Sam Sung LA40B650 Và SONY KLV40BX400 em nên chọn ai?

nvk310809

Ðề: Sam Sung LA40B650 Và SONY KLV40BX400 em nên chọn ai?

Nhiều bác trên 4R cho là "nếu nhiều tiền thì cứ Sony mà chơi". Nhưng chỗ em đang sống thì lại khác đấy (ngoại thành Hà nội nhé). Các bác nông dân bản địa cho rằng đã là tivi thì phải mua Sony, có thiếu tiền thì cũng đi vay mà mua. Nên nhiều nhà trông rất tuềnh toàng nhưng cái ti vi thì lại là một em LCD Sony hoành tráng. Ngược lại mấy gia đình trẻ mua đất xây nhà to vật vã ở đây thì lại toàn dùng SS với LG thôi. Thế là thế nào nhỉ?

Cái này có thể gọi là ... thời kỳ quá độ đó bác ah. Trong kinh tế học thì gọi là "thiệt hại do bất cân xứng về thông tin..."

earl_grey

Well-Known Member

Nhiều bác trên 4R cho là "nếu nhiều tiền thì cứ Sony mà chơi". Nhưng chỗ em đang sống thì lại khác đấy (ngoại thành Hà nội nhé). Các bác nông dân bản địa cho rằng đã là tivi thì phải mua Sony, có thiếu tiền thì cũng đi vay mà mua. Nên nhiều nhà trông rất tuềnh toàng nhưng cái ti vi thì lại là một em LCD Sony hoành tráng. Ngược lại mấy gia đình trẻ mua đất xây nhà to vật vã ở đây thì lại toàn dùng SS với LG thôi. Thế là thế nào nhỉ?

Thế ạ, bác phải hiểu người ở chỗ bác sống chứ nhỉ. Em thì chả quen được ai nhà to vật vã, nên cũng không biết họ dùng gì. Tuy nhiên, những người em biết mà lắm tiền thì toàn dùng hàng đỉnh của Sony. Còn vừa tiền thì Pana hoặc Sharp, chứ cũng rất ít dùng Samsung và LG. Bác dùng Samsung hay LG ạ? Samsung thì em có thấy, chứ em lại chẳng quen bất kỳ ai dùng LG và Tổ Sư Bà, thế mới khổ!

hdat

Quan niệm thương hiệu đi đôi với chất lượng thời nay có thay đổi rồi và thay đổi nhiều là khác...Chính vì thế mà ngày nay hầu hết các sản phẩm có xuất xứ từ Hàn đều có mặt khắp nơi trên thế giới. Bài toán đã được giải đáp: người tiêu dùng trên thế giới đã biết suy tính và lựa chọn.

hdat

Thế ạ, bác phải hiểu người ở chỗ bác sống chứ nhỉ. Em thì chả quen được ai nhà to vật vã, nên cũng không biết họ dùng gì. Tuy nhiên, những người em biết mà lắm tiền thì toàn dùng hàng đỉnh của Sony. Còn vừa tiền thì Pana hoặc Sharp, chứ cũng rất ít dùng Samsung và LG. Bác dùng Samsung hay LG ạ? Samsung thì em có thấy, chứ em lại chẳng quen bất kỳ ai dùng LG và Tổ Sư Bà, thế mới khổ!

Em xin các bác đừng cố ăn thua với nhau về quan điểm, vì mỗi người có mỗi quan điểm khác nhau không ai giống ai. Nhưng em không đồng tình với cách nói của bác về vấn đề lắm tiền hay ít tiền cũng như em chưa từng nghe nói đến cụm từ " hàng đỉnh của Sony".

earl_grey

Well-Known Member

Em xin các bác đừng cố ăn thua với nhau về quan điểm, vì mỗi người có mỗi quan điểm khác nhau không ai giống ai. Nhưng em không đồng tình với cách nói của bác về vấn đề lắm tiền hay ít tiền cũng như em chưa từng nghe nói đến cụm từ " hàng đỉnh của Sony".

Vâng, cũng chẳng ăn thua làm gì, mỗi người một quan điểm. Em cũng có chê gì Samsung đâu, em chỉ không thích thôi, chứ em cũng đang ngồi trước một cái monitor Samsung, dùng 7 năm rồi mà em vẫn thích. Còn em thích Sony thì ở nhiều mặt hàng của nó, không chỉ riêng TV.

"Hàng đỉnh của Sony" là ý kiến của riêng em, chứ em cũng có bảo ai xếp nó là đỉnh đâu. Vì với em, Z hay X là đỉnh của Sony rồi. Người VN thì thực tế là có nhiều người có quan điểm đồ điện tử của Sony là tốt, và không hề sai. Nên nếu họ nghèo, và cố mua được hàng Sony (như bác ở trên nói) là điều dễ hiểu. Họ mua để dùng cả đời mà. Cá nhân em, chọn Sony là dựa trên cảm nhận cá nhân, chứ không dựa vào thương hiệu hay chạy theo nhiều người (mà theo Sony thì cũng đâu phải là theo số đông, ngay cả ở VN cũng thế).

bonongcodien

LCD SamSung 40B650 cho hỉnh ảnh sáng rất đẹp có độ sâu của hình ảnh, màu sắc sặc sở chỉ bất tiện không hiển thị được tiến việt giá cả củng không cao bạn nên mua con nầy tiền dư lại mua luôn đầu sony Blu-ray BDP-S360 về coi là không chê được chổ nào

sowndt

Em không ghét Sony cũng chẳng yêu quí gì SS cả. Mỗi thằng có một ưu điểm riêng. Em đang dùng tivi, màn hình SS, dàn máy, headphone Sony, DVD Pioneer, ổ DVD và CDW cho máy tính thì LG, điều hòa Pana nhập lậu từ TQ , máy giặt, ấm điện Toshiba. Nói chúng cái gì chất lượng so với giá cả hợp lý thì dùng, em không quan trọng thương hiệu bác ạ.

LHJ

Tốt nhất bác mua SS về xài coi nó có xuống màu ko... nếu xuống thì bán mua SONY xài, còn nếu thấy ok thì khỏi tốn chi phí test...:D

Bác thử dẫn chứng vụ xuống màu của LCD SS đi,các đại cao thủ trên 4f này và vnav đều ko đề cập đến vụ này. Tôi cũng muốn có bằng chứng thuyết phục đây. Chờ bác đấy=P~

thangtrong4590

em vote cho kon ss này.em cũng mới lấy dịp trước tết.quá xứng đáng.thậm chí là hơn trong tầm tiền này.hình thức thì miễn chê.không cùi cùi như mấy kon sn.chứ năng media USB tương đối ổn.em toàn dow phim HD copy sang USB cắm xem..sn tốt.nhưng giá thành hơi chát.hình thức cũng không đc đẹp mắt.

phuongtv_76

Well-Known Member

Tốt nhất bác mua SS về xài coi nó có xuống màu ko... nếu xuống thì bán mua SONY xài, còn nếu thấy ok thì khỏi tốn chi phí test...:D
Báo cáo bác e đang sài SS LED7000, đang chờ xuống màu, sẽ báo cáo diễn đàn sau bác ah,nhưng sợ ko có cơ hội đc báo cáo:D

phuongtv_76

Well-Known Member

Báo cáo bác e đang sài SS LED7000, đang chờ xuống màu, sẽ báo cáo diễn đàn sau bác ah,nhưng sợ ko có cơ hội đc báo cáo:D

phuongtv_76

Well-Known Member

anh_va_em

bác nào nhiều $ thì mua sony đẳng cấp thương hiệu chắc chắn không phải nghĩ, bác nào ít $ thì mua SS hình dáng công nghệ cũng có cái hơn cái kém sony, nhưng mỗi tội hay hư hỏng và xuống màu nhanh, cái này nói về số lượng phải sửa chữa và thay thế linh kiện giữa SN & SS. nhà bác nào mua 2 loại này thì đặt cạnh nhau thì thấy rõ ràng về màu sắc ngay sự khác biệt của nó, tất nhiên là không thể đặt 1 cái đời 2007 và cái 2010 để so sánh được. sự thật đa số là, chẳng nhà giàu nào chịu khênh SS về cả. vì đẳng cấp nó thể hiện rõ ràng qua thương hiệu.

phuongtv_76

Well-Known Member

bác nào nhiều $ thì mua sony đẳng cấp thương hiệu chắc chắn không phải nghĩ, bác nào ít $ thì mua SS hình dáng công nghệ cũng có cái hơn cái kém sony, nhưng mỗi tội hay hư hỏng và xuống màu nhanh, cái này nói về số lượng phải sửa chữa và thay thế linh kiện giữa SN & SS. nhà bác nào mua 2 loại này thì đặt cạnh nhau thì thấy rõ ràng về màu sắc ngay sự khác biệt của nó, tất nhiên là không thể đặt 1 cái đời 2007 và cái 2010 để so sánh được. sự thật đa số là, chẳng nhà giàu nào chịu khênh SS về cả. vì đẳng cấp nó thể hiện rõ ràng qua thương hiệu.

Vấn đê là cùng tầm tiền bác ah, con sony đời 2007 và con SS đời 2009 giá tiền bằng nhau, con nào đẹp hơn về hình ảnh, hình thức, công nghệ là tôi chơi ngay. Tiếc chi cái tiếng sony từ thời CRT, nếu sony rẻ đi thì mới chơi chả tội gì dùng tiền bạc mua thương hiệu bác ah, còn bác chứng minh dc SS màu bạc dần theo năm tháng thì Bác là là người duy nhất đó, khó đấy bác ah

anh_va_em

ah, vấn đề ở chổ mình làm việc có hơn 300 con lcd của SS, số lượng chắc cũng đủ nhiều để đánh giá, thời gian thì 4 năm rồi. cái này chắc cũng đủ để tạm gọi là hiểu biết chút chút về sản phẩm này. bên phòng kỹ thuật họ than trời than đất vì phải gọi bên SS liên tục, chả là có hợp đồng với ss mà, nhân viên SS rả lời ráo hoảnh là tiền nào của đó, rồi sửa chữa thay thế linh kiện, hoặc là khênh cái mới đến là xong ai về nhà nấy ehhehhehehe

hdat

Em nghĩ bác chỉ nói theo cảm tính, chứ thật sự bác chưa đi kiểm chứng!

GuyHD

Member

Lại cuộc chiến giữa Sony và SS. Công bằng mà nói LCD SS cùng tính năng rẻ hơn Sony máy củ. Chả thế mà bọn tây nó dùng SS và LG nhiều lắm. Chẳng phải nó ít tiền mà nó khôn hơn thôi.

bebibo

Mình cũng đang dùng B650 nhà bà già vợ dùng con sony đắt hơn mấy củ nhưng xem cable TV như nhau ợ, xem film hành động chắc của mình hay hơn vì 100hz >50hz, VN ham to thấy to là sướng roài.
Ít nhất con SS của mình hơn con Sony ở cái remote to hơn, có đèn back.. j j đó.

phuongtv_76

Well-Known Member

ah, vấn đề ở chổ mình làm việc có hơn 300 con lcd của SS, số lượng chắc cũng đủ nhiều để đánh giá, thời gian thì 4 năm rồi. cái này chắc cũng đủ để tạm gọi là hiểu biết chút chút về sản phẩm này. bên phòng kỹ thuật họ than trời than đất vì phải gọi bên SS liên tục, chả là có hợp đồng với ss mà, nhân viên SS rả lời ráo hoảnh là tiền nào của đó, rồi sửa chữa thay thế linh kiện, hoặc là khênh cái mới đến là xong ai về nhà nấy ehhehhehehe

Xin lỗi bác, bác có thể phê phán nhân viên bảo hành SS, còn phê phán sản phẩm xuống màu thì bác xem lại, vì bằng chứng của bác đâu thuyết phục đâu-cứ cho bác làm sale TV đi, các nhân viên làm về LCD thì nhiều lắm, bác cũng chỉ là 1/hàng triệu người sale TV, tôi thấy tỉ lệ như vậy là chưa đủ tin cậy. Thứ nữa bảo hành của SS còn đc đánh giá cao ở VN đó, mấy hãng khác còn kém hơn, đó là tình trạng bảo hành ở VN, điểm yếu chưa làm KH hài lòng

anh_va_em

mình không nói về chính sách bảo hành mà mình nói về chất lượng sản phẩm. sửa chữa và thay thế linh kiện nhiều quá bác ah. vì là công ty lớn nên có HĐ rõ ràng nên không phải mè nheo hay tranh cãi gì hết, hư là phải sửa không sửa đc là phải thay thế cái TV mới,
đúng là mình chỉ là giọt nước trong biển cả nhưng số lượng hơn 300 chiếc như vậy mình nghĩ không phải là ít để có thể đánh giá ít nhiều về nó.
còn bọn tây nó hay mua SS là vì TCCL của nó cao hơn hẳn VN mình, bác nghĩ mà coi nếu chất lượng như VN mình thì họ có mua hay không ?
ngay bản thân mình cũng sẵn sàng đổi qua SS nếu họ đạt TCCL châu âu. vì hiện nay công nghê tiến triển hiện đại quá nhanh thì với giá thành rẻ chất lượng tốt, không tội gì mà không mua nó. dùng vài năm có thể mua sản phẩm khác hiện đại hơn.
bác nào từng qua âu châu mà vào tháng nó vứt đồ thì thấy ngay, sản phẩm điện máy nào còn sử dụng đc nó để nguyên dây để người muốn dùng khênh về, SP nào hư hỏng thì nó cắt dây ngay. LCD nó cũng vứt đi dù còn xài đc. TV màn hình mỏng này tử 2004 không còn là SP dành cho người giàu nữa. mình còn nhớ năm 97 1 con 42inch của phillip giá 9000 EU tính theo tỷ giá lúc chưa đổi tiền . năm 2000 con 32inch giá 4800 EU. giá đó không phải ai cũng mua đc. nhưng bắt đầu năm 2004 thì nó là hàng bình dân rồi. đại đa số người dân đều có thể mua đc nó. đó là các hẳng tên tuổi như SONY, PANA, PIONEER, PHILLIP. lúc đó SS và LG mới chập chững bước chân vào thị trường này và dần dần khẳng định được thị trường của nó với giá thành rẻ chất lượng tốt. nhưng đó là ở trời âu. còn trời VN này chất lương rất tệ khác xa 1 trời 1 vực với chất lượng châu âu. đó là lời giải thích của mình cho 1 số bạn hỏi tại sao bọn mỹ thích mua SS là vậy.
cũng như con LED B6000>> B8000 ở VN quảng cáo là LED tớ đó nó quảng cáo ở thị trường âu mỹ là LED đó. pháp luật và hội bảo vệ người tiêu dùng nó đập phù mỏ liền ah.
@to bác PHUONG. mình không phải là NV sale của cty điện máy nào hết. mình là NV DV KS. khách họ kêu như vậy bác ah, không phải 1 người kêu mà là rất nhiều. mình phải báo cáo lại cho phòng kỹ thuật và ban giám đốc. phòng KT kêu với SS, mình thi thoảng chạy xuống dưới hỏi nguyên nhân, thì đc trả lời như vậy. tương lai CTY mình sẽ thay thế bằng SP của hãng khác, còn hãng nào thì do ban giám đốc và chủ đầu tư quyết định. vì 1 KS tên tuổi không thể nào bị khách kiện cáo nhiều vì những nguyên nhân này làm giá trị DV xuống cấp và ảnh hưởng đến tên tuổi đc.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên