Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

bacuashu

Ðề: Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

Mua cái 720 rồi tiền để sắm box hd xem phim, rồi nữa sắm box dvbs2 xem truyền hình hd. Nhiều bác cố mua cái full về xem nguồn sd như cáp thì sao biết đẹp thế nào mà tranh luận. Bác có tiền và nhu cầu thì sẽ mua full hd không cần bàn cãi. Thế mới là "liệu cơm gắp mắm", vừa ăn cơm lại vừa có thức để ăn, chứ ăn cơm không thì gạo ngon đến đâu cũng thế thôi.

thanhyk

Well-Known Member
Re: Ðề: Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

Mua cái 720 rồi tiền để sắm box hd xem phim, rồi nữa sắm box dvbs2 xem truyền hình hd. Nhiều bác cố mua cái full về xem nguồn sd như cáp thì sao biết đẹp thế nào mà tranh luận. Bác có tiền và nhu cầu thì sẽ mua full hd không cần bàn cãi. Thế mới là "liệu cơm gắp mắm", vừa ăn cơm lại vừa có thức để ăn, chứ ăn cơm không thì gạo ngon đến đâu cũng thế thôi.
Bổ sung thêm phân giải 720p và full hd khác biệt hình ảnh từ 46" trở lên chứ dưới 40" không đáng kể... Nên ngon bổ rẻ là tivi 720p 32" đến 37", còn dư mớ tiền mua được dàn 5.1 ngon hơn âm thanh cái sony 55W945 nữa.

Junio

Member
Ðề: Re: Ðề: Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

Bổ sung thêm phân giải 720p và full hd khác biệt hình ảnh từ 46" trở lên chứ dưới 40" không đáng kể... Nên ngon bổ rẻ là tivi 720p 32" đến 37", còn dư mớ tiền mua được dàn 5.1 ngon hơn âm thanh cái sony 55W945 nữa.

2 yếu tố bạn à, kích thước màn hình + khoản cách ngồi so với TV. Bác nào ko tin cứ bật thử 2 nguồn 720p và 1080p với TV46" or TV50" và ngồi tầm tầm ~ 3.5m check rồi biết :) Còn bác nào muốn ngồi dzí mắt sát vô TV thử thần kinh thép thì ko bàn nhé! :D

thanhyk

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

2 yếu tố bạn à, kích thước màn hình + khoản cách ngồi so với TV. Bác nào ko tin cứ bật thử 2 nguồn 720p và 1080p với TV46" or TV50" và ngồi tầm tầm ~ 3.5m check rồi biết :) Còn bác nào muốn ngồi dzí mắt sát vô TV thử thần kinh thép thì ko bàn nhé! :D

Ý bác muốn nói tivi 46" trở lên thì full hd và ready hd chất lượng hình ảnh không khác biệt đáng kể... Em thì nghĩ ngược lại kích thước càng lớn càng khác biệt so với kích thước càng nhỏ..và nếu nhỏ như cái điện thoại thì gần như rất khó thấy khác biệt. Một số đặc điểm nữa là giá full hd mắc hơn ready hd khá nhiều % (em dự là không dưới 25%, đồng nghĩa tối thiểu 1/4 trị giá), tivi từ 46" trở lên full hd chiếm nhiều hơn (em dự là 65" trở lên không tìm được cái nào là ready hd), ngược lại tivi từ 26" - 37" ready hd lại chiếm tỉ lệ nhiều hơn (em dự là rất ít 26" là full hd). Các đặc điểm đó cũng liên quan nhu cầu tiêu dùng luôn (nghĩa là rất ít người chọn mua 65" ready hd chẳng hạn).

kudo1908

Active Member

review kiểu này thì R.I.P bác

tuyen2068

Active Member

Em mượn lại tấm hình trang 1 :

digitaltrends.com+home-theater+720p-vs-10...between-hdtv-resolutions+720vs1080-625x1000.jpg

Ngày trước khi công nghệ phim ảnh nguồn phát và tivi còn hạn chế về dung lượng, người ta cho ra đời lần lượt HD ready rồi Full HD (cũng như bây giờ đang lăm le 4K, 8K ...), cộng với giá thành tivi còn cao, để đáp ứng thị trường có nhiều phân khúc, nên tivi nhỏ cỡ 24 - 42" thường là HD ready. Tivi lớn hơn, từ 37" trở lên , nhiều tiền thường là Full HD.
Theo bảng so sánh kích thước và khoảng cách ngồi, thì 32" là 720p được rồi, ít ai ngồi cách tivi dưới 2 met, tương tự 42" ngồi xa ra 2.5 - 3 met, mua 720p cho rẻ tiền (cỡ 30 - 40% giá). Đó là quan niệm trước đây, cứ nói tivi nhỏ thì 720p, còn lớn là 1080p.

Càng ngày công nghệ càng tiến bộ, đường truyền, lưu trữ ... và giá thành giảm xuống, Full HD gần như là tiêu chuẩn với tivi phổ thông, dù to hay nhỏ. Mắt người ta đa phần thích hợp với tivi đặt cách mình 2 lần đường chéo, nên 1080p là lựa chọn tốt nhất. Đến cái điện thoại di động cũng phải Full HD hoặc hơn, cái monitor cho desktop dù 17 hay 23" cũng vậy.

Bây giờ giá giảm nhiều, cứ Full HD mà mua, 42" thì ngồi cách 2 met, 50" là 2.5 met coi cho sướng.
Những dòng 720p còn lại thì phải chịu ngồi xa xa 1 chút như các bác đã nói, sắm tivi về xem phim chứ ai xem cái điểm ảnh của nó to hay nhỏ.

gái núi

Member

Ý bác muốn nói tivi 46" trở lên thì full hd và ready hd chất lượng hình ảnh không khác biệt đáng kể... Em thì nghĩ ngược lại kích thước càng lớn càng khác biệt so với kích thước càng nhỏ..và nếu nhỏ như cái điện thoại thì gần như rất khó thấy khác biệt. Một số đặc điểm nữa là giá full hd mắc hơn ready hd khá nhiều % (em dự là không dưới 25%, đồng nghĩa tối thiểu 1/4 trị giá), tivi từ 46" trở lên full hd chiếm nhiều hơn (em dự là 65" trở lên không tìm được cái nào là ready hd), ngược lại tivi từ 26" - 37" ready hd lại chiếm tỉ lệ nhiều hơn (em dự là rất ít 26" là full hd). Các đặc điểm đó cũng liên quan nhu cầu tiêu dùng luôn (nghĩa là rất ít người chọn mua 65" ready hd chẳng hạn).
cái này lý thuyết thôi mà bác, 50" full hd mà LED thì em vẫn đủ khả năng ấy chứ (tầm 22 củ) nhưng ko thích LED giá rẻ vì góc nhìn kém và nhiều vđ khác .Giờ thì số người dùng LED phải nói là quá nhiều vs plasma nên có bàn cải tới khi nó chết đi vẫn chưa hết chuyện.Nhưng vẫn muốn cái res 1366 x 768 đúng chất 16:9 , ko phải 1024 x 768 kiểu như gà giả cầy .

review kiểu này thì R.I.P bác

RIP gì bác ,miễn em hài lòng với nó là được rồi :D hài lòng 1 cách thỏa mãn với chất lượng nó mang lại chứ ko phải hài lòng dạng miễn cưỡng kiểu như "Uhm,có dùng là được rồi" :))

Minhsur

Banned
Quan trọngnlaf ta cómhaif lòng với những gì mình có không. Được như bác thớt là vui rồi.

Junio

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

Em có nói câu nào là "tivi 46" trở lên thì full hd và ready hd chất lượng hình ảnh không khác biệt đáng kể" đâu bác. Sợ bác luôn. :D Ý em là việc nhận biết giữa HD và Full HD đc hay ko bao gồm 2 yếu tố: kích thước màn hình TV + khoảng cách người xem với TV. Chứ như bác nói chỉ kích thước TV thôi là ko đúng, còn tùy khoản cách ngồi nữa chứ bác. TV 50" bác ngồi cách ~ 3.5m đi, đố bác phân biệt đc 2 nguồn HD và Full HD đấy :) Bác hiểu em hôn? :D

Bạn em chơi Full HD mà toàn kéo torrent HD720p, 1 phần như em nói ở trên, 1 phần là file 720 dung lượng = 1/2 1080 thôi, lưu trữ cũng khỏe. Bác lên mấy site torrent như hd vn bits . org chẳng hạn, tỷ lệ anh em down 720 rất cao, hơn nhiều so với 1080

hieubf

Member
Ðề: Re: Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

thank các bác .Để em làm theo cách của bác lahabentin, hy vọng càng xem càng nghiện :x .Mà hiện tại thì đây là mẫu plasma 2013 duy nhất của Pana thì phải :)) mấy dòng cao hơn chẳng thấy tăm hơi đâu.Mà càng xem thì thấy màu đen nó càng đen hơn haha ,so với cái màn hình LED giá rẻ bên cạnh thì ăn đứt
Plasma 2013 của Pana có 65ST60V với 55VT60V nhé, nhưng mà giá thì chắc chắn nhiều bác phải cân nhắc, nhưng mà đây là 2 con Top luôn rồi

gái núi

Member
Re: Ðề: Re: Review - Panasonic Plasma TH-P50X60V - Đúng chất Ngon Bổ Rẻ

Plasma 2013 của Pana có 65ST60V với 55VT60V nhé, nhưng mà giá thì chắc chắn nhiều bác phải cân nhắc, nhưng mà đây là 2 con Top luôn rồi

siêu thị nào bán thế bác ? toàn model cao cấp ,tầm trung thì chẳng chịu bán đâu :(

Bác quất plasma là đúng sách rồi, năm ngoái e cũng chơi 1 em nhưng mà là 46" , nhìn mấy e model 2012 mà thèm nhỏ dãi.

vn12345

Member

Hoàn toàn đồng quan điểm với chủ thớt. Do nhịn lâu quá nên cách đây 3 tháng em đã kiệu TH-P50X50V về nhà đúng với giá mà chủ thớt mua TH-P50X60V. Xét về mục đích sử dụng - tầm giá thì không thể phàn nàn được điều gì.

Các bác ở Hà - Sài Thành sướng thật, giá xuống nhanh quá. Em ở Hải Phềnh. :))

thanhtu21176

Hà Nội nhiều nơi có hàng chưa các bác, giá rẻ nhất hiện tại là bao nhiêu ạ?

gái núi

Member

Hà Nội nhiều nơi có hàng chưa các bác, giá rẻ nhất hiện tại là bao nhiêu ạ?

giá rẻ nhất tại HN hình như là 16tr2 đó,l.h thử shop của chị này xem sao nhé bác :D
Con 50X60 này thiết kế và hình ảnh khá đẹp đó bác. Giá em nó ngoài HN là 16tr2 bác nhé. Thân!!

ldangquang

Chẹp, có lẽ cuối năm mà ko có tin gì về 50S60, 50ST60 thì chắc em cũng làm em này quá.

gái núi

Member
Chắc em phải rước em này về rồi.con LG 42 LM 5800 của em die panel rồi;)
điện máy chợ lớn đang sale 15 củ đấy.Nhưng nếu phòng khách sáng quá thì ko nên chơi em này nhé vẫn là cái nhược điểm của màn hình gương ko có phủ lớp chống chói nên phòng sáng quá thì dùng soi gương luôn nhất là những cảnh tối trong phim

Bên trên