hỏi mua cái này về chém gió được không nhở :D

phithien

Well-Known Member

cái pyload vẫn xài tốt mà :D

Vẫn tốt,chi ghét cái lâu lâu down xong, chỉ có 1 file 18 KB chứ ko phải mấy GB. dù thấy nó chạy từ 1-100%. ko hiểu sao
Và muốn vọc phá thêm cái mới :D

Chủ thớt cho hỏi mua cái này về chém gió được không nhở :D

Mua về vọc xong,có kinh nghiệm thì chém khoẻ,kaka

hoasimtim

Well-Known Member

Vẫn tốt,chi ghét cái lâu lâu down xong, chỉ có 1 file 18 KB chứ ko phải mấy GB. dù thấy nó chạy từ 1-100%. ko hiểu sao
Và muốn vọc phá thêm cái mới :D

Mua về vọc xong,có kinh nghiệm thì chém khoẻ,kaka

Vậy là mua cái bo mạch + bàn phím + chuột + màn hình + kéo mạng là chém tốt hả bác?:D

Rất vui khi thấy các bạn trẻ chịu khó tìm tòi và chia sẻ kiến thức cho nhau như thế này :)

Hy vong mọi người sẽ ngày càng khám phá nhiều ứng dụng hữu ích với rasp pi: camera an ninh/giao thông, các hệ thống điều khiển thông minh (đóng mở điện, chiếu sáng...), thiết bị nhận diện gương mặt, quét vân tay...

hoasimtim

Well-Known Member
Ðề: Re: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Rất vui khi thấy các bạn trẻ chịu khó tìm tòi và chia sẻ kiến thức cho nhau như thế này :)

Hy vong mọi người sẽ ngày càng khám phá nhiều ứng dụng hữu ích với rasp pi: camera an ninh/giao thông, các hệ thống điều khiển thông minh (đóng mở điện, chiếu sáng...), thiết bị nhận diện gương mặt, quét vân tay...

Bác cho gì cần chia sẻ không em pr cho :D

phithien

Well-Known Member

Vậy là mua cái bo mạch + bàn phím + chuột + màn hình + kéo mạng là chém tốt hả bác?:D

Thêm cái thẻ nhớ SD khoảng 4 GB hay 16 GB tuỳ kinh tế.
Rasp pi có thể gắn vào cái TV qua cổng video màu vàng hay HDMI.
Nếu màn hình LCD:
1. Nếu màn hình có cổng HDMI thì quá đơn giản,gắn vào là chém
2. Chỉ có cổng VGA(cổng từ màn hình CRT đã có) thì phải mua cái này HDMI To Vga Adapter
3. Nếu có cổng DVI: thì mua cục chuyển HDMI-DVI(rẻ,hình như 70k)

Bác là tấm gương cho em noi theo. Thấy bác show hết,ko vụ lợi. Nên em lập topic và tất cả những gì em biết về Rasp(rất hạn chế,vì kiến thức có hạn)

Còn các hệ thống điều khiền chắc phải cần tới pro khác,chuyên về lậ trình hệ thống :D

hoatienii

Member

các bác cho hỏi model B rev1 và rev2 khác nhau chổ nào vậy. Mình ở Đà Nẵng đang muốn mua 1 con mà tìm ko ra, chỉ còn biết mua trên mạng. Mà mua bán trên mạng ko tìm hiểu kỹ model nào mua lộn thì khổ.

phithien

Well-Known Member

các bác cho hỏi model B rev1 và rev2 khác nhau chổ nào vậy. Mình ở Đà Nẵng đang muốn mua 1 con mà tìm ko ra, chỉ còn biết mua trên mạng. Mà mua bán trên mạng ko tìm hiểu kỹ model nào mua lộn thì khổ.
Home (English) - VTronic
HShopVN.com
đó là 2 nơi bán. 2 nơi bán đều thanh toán quá ngân lượng.vn và COD(trả tiền cho nhân viên bưu điện)
Ở việt nam chỉ có model B rev 2 thôi

Model b rev 2 có 2 cái lổ để anh em bắt ốc vít vào case cho chắc chắn

Như thế thì mình mua cái HDMI-DVI, sau đó thêm cái DVI-VGA được không bác nhở? ;))

Từ HDMI muốn xuất qua VGA phải cần 1 boar mạch nhỏ để chuyển đổi(vì HDMI là digital,VGA là analog) nên ko chuyển bắc cầu từ HDMI-DVi,DVI-VGA được. ở ngoài chợ có bán dây HDMI-VGA mà ko xài được.nghe nói chỉ dùng cho máy chơi game xbox

hoatienii

Member

Home (English) - VTronic
HShopVN.com
đó là 2 nơi bán. 2 nơi bán đều thanh toán quá ngân lượng.vn và COD(trả tiền cho nhân viên bưu điện)
Ở việt nam chỉ có model B rev 2 thôi

Model b rev 2 có 2 cái lổ để anh em bắt ốc vít vào case cho chắc chắn

Từ HDMI muốn xuất qua VGA phải cần 1 boar mạch nhỏ để chuyển đổi(vì HDMI là digital,VGA là analog) nên ko chuyển bắc cầu từ HDMI-DVi,DVI-VGA được. ở ngoài chợ có bán dây HDMI-VGA mà ko xài được.nghe nói chỉ dùng cho máy chơi game xbox

Shop ở HN bán main: Made in china, shop ở HCM có bán loại made in UK, đành chờ vài ngày nữa mua ở HCM vậy. Made in china ớn quá.

mịa nó, màn hình vi tính nhà mình toàn cổng vga

phithien

Well-Known Member

Shop ở HN bán main: Made in china, shop ở HCM có bán loại made in UK, đành chờ vài ngày nữa mua ở HCM vậy. Made in china ớn quá.

mịa nó, màn hình vi tính nhà mình toàn cổng vga
Bạn gọi điện hỏi hay sao.theo mình biết thì ở Hà nội giá 900k là made in Uk,giá rẻ hơn sài gòn vì lãi mỏng hay mua rẻ gì đó.chứ ko phải giá 900k = 900k là cái của main chinja đâu bạn.

Dù có theo tiêu chuẩn Apple hay USA hay UK,mà nghe dính tới china cũng ớn.100k ko đủ nhậu quán cóc,thì bỏ ra mua sự yên tâm cũng ngon hơnn

VGA thì lại tốn 320k nữa. Nghề chơi cũng lắm kungfu :D

hoasimtim

Well-Known Member

Bạn gọi điện hỏi hay sao.theo mình biết thì ở Hà nội giá 900k là made in Uk,giá rẻ hơn sài gòn vì lãi mỏng hay mua rẻ gì đó.chứ ko phải giá 900k = 900k là cái của main chinja đâu bạn.

Dù có theo tiêu chuẩn Apple hay USA hay UK,mà nghe dính tới china cũng ớn.100k ko đủ nhậu quán cóc,thì bỏ ra mua sự yên tâm cũng ngon hơnn

Bác cho hỏi mấy cái main này cấu hình ra sao, có gắn được HDD không? :)

hoatienii

Member

mình gọi hỏi bác à.

Bên trên