[Request] Config MPC decode bằng hardware

nghe&nhin

Member
Ðề: [Request] Config MPC decode bằng hardware

2xxx hình như ko hỗ trợ DirectX 10.1 thì phải. Ko biết là có Full support cho HD Video DIVA không nữa. Đằng nào cũng phải thay Vid mới bạn à.

Ko biết Mainboard của bạn có Support PCI E 2.0 không nhỉ? Làm 1 con ATI 3870 là đẹp lắm rồi. Ko cần thiết phải lên ATI 4850/4870 nữa đâu.

cho mình hỏi 1câu, các bác xài directX 9 or 10 vậy, máy mình vidcard 8200 on có hỗ trợ directX 10 thì mình nên cài 9 or 10 nhỉ?

locke1602

Well-Known Member

cho mình hỏi 1câu, các bác xài directX 9 or 10 vậy, máy mình vidcard 8200 on có hỗ trợ directX 10 thì mình nên cài 9 or 10 nhỉ?

Nếu bác dùng Vista, cứ mạnh dạn lêb x10 đi bác, tải cái mới nhất về nhé, để mặc định của Windows nó không chạy đâu.

nghe&nhin

Member

Nếu bác dùng Vista, cứ mạnh dạn lêb x10 đi bác, tải cái mới nhất về nhé, để mặc định của Windows nó không chạy đâu.

thank locke1602, pc mình chạy XP_sp2 cho mình hỏi 1 câu nữa nếu xài dX10 thì có cải thiện gì (cho HTPC) so với dX9 trên nền Windows XP không? vì mình có tìm được bản dX10 for XP
Còn cái dX 10.1 có bác nhắc tới ở trên có phải là version mới nhất của dX10 không?

khactuyen

Banned

vấn đề là hình như MPC chưa tận dụng được DX10 thì phải, trong phần setting của nó mới có DX9 thôi. Mình chưa thấy nói đến DX10 trong các PM chơi film HD.

locke1602

Well-Known Member

thank locke1602, pc mình chạy XP_sp2 cho mình hỏi 1 câu nữa nếu xài dX10 thì có cải thiện gì (cho HTPC) so với dX9 trên nền Windows XP không? vì mình có tìm được bản dX10 for XP
Còn cái dX 10.1 có bác nhắc tới ở trên có phải là version mới nhất của dX10 không?

Mình thì luôn muôn update cho máy những bản cập nhật mới nhất. Đang dùng Vista nên dùng cái Directx 10 thôi, chứ XP thì đương nhiên phải dùng 9. rồi.

Còn D x10 có hiệu quả gì không thì mình không biết chính xác lắm, nhưng thấy nhiều người nói rằ MPC chưa hỗ trợ D 10.

sieucan

Active Member

DX9 hay 10 chẳng liên quan gì vấn đề có chạy được Pure HD hay Avivo HD cả.
Locke cài Pure HD kiểu gì vậy, tôi thấy bạn đang nhầm sang mpeg 2. Pure video là thế hệ thứ 1 dành cho DVD, pure HD là thế hệ thứ 2 dành cho H264.

cdv1010

Member

Bác sieucan giúp em cấu hình cái kmplayer được không ạ?
Em thấy càng chỉnh các hiệu ứng thì frame drop càng cao? Không chỉnh thì vẫn bị nhưng khoảng 1/20 số frame là bị drop. Không biết phải làm sao nữa. hix. Nếu để evr không thì chẳng frame nào bị drop cả.

sieucan

Active Member

config KMP thì tôi đã đính kèm ở post trên rồi. Bạn xem lại cái external filter đã chuẩn chưa: có 2 decoder là MCPHC và cyberlink PDVD. Cái MCPHC decoder có thể DL ngay tại trang DL của MCPHC tại sourceforce.net. Căn bản có thế này thôi:

Yêu cầu:
- Win XP, với Vista chỉ cần config renderer là EVR (Enhanced video renderer) chỉnh như thế nào thì các bạn xem các post trên.

- Cài đặt sẵn PDVD8 Ultra (bản trial không dùng được) bản đầy đủ là 300Mb + update 90Mb có thể tìm trên isohunt.com

-Cài Visual C + + 2005 SP1 runtime tại đây:http://download.microsoft.com/downlo...redist_x86.exe

-Cài NET Framework 3.5 runtime tại đây:http://download.microsoft.com/downlo...tFx35setup.exe

-Cài K lite codec bản mới nhất, cài default, cài xong vào start - programs - k lite codec
- configuration - ffdshow video decoder . Cột trái codec, cột phải fomat - dòng H.264/AVC decoder chọn disabled nhấn ok.
start - programs - k lite codec - configuration -Codec Tweak Tool tìm dòng disabled the following filter đánh dấu vào ô DirectVobSub ( có thể nhấn phím d để tìm cho nhanh)

DL bản KM player mới nhất - Kiến nghị dùng KM, đẹp có thể chỉnh được nhiều thứ và tôi chỉ chỉnh được sub embed trên KM player thôi MCP thì chịu. Các bạn cũng đừng quan trọng hóa khi chọn player thằng nào đẹp nhiều chức năng dễ tùy chỉnh thì ta dùng không quan tâm nó nặng hay nhẹ vì CPU khi decode có 5% usage chịu thêm ít tải của Player cũng không thành vấn đề. Khi cài đặt KM phần Chosse Components bỏ chọn internal và external codec vì ta đã dùng codec của K lite rồi. cài xong nhớ chạy file reg ở dưới.

Video decoder should be connected directly to the renderer. This means that no intermediate filters such as DirectVobSub or ffdshow can be inserted between decoder and video renderer

tức là giữa thằng decoder và GPU( card hình) không có 1 thằng thứ 3 nào khác (thường là DirectVobSub và ffdshow) bạn có thể kiếm chứng khi vào play=> filters, ở đây decoder mang tính chất là cầu nối giữa spliter(VD haali media splitter.... có chức năng tách đường Video và Audio từ file MKV rồi gửi tới decoder) và GPU nó không tham gia bất kỳ xử lý hình ảnh nào, nếu config mà bỏ qua bước đặc biệt quan trọng này thì dù máy bạn có đạt cấu hình yêu cầu cũng không thể cải thiện CPU usage. Do cách này hoàn toàn xử lý bằng hardware nên quy trình xử lý cũng khác với xử lý = software. (Nhớ hồi xưa hồi còn dùng AMD K6 600Mhz tôi phải dùng card Mpeg2 để xem DVD giờ thiết bị nào cũng đa nhiệm, đa nhân công nghệ mỗi ngày mỗi khác)

Chính vì công nghệ này nên gần đây tại 1 số post tôi khuyên mọi ng nên sử dụng card hình rời có hỗ trợ HD nó tiện cho bạn về sau này, tuy giá có cao (ít nhất > 100$) nhưng Ati và Nvidia đang giảm giá rất mạnh tội gì ta không thử?

Tôi xin nhấn mạnh 1 điều cả Ati và Nvidia đều hỗ trợ công nghệ này, không thằng nào quá vượt trội, đó là lý do tại sao nó vẫn tồn tại song song .

@viettrung có vẻ bạn vẫn chưa đọc kỹ, có cái check GPU tương thích với DXVA ở trên. Bạn chạy file check rồi chuột phải lên khoảng trắng bất kỳ trên chương trình và save screenshot rồi post lên đây. Tuy vậy tôi chắc chắn rằng card của bạn không hỗ trợ giải mã H264.
Còn về coreAVC hay cyberlink thì tôi khuyên bạn nên dùng MCPdecoder, Core thì nhanh nhưng bù lại chất lượng kém đ/b không hỗ trợ xử lý = GPU, cyberlink đẹp -> chậm nhưng lại bị vấn đề về tương thích hay crash player với 1 số phim, MCP decoder dung hòa 2 cái trên và có hỗ trợ DXVA1->2

Thực chất WMP 11 cũng hỗ trợ DxVA bạn cứ thử sẽ thấy

sieucan

Active Member

Bác sieucan giúp em cấu hình cái kmplayer được không ạ?
Em thấy càng chỉnh các hiệu ứng thì frame drop càng cao? Không chỉnh thì vẫn bị nhưng khoảng 1/20 số frame là bị drop. Không biết phải làm sao nữa. hix. Nếu để evr không thì chẳng frame nào bị drop cả.

Càng ít chỉnh càng tốt, để nó nguyên bản là đẹp lắm rồi. Còn film xấu quá muốn chỉnh thì vào control panel, display properties mà chỉnh.

cdv1010

Member

nhưng nếu không chỉnh thì số frame drop vẫn cao lắm bác ạ. Em coi cái file andes to amazone mà số frame drop lên đến >500. Nản thật. Để evr thì không sao. Không biết có ai đã bị giống em bao h chưa nhỉ?
@sieucan: bác có thể chụp hình bộ render của bác lúc đang chạy phim cho em coi được không?

Chỉnh sửa lần cuối:

cdv1010

Member

Dạo này không thấy bác sieucan lên diễn đàn nữa ta. :( Mong chờ câu trả lời của bác quá.

dylan

Member

cho em hỏi em dùng dxva Checker cho phim Spider-Man.3.2007.720p.BluRay.DTS.x264-ESiR.PROPER.mkv thì nó báo thế này trên con Ge Force 6200, như vậy card em có support decode = GPU không mấy bác, mà xem = dxva Checker luôn thì CPU chỉ 10 15% thôi, em xài con AMD 4000+ OC lên 2.7ghz, ram 2GB, main Abit NF-N2S

sieucan

Active Member

Noooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooo với H264

minhhoang

Member

Trong EVR Custom Pres/Phần 3D surfaces bị mờ mất phải do PDVD 8 bản Ultra chưa được reg không các bro? Có ai có cr@ không? Cho mình xin (mới load ngày hôm nay).. :D

Thế Anh

Trong EVR Custom Pres/Phần 3D surfaces bị mờ mất phải do PDVD 8 bản Ultra chưa được reg không các bro? Có ai có cr@ không? Cho mình xin (mới load ngày hôm nay).. :D

Chọn EVR Custom thì cái 3D Surfaces dĩ nhiên bị mờ đi rồi.

saycaphe

Member

làm sao biết phim nào là DXVA hả các bác?

saycaphe

Member

Mình sài Card Ati 3650, play HD = MPC HC và Cyberlink decoder thì 1 số phim khi chạy bị màn hình sọc xanh, sau đó lỗi card màn hình dẫn đến tự khởi động lại máy. Có phải card của ATI hay bị lỗi như vậy ko?
nếu đổi qua card của NVidia có còn lỗi như thế nữa ko? ah mình dùng Win Vista

sieucan

Active Member

cyberlink decoder hay gặp lỗi, bạn dùng decoder của MCP HC đi, chất lượng vẫn thế.

Nếu không hết lỗi thì cài lại win dùng driver 8.9( mới nhất của ati)... Đang dùng 3850 đây có sao đâu????????

Bên trên