So sánh giữa Bluray và HD

vicgame

Member
Ðề: So sánh giữa Bluray và HD

Chẳng qua cũng tại cái ví thôi, nếu em xông xênh thêm 1 tí thì cũng quấy BDP với đĩa BD để chơi đấy. Nó cũng giống như nghe nhạc qua CD và nghe qua HDP, cảm thấy nghe trên đĩa CD vẫn thích nhất. Bản thân đi mua, cầm cái đĩa trên tay về nó có cảm giác sở hữu hơn là 1 đống folder trên ổ cứng.

Nhưng hiện tại thì vẫn HDD + down phim về xem

linhuyen

Active Member

Bác Tú cho em hỏi , em có dùng phần mềm tsMuxeR để Remux , thêm phụ đề Việt vào file m2ts , bỏ bớt những phụ đề và track âm thanh không cần thiết để xem bluray trên HDP . Bác cho em hỏi là tsMuxeR có làm thay đổi chất lượng âm thanh và hình ảnh sau khi Remux so với bẩn gốc ban đầu không ? Thanks bác trước

vkc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: So sánh giữa Bluray và HD

Bác này hay, xin chúc mừng bác học tiếng Anh qua phim ảnh! Tôi có người bạn và cũng từ bản thân mình nữa, đã sử dụng tiếng Anh trong công việc hàng ngày hơn 15 năm nay mà báo với bác là xem phim chả hiểu gì. Bác xem phim hành động thì ko sao chứ phim tình cảm, điều tra....thì khó đấy bác, Chỉ lơ mơ thôi ạ! Vẫn cần sub Việt của HDP!

Đồng ý với bác, ai mà có bằng C hay cử nhân Anh ngữ mà xem phim Mỹ ( Anh ) không có sub Eng mà hiểu 90% thì em kính người đó..
Đừng nói đâu xa người miền Nam mà ra Hà Nội còn không hiểu được 100% những gì họ nói cơ mà :)..Tiếng Anh cũng nhiều địa phương mà, chưa kể tiếng Anh của Mỹ, Singapore...

linhuyen

Active Member

Ko thay đổi gì đâu bác, tsMuxeR là software tốt nhất trong dạng này. Bác cứ an tâm mà dùng ah. Nếu đã xác định xem trên HDP, bác cấu hình tsMuxeR như sau: trong thể input chọn đầu ra là M2TS (nếu muốn đầu ra là single file) hoặc Bluray-Disk (nếu muốn đầu ra là folder bluray), trong thẻ bluray chọn Custom Chapters list, bỏ check mục Add blank playlist for cropped video, mục First MPLS file gõ số number tương ứng với file MPLS đã chọn add vào tsMuseR từ đầu (ví dụ chọn file 00012.MPLS thì ô đó gõ số 12). Trong thẻ splits and Cut chọn No split. Trong phần input bác cứ remove thoải mái phần ngôn ngữ và audio ko cần thiết và add subtitle Việt vào (nhớ bấm vào nút trong ô Language xổ xuống chọn Vietnamese cho hoành tráng) :D
Vậy em an tâm rùi , em cứ sợ nó bị suy giảm đi . Em thường chọn đầu ra là M2ts với 1 file duy nhất , giữ lại track audio cần và add thêm phần sub Việt vào thôi (Em không quan tâm đến Play Menu nên phần First MPLS không cần phải không bác ?). Em cũng ko chú ý phần Custom Chapters list, Add blank playlist for cropped video nó có tác dụng gì vậy bác ?

quochuy1996

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: So sánh giữa Bluray và HD

Đồng ý với bác, ai mà có bằng C hay cử nhân Anh ngữ mà xem phim Mỹ ( Anh ) không có sub Eng mà hiểu 90% thì em kính người đó..
Đừng nói đâu xa người miền Nam mà ra Hà Nội còn không hiểu được 100% những gì họ nói cơ mà :)..Tiếng Anh cũng nhiều địa phương mà, chưa kể tiếng Anh của Mỹ, Singapore...

Trình độ em còn kém hơn nữa, nhiều lúc coi phim phụ đề sub Việt cũng chẳng hiểu diễn viên muốn nói cái gì nữa (vì bản dịch "quá chuẩn"), thậm chí còn không đọc kịp phụ đề đối với phim lời thoại nhiều. Phụ đề hoặc audio English thì chắc dám coi Tom và Jerry thôi. Cho nên phải coi BD trên HDD có sub Việt thôi, đĩa BD chỉ mua BD ca nhạc tuy không hiểu hết ca từ nhưng cũng nghe được nhạc DTS Master, True HD. Thanks

ldv1234

Member

Mấy bác cho em chém gió tí, em chưa bao giờ mua đĩa bluray phim về coi và chẳng biết mấy bác mua đĩa ntn chứ theo em đĩa bluray mà bị mốc chắc bèo lắm mấy bác để 10-15 năm (điều kiện bảo quản bình thường). Em mua 1 đĩa game củ tại cửa hàng chơi ps3, tuy là đĩa đã chơi được gần 1 năm, mà trò này là người ta chơi nhiều nhất tại cửa hàng đó là pes 11. Vậy mà lật mặt đĩa lên chùi không thấy 1 vết trầy. Vì vậy em khẳng định rằng đĩa bluray gốc họ làm ra rất tốt (chính vì vậy mà nó đắt). Còn về phim chơi = đĩa bluray thì em không dám bảo đảm có chất như đĩa ps3 hay không nhưng với phần nghe nhìn cùi bắp của em thì em chọn chơi bluray rip cho nó lành. Còn một lợi thế khi chơi trên HDD là có thể delete nếu không thích, chơi bluray gặp phim hay mấy bác sưu tầm còn được, phim mà dở thì vứt xó ah? Vì chơi cd nhạc thì còn nghe năm này tháng nọ không chán, chứ phim mà bác coi 3 lần trong 1 năm em nghỉ phim đó thuộc dạng IDMB = 9.9. Vài lời có gì không đúng mấy bác bỏ qua cho.

davidhand

Moderator
Re: Ðề: So sánh giữa Bluray và HD

Bác này hay, xin chúc mừng bác học tiếng Anh qua phim ảnh! Tôi có người bạn và cũng từ bản thân mình nữa, đã sử dụng tiếng Anh trong công việc hàng ngày hơn 15 năm nay mà báo với bác là xem phim chả hiểu gì. Bác xem phim hành động thì ko sao chứ phim tình cảm, điều tra....thì khó đấy bác, Chỉ lơ mơ thôi ạ! Vẫn cần sub Việt của HDP!
Vợ tớ dạy tiếng Anh PTTH mà xem phim Mỹ no sub nghe còn lõm ba lõm bõm đấy! Xem phim Mỹ được cái học chửi thề rất nhanh, chuẩn là đằng khác! Cái này chẳng trường nào dạy nên bổ sung khối từ vựng ông ạ! :D

HD projector

Tóm lại theo các Bro thì dùng bluray hay copy phim để xem. Em thì thấy phim copy miễn phí còn bluray thì đắt quá, vậy xét về tỷ lệ thì có được 40/60 ko?

yaibakt

Member
Đã quen xem phim và ca nhac từ đầu phát HD mặc dù được định dạng DTS -Master ..nhưng hôm qua ngồi buồn mở mấy bộ phim trên đĩa Bluray thì thấy trời ơi sao hình ảnh và âm thanh qua Bluray nó hoành tráng thế.

Nghĩ lại các bộ phim HD dù được chép ở định dạng cao nhất trên 12G 1 phim thì cũng không bằng chất lượng hình ảnh và âm thanh phát qua Bluray

Mởi các bác có ý kiến
film chép mà có 12GB thì em dự là chỉ là định dạng rip mkv 1080p thôi, chứ còn bluray gốc (dạng iso hoặc folder) dung lượng cỡ 40-50GB cơ.
bác so sánh film rip 12GB với đĩa bluray thì chả khác nào so sánh mp3 với CD gốc.
còn với 1 bộ dàn thông dụng bthường anh em hay chơi tầm 30-40tr mà bác xem bluray folder/iso và xem đĩa bluray mà fân biệt được hay dở rõ ràng thì chắc trình độ của bác cao lắm :)

kunhikfc

Active Member

Tôi đồng ý là Bluray xem đẹp hơn, âm thanh hay hơn HD. Cũng nói cho 1 số người dùng bluray biết, hiện ở Huỳnh Thúc Kháng có đĩa nhái bluray. Khi bán chúng nó nói ngon nói ngọt, sẵn sàng đổi hoặc trả lại tiền. Thu tiền xong 200 ngàn/ đĩa thì chúng quay mặt đi hoặc mặt nặng mày nhẹ. Thích thì chúng đổi đĩa khác, xem cứ bị giật, nhất là những đĩa Thúy Nga nguồn HD. Tôi vừa mới bị mấy đĩa, bực cả mình.
Mua đĩa Bluray bác đến tiệm Trống Đồng trên đường Võ Văn Tần, Q.3 (góc CMT8, kế rạp Nam Quang) là uy tín

dungcoi

Em dùng cả Đầu Bluray và DUNE DUO phát qua máy chiếu
Tiếng Anh thì nghe bập bõm hiểu được cỡ ... 10%. Nhưng thú thực là vẫn thích Bluray hơn, có lý do đơn giản sau :
Xem phim có phụ đề thì khi mắt mình chăm chăm đọc phụ đề, đếch còn bao quát được toàn màn ảnh, không cảm nhận được hết vẻ đẹp của toàn cảnh
Xem Bluray mình có điều khiện nhìn toàn cảnh, cảm giác được hết vẻ đẹp của khung hình, nhưng nhiều khi đếch hiểu nhân vật thoại nói gì
Chưa kể Bluray vẫn cho hình ảnh và âm thanh ngon hơn

EIB

Cá nhân em, em vote cho đĩa Blueray hơn. Âm thanh hay hơn, hình ảnh rõ nét hơn! Trên thị trường bây giờ có bán mấy đĩa blueray vừa có phụ đề tiếng Việt, vừa có thuyết minh tiếng Việt, giá cũng hạt dẻ tầm 90k/ đĩa thì phải (đĩa đa số là bản 25GB)... Em thì chỉ toàn order trên mạng mua đĩa gốc thôi ah... Vì dù sao xem đĩa gốc vần sướng hơn... :)

nguyenvinh1973

Well-Known Member

Các bác nào kỹ tính trong việc thưởng thức âm thanh và hình ảnh thì cũng nên sắm cái đầu Bluray, thỉnh thoảng kiếm được vài cái đĩa gốc xem cũng có cảm giác thú vị, còn bác nào không quá kỹ tính thì chơi Bluray dạng ISO phát bằng HD Player là em thấy cũng đủ lắm rồi. So sánh giữa đia Bluray và File True HD thực ra cũng phải có bộ HT xem phim tương đối một chút mới thấy sự khác biệt, cá nhân em thấy phim HD 1080P nén tốt trong khoảng 10GB là đã cảm thấy sướng mắt lắm rồi. Bác có 1 File nhạc Lossless và cũng file đó nén MP3 đem 2 file đó vào bộ loa vi tính liệu các bác có phâm biệt được không? BÁc nào phân biệt được mời đến chỗ em làm một bài test mù. Em sẽ cho các bác nghe 2 loại file mỗi file 3 lần rồi các bác trả lời xem file nào là lossless file nào là mp3.... thiết bị phát em có máy chiếu Mitsubishi HC7800 cũng mời các bác test luôn giữa file Bluray và file True HD xem bác nào phân biệt được không? Giải thưởng là một hộp bảo quản HDD của Orico.....mời các bác tham gia!!!!

coolrain

Member

Bluray Player thì bên chỗ em ở không có thiếu nhưng tài chánh chưa cho phép, nên em chỉ dám down phim dạng HD 1080 thôi để chứa trong HDD rồi phát trên TV, vì Bluray down về tốn chỗ chứa quá. Các bác cho em hỏi cái này. Em thấy Bluray có cái 25 GB có cái 45 GB, như Harry Potter đó bác. Em dạo lang thang trên mạng thấy ở ngay forum mình có một topic Harry Potter and the Deathly Hallows part 2 dạng Bluray nặng 25 GB. Nhưng ở chỗ khác em lại thấy đến tận 44 GB, là ở đây [MULTI] Harry Potter and the Deathly Hallows: Part 2 (2011) Blu-ray CEE 1080p AVC DD5.1, chất lượng hình ảnh có cách biệt lớn không. Nếu ko lớn thì khi em đủ tài chánh mua một cái HDD có chỗ chứa lớn hơn như 2TB hoặc 3TB thì sẽ down bản 25 GB về mà xem.

Theo E là chất lượng hình ảnh vẫn vậy thôi. Bản trên có thể đã được tái cấu trúc, bỏ đi những track âm thanh và phụ đề và những cảnh behind the sceen, chỉ giữ lại trach âm thanh E.lish và phụ đề E.L. Bản dưới giữ nguyên nên dung lượng lớn hơn.

Format M2TS là đã remux tu bản bluray gốc sau khi đã bỏ đi toàn bộ những cái phụ đề và audio track không cần thiết chỉ giữ lại track chính. còn format ISO là đóng gói từ đĩa bluray gốc (bluray gốc có thể đã được tái cấu trúc hoặc chưa tái cấu trúc). ĐỐi với fomat iso bạn có thể giải nén bằng trình Rar là lại thành bluray folder.

Bên trên