[ROM] OpenElec Linux XBMC for ZTV A-class

taitv

Member
Ðề: [ROM] OpenElec Linux XBMC for ZTV A-class

Hôm nay có thằng em trai của mình nó có cái đầu A-CLASS hàng thương mai nguyên bản nó chưa bao giờ up rom lần nào , chỉ update qua OTA .
Nó đổi đầu a-class cho mình để lấy Openelec về chạy . hiện tại mình đang dùng đầu a của nó và thử nghiệm flash openelec mình mới sửa lại phần install để không bị mất bootloader của ZTV , như vậy là chạy openelec ok nhưng vẫn có thể về lại android ZTV bất cứ lúc nào .

Mai mình sẽ upload bài đầu tiên cho các anh em nào muốn dùng openelec

đang chờ cái này của bác...Cài openelec vào xem con A ok ko? mí rom của ztv và viettel chạy tí là treo cứng ngắt à và nóng khủng khiếp.

Hôm nay có thằng em trai của mình nó có cái đầu A-CLASS hàng thương mai nguyên bản nó chưa bao giờ up rom lần nào , chỉ update qua OTA .
Nó đổi đầu a-class cho mình để lấy Openelec về chạy . hiện tại mình đang dùng đầu a của nó và thử nghiệm flash openelec mình mới sửa lại phần install để không bị mất bootloader của ZTV , như vậy là chạy openelec ok nhưng vẫn có thể về lại android ZTV bất cứ lúc nào .

Mai mình sẽ upload bài đầu tiên cho các anh em nào muốn dùng openelec

Oh! Bác Đại con A class mình gởi cho Bác up rom này được không ? ( Mình đã gởi & kiểm tra tracking của nó - Đã tới Phú Thọ sáng hôm qua (Bưu chính Viettel > Tiện ích > Hành trình đường thư))

tralkic

Member

klq, tui toàn cài openelec cho mấy con laptop cũ chạy mượt (mà mua chỉ 2 củ), có thể cài song song cả android thỉnh thoảng đổi gió tí

hungphutho

Active Member

Oh! Bác Đại con A class mình gởi cho Bác up rom này được không ? ( Mình đã gởi & kiểm tra tracking của nó - Đã tới Phú Thọ sáng hôm qua (Bưu chính Viettel > Tiện ích > Hành trình đường thư))
Có , mình đã up cho bạn @hamchoi , bản fix này . nó chỉ là fix cái phần bootloader để trở về rom android khi nào muốn .

Những bác dùng rom trước đây thì muốn về android vất vả hơn một chút nhưng vẫn có thể về được

dungtoandung

Well-Known Member

Bac Đại xem OpenElec cài cho con A của mình thêm cái gì để duyệt web được thì hay quá

hungphutho

Active Member

Mình đã update ở đầu bài rồi nhé .
cả danh sách các bạn đã donate

HƯỚNG DẪN CÀI ĐẶT :

Điều quan trong để kiểm tra xem nó bình thường hay không . bạn download cái CWM này về cwm.rar . giải nén sẽ được 2 file aml_autoscriptuImage_recovery , bạn copy vào thẻ nhớ sau đó gắn vào a-class ( xóa hết các file rom cũ của a-class trên thẻ đi ) , sau đó gắn nguồn lại là nó sẽ load thẳng vào giao diên CWM như hình dưới

Như vậy là chứng tỏ đầu bạn sẽ up rom này ok .

Vậy là tháo nguồn ra , thảo thẻ ra gắn vào máy tính để copy tiếp rom Openelc bên dưới đây vào thẻ

Download : [HIDE]https://www.androidfilehost.com/?fid=23991606952614479[/HIDE]
Giai nén sẽ được 4 file sau
aml_autoscript
factory_update_param.aml
OpenELEC-G18REF_MX2-4.2.1.zip
uImage_recovery

copy tất cả vào thư mục gốc của thẻ , gắn vào đầu a , gắn nguồn và đợi 1 một lúc nó sẽ tự chạy , đợi đến khi thanh chạy bên dưới chạy xong 100% và nó khởi động lại thì ngay lập tức rút nguồn ra , vì nếu không rút nguồn ra là nó lại chạy lại tiếp , tháo thẻ nhớ ra và gắn lại nguồn là đã có Openelec
Khi nên giao diện Openelec/XBMC sẽ có màn hình wellcome , bạn cứ next và next , chỗ cấu hình SSH và SAMBA cứ chọn cả 2 để sau này tiện truy cập vào box từ máy tính .
Để cài đặt mạng vào system > openelec > Network > chọn Wifiles bật wifi , mục connection là kết nối với wifi đã tìm thấy .

Vậy là xong bạn đã có openelec .

Open Source - GPL :
Codesnake
Openelec Source
.......................

DONATE :

DONATE :

Mình đã nhận được số tiền donate của bạn
@dungtoandung 500k qua ATM .
@hamchoi 200k qua ATM
Mình sẽ cập nhật danh sách các bạn đã donate vào đầu bài sau , khi nào có đủ hoặc gần đủ số tiền mình sẽ sắm 1 cái đầu mới , một đầu nào đó có thể phát triển mạnh cho cộng đồng android box ở hdvietnam này , và nó sẽ sử dụng chip amlogic làm nền tảng vì dòng chip này có nhiều mã nguồn mở nó sẽ tạo được nhiều thú vị .

Đang ngắm mấy con ở đây như MXQ , M8 ....
Android TV Box - Phân phối các dòng sản phẩm Android TV Box, Smart TV Box tại Việt Nam
Cám ơn các bạn nhiều .

Nếu các bạn nào có nhã ý donate nữa thì cứ ủng hộ mình qua ATM hoặc baokim , Hoặc Nút quyên góp NGÂN LƯỢNG bên dưới

ATM : 2710205026132 , Nguyễn Văn Đại , Agribank chi nhánh đoan hùng , phú thọ
Baokim : 0975351877 , email [email protected]

NGÂN LƯỢNG :
QUYÊN GÓP 50K
QUYÊN GÓP 100K

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hungphutho

Active Member

Bac Đại xem OpenElec cài cho con A của mình thêm cái gì để duyệt web được thì hay quá
Openelec nó thiết kế để thành một HD Player cho nên không có trình duyệt đâu .
Tuy nhiên có một add on dạng không chính thức hỗ trợ chrome , nhưng nó không chạy được trên phần cứng của a-class
https://github.com/OpenELEC/unofficial-addons/tree/master/addons

Dối với A thương mại thì khả năng được.

hungphutho

Active Member

Dối với A thương mại thì khả năng được.
Phải thử mới biết được , thì không mất boot do vậy thử tẹt ga .
à đã cập nhật cái donate bằng cáp của bác ở đầu bài , cái đó cũng rất quý :)

hungphutho

Active Member

Mình vừa thử nghiệm đầu của bạn @gaogreen04 là đầu hàng 100 con , đầu đen có lỗ reset , hoàn toàn ok với bản rom đã upload ở đầu bài .

Như vậy chỉ cần vào được CWM là có thể up được rom openelec và có thể về lại android bình thường bằng cách up rom android của ZTV trên trang chủ của họ

PS . Đầu của bạn @gaogreen04 do bạn này đã up bản rom mới của bác tiến share cho nên không vào được CWM , mình phải xử lý để nó trở lại bản rom trên trang chủ của ZTV thì vào CWM ok . đừng ai up bản rom mới của ZTV mà bác tiến share

Bản A-Class màu trắng bản thương mại của tôi hôm trước gửi nhờ bác unbrick hộ có thể uprom openelec này ko bác ? Và có thể về lại android được ko ạ ?
Em A-Class của tôi còn bị một lỗi là tắt bằng remote xong ko thể bật lại được, phải rút nguồn rồi cắm lại khá bất tiện. Ko biết đây là lỗi phần cứng hay lỗi rom vậy bác?

hungphutho

Active Member

Bản A-Class màu trắng bản thương mại của tôi hôm trước gửi nhờ bác unbrick hộ có thể uprom openelec này ko bác ? Và có thể về lại android được ko ạ ?
Em A-Class của tôi còn bị một lỗi là tắt bằng remote xong ko thể bật lại được, phải rút nguồn rồi cắm lại khá bất tiện. Ko biết đây là lỗi phần cứng hay lỗi rom vậy bác?
Bạn đọc phần đầu bài nhé , hoàn toàn up được rom này và vẫn về lại android OK .
Bạn chỉ cần làm đúng theo hướng dẫn ở đầu bài là 100% thành công .

Khi làm thành công nhớ vào đây xác nhận nhé

lohado2

Active Member

DONATE :

Mình đã nhận được số tiền donate của bạn
@dungtoandung 500k qua ATM .
@hamchoi 200k qua ATM
@quasin3000 Cáp UART trị giá 70k
Mình sẽ cập nhật danh sách các bạn đã donate vào đầu bài sau , khi nào có đủ hoặc gần đủ số tiền mình sẽ sắm 1 cái đầu mới , một đầu nào đó có thể phát triển mạnh cho cộng đồng android box ở hdvietnam này , và nó sẽ sử dụng chip amlogic làm nền tảng vì dòng chip này có nhiều mã nguồn mở nó sẽ tạo được nhiều thú vị .

Đang ngắm mấy con ở đây như MXQ , M8 ....
Android TV Box - Phân phối các dòng sản phẩm Android TV Box, Smart TV Box tại Việt Nam
Cám ơn các bạn nhiều .

Nếu các bạn nào có nhã ý donate nữa thì cứ ủng hộ mình qua ATM hoặc baokim , Hoặc Nút quyên góp NGÂN LƯỢNG bên dưới

ATM : 2710205026132 , Nguyễn Văn Đại , Agribank chi nhánh đoan hùng , phú thọ
Baokim : 0975351877 , email [email protected]

NGÂN LƯỢNG :
QUYÊN GÓP 50K
QUYÊN GÓP 100K

Vừa test nút Donate ngân lượng của bác Đại.
Ok nhé cả nhà. :D
Em thấy Donate qua ngân lượng này cũng hay. Không biết là có bị trừ phí ẩn gì không chứ Ngân lượng thông báo là không trừ phí. Vậy sẽ hay hơn là chuyển khoản Ngân hàng, hình như mất 11k phí 1 lần :))

Nào anh em, hãy cùng chung tay góp sức ủng hộ nhà phát triển nào. Ai có nhiều thì Donate qua ngân lượng vài phát cho máu :D :D
Ah mà lưu ý chỉ kích vào Link của bác Đại ở #1 nhé. Các bài Quote không nên . hihi

hungphutho

Active Member

Vừa test nút Donate ngân lượng của bác Đại.
Ok nhé cả nhà. :D
Em thấy Donate qua ngân lượng này cũng hay. Không biết là có bị trừ phí ẩn gì không chứ Ngân lượng thông báo là không trừ phí. Vậy sẽ hay hơn là chuyển khoản Ngân hàng, hình như mất 11k phí 1 lần :))

Nào anh em, hãy cùng chung tay góp sức ủng hộ nhà phát triển :D :D
Ah mà lưu ý chỉ kích vào Link của bác Đại ở #1 nhé. Các bài Quote không nên . hihi
Đã nhận được $ , cám ơn bạn :) , mình thấy phí giao dịch của bạn 2 lần mất 3k . 100k cong 97k :D

lohado2

Active Member

Đã nhận được $ , cám ơn bạn :) , mình thấy phí giao dịch của bạn 2 lần mất 3k . 100k cong 97k :D

Oh vậy là vữa nãy không nhìn kỹ. Chuyển tiền từ VCB vào Ngân lượng thì ngân lượng không thu phí nhưng mất 1k tại VCB để lấy mã OTP :)). Phí Donate 1 lần 1,5k. Vậy là vẫn hơn chuyển khoản liên ngân hàng mất 11k =))

Con Measy-B4A bên này bán 1m99 này.
http://itvplus.net/TV-Box-Quad-Core/Measy-B4A-4K-TV-Box-Amlogic-S812-Quad-Core.html

Nhưng cuối bài viết thấy comment con này :
Nhược Điểm:

Wifi bắt hơi kém

Chạy khá nóng,

Chất Lượng Nguồn chưa ổn định....

@@

hungphutho

Active Member

Em Measy-B4A mình thấy không ưng bằng M8S , hoặc M8 , và nếu ít tiền hơn thì mình chọn MXQ :D

Con muốn cao cấp hơn phải là Minix Neo X8H Plus nó dùng S812-H

hamchoi

Member

Box A-class này có cài được những add on XBMC của box Androi không bác Đại.

hungphutho

Active Member

Box A-class này có cài được những add on XBMC của box Androi không bác Đại.
XBMC trên android làm được gì thì nó làm được như vậy , Và nó còn chơi video và fix được tất cả các khuyết điểm mà XBMC trên android gặp phải .

Bạn thử dùng NAS sẽ biết trên openelec nó nhanh hơn nhiều

Bên trên