Soncamedia tung đầu HD ipbox chip Sigma giá 1.249.000 đồng

Hana Nguyễn

Re: Ðề: Soncamedia tung đầu HD ipbox chip Sigma giá 1.249.000 đồng

Bác cho em hỏi ứng dụng Cloud Karaoke có thể cài trên TVI LG LM6200 không ạ? Nếu ko được Soncamedia có kế hoạch gì để hợp tác với LG, hay phát triển phần mềm Cloud Karaoke để có thể chạy trên smartTV của LG ko ạ? Em hỏi thêm tí nữa là HDM3 có thể vào các web khác ko được cài sẵn như smart tv ko ạ, HDM3 có chạy được 3D ko? trên web có quảng cáo đầu HDM3 DTS, vậy đầu này giá bao nhiêu?
Vài lời muốn hỏi mong bác trả lời giúp

Thì bác cắm Ipbox vào LG của bác là được mà

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Soncamedia tung đầu HD ipbox chip Sigma giá 1.249.000 đồng

Nghe nhac lossless ok, cac dinh dang flac, ape, wav chay on het. Nhung minh it dung hdp de nghe lossless ma su dung dac chuyen dung de decode no ra analog nghe chat hon
May dung chipset sigma 8760 thi phai, theo cac thong tin minh google dc thi sigma cho mau sac muot ma va thuc hon so voi realtek.
Minh dung phone nen ko go tieng viet dc. Sorry

Ý em hỏi là lấy nó làm transport chơi nhạc có hay ko, cùng 1 hệ thống DAC và amply nhưng HDP khác nhau cho chât sluwowngj âm thanh khác nhau bác ạ.

akita_1610

Tuy theo gu cua bac. Rieng e thi e thich nghe nhac bang Dac chuyen dung nhu Dac Magic Plus cua Cambridge Audio, chu may HDP nay thi am thanh nghe chi la "nghe cho biet" thoi. Xem phim thi ok hon.
De nghe dc nhac hay, con doi hoi o bo ampli, loa va day dan ket hop sao cho ra am thanh chi tiet, cho am hinh san khau rong mo, khac han voi cach lap bo dan xem phim. Moi cai deu can nhung ky nang set up rieng de nghe hay. Bac hoi vay kho tra loi lam. Nhung theo e hdp choi nhac thuong ko hay bang dau chuyen dung roi a

do_long_khach

Well-Known Member

ơ thế nói mãi bác ko hiểu ạ? Tôi cũng đang nói DAC "chuyên dụng" chứ sao. HDP chỉ làm cơ thôi, Thế thì con sonca này nghe nhạc so với mấy em hdp cỡ 3 triệu thế nào.

akita_1610

Nếu bác dùng HDP làm thiết bị xuất âm thanh qua ngõ quang với tín hiệu dạng RAW thì HDP nào cũng được bác à vì phần decode đã có DAC của bác làm rùi. Em tưởng bác dùng bộ giải mã của HDP xuất âm qua ngõ analog nên mới nói thế.
Em ít nghe nhạc trên con sonca này, lại càng không có nhiều HDP để so sánh nên ko thể tư vấn cho bác được. Bác nên ra cửa hàng để có cái nhìn khách quan hơn

Không biết con HDM3 Sonca này như thế nào, chứ năm 2009 mình có mua 1 con HDM2 hiện tại vẫn còn sử dụng được, nhưng để làm dáng là chính (vì tốc độ đọc HDD quá chậm & không downmix được DTS, Firmware được cty update 1 lần duy nhất), sau đó sản phẩm hầu như đã bị bỏ rơi.

binhnq2

dạ, có chuột bạch là em đây ạ. Hiện tại là hình đẹp, nhưng ko xem đc phim HD nếu ko có DAC qua cổng quang (thực ra thì e cũng chưa thử, chỉ nghe các bác ở trên chém thôi ạ) e mua con này về mục đích là xem phim HD, cuối cùng thì....ko đạt mục đích vì ko có cái giải mã DTS. hic hic e đúng là gà mờ, ti toe. H đang cân nhắc là đi mua HDP về để xem tết, thế là mất toi 1.25 tr, có bác nào ở HN máu ko, e để lại cho.

danson_le

Không biết con HDM3 Sonca này như thế nào, chứ năm 2009 mình có mua 1 con HDM2 hiện tại vẫn còn sử dụng được, nhưng để làm dáng là chính (vì tốc độ đọc HDD quá chậm & không downmix được DTS, Firmware được cty update 1 lần duy nhất), sau đó sản phẩm hầu như đã bị bỏ rơi.
Bác Soncamedia này lúc mới tung sp thì rầm rộ lắm. Sau này thì quăng xó không thèm ngó tới. Nhớ thời HDM1, HDM2 của bác quá.

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Soncamedia tung đầu HD ipbox chip Sigma giá 1.249.000 đồng

dạ, có chuột bạch là em đây ạ. Hiện tại là hình đẹp, nhưng ko xem đc phim HD nếu ko có DAC qua cổng quang (thực ra thì e cũng chưa thử, chỉ nghe các bác ở trên chém thôi ạ) e mua con này về mục đích là xem phim HD, cuối cùng thì....ko đạt mục đích vì ko có cái giải mã DTS. hic hic e đúng là gà mờ, ti toe. H đang cân nhắc là đi mua HDP về để xem tết, thế là mất toi 1.25 tr, có bác nào ở HN máu ko, e để lại cho.

Thế thì khi coi phim có DTS nó có downmix thành 2 kênh qua cổng 3,5ly được không bạn? Nếu Downmix được thì OK rồi. Vì trừ 1 vài đầu thực sự có jack 5.1 out hoặc 7.1 out thì gọi là có giải mã DTS, còn đa phần các đầu HDP khác cũng chỉ downmix xuống 2.0 mà thôi bác ạ.

binhnq2

Re: Ðề: Re: Soncamedia tung đầu HD ipbox chip Sigma giá 1.249.000 đồng

Thế thì khi coi phim có DTS nó có downmix thành 2 kênh qua cổng 3,5ly được không bạn? Nếu Downmix được thì OK rồi. Vì trừ 1 vài đầu thực sự có jack 5.1 out hoặc 7.1 out thì gọi là có giải mã DTS, còn đa phần các đầu HDP khác cũng chỉ downmix xuống 2.0 mà thôi bác ạ.
ko bạn ạ, túm lại là ko xem đc phim (nếu gọi xem phim là coi hình ảnh và nghe tiếng)

do_long_khach

Well-Known Member

Nếu bác dùng HDP làm thiết bị xuất âm thanh qua ngõ quang với tín hiệu dạng RAW thì HDP nào cũng được bác à vì phần decode đã có DAC của bác làm rùi. Em tưởng bác dùng bộ giải mã của HDP xuất âm qua ngõ analog nên mới nói thế.
Em ít nghe nhạc trên con sonca này, lại càng không có nhiều HDP để so sánh nên ko thể tư vấn cho bác được. Bác nên ra cửa hàng để có cái nhìn khách quan hơn

Cái này bác nhầm rồi. Phần transport (cơ) cũng rất quan trọng bác ạ. Nói ngoài lề là có những cái đầu CD transport giá nhiều ngàn đô đấy.

Cá nhân tôi dùng con HDP cỏ Egreat R 200 cỏ chạy chip 1073 dd gì đó nghe nhạc lossless rất ok, gần đây đổi lên con Himedia 910b chip 1186 mà nghe lởm ko chịu nổi, kém hẳn con R200 hồi xưa. Giờ lại phải đổi tiếp lên Dune.

Ðề: Re: Soncamedia tung đầu HD ipbox chip Sigma giá 1.249.000 đồng

Đầu HD nào cũng chỉ hổ trợ tới đó.

ngdhieu

Well-Known Member

Cái này bác nhầm rồi. Phần transport (cơ) cũng rất quan trọng bác ạ. Nói ngoài lề là có những cái đầu CD transport giá nhiều ngàn đô đấy.

Cá nhân tôi dùng con HDP cỏ Egreat R 200 cỏ chạy chip 1073 dd gì đó nghe nhạc lossless rất ok, gần đây đổi lên con Himedia 910b chip 1186 mà nghe lởm ko chịu nổi, kém hẳn con R200 hồi xưa. Giờ lại phải đổi tiếp lên Dune.

Đối với đầu HDP dùng làm transport thì phần cơ khí của nó lại là cái HDD (và USB box cho HDD) kia. Với cổng USB và mạch truyền tín hiệu 2 chiều có đối chiếu của chuẩn USB, thì tín hiệu giữa HDD và HDP có thể coi là không có lỗi (có cơ chế bù tín hiệu). Phần còn lại là mạch điện của đầu HDP có chuyển đổi tín hiệu LCPM ra cổng SPDIF chuẩn hay không, và kết nối từ cổng SPDIF out của HDP đến DAC có tốt hay không mà thôi (đoạn này thì lại chỉ có tín hiệu 1 chiều theo mình biết)

thmac

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Soncamedia tung đầu HD ipbox chip Sigma giá 1.249.000 đồng

Chẳng lẽ soncamedia thiếu muối tới nỗi làm cái HDP ko xem dc phim (với khái niệm xem phim là coi hình ảnh và nghe tiếng).=))

Chính xác là thế đó bạn. Cứ đem 1 film DST, hay AC3 tới nơi bán thử là biết.
Nó chỉ xuất am thanh qua cổng OPTICAL, mà muốn nghe đc thì phải có DAC.

do_long_khach

Well-Known Member

Đối với đầu HDP dùng làm transport thì phần cơ khí của nó lại là cái HDD (và USB box cho HDD) kia. Với cổng USB và mạch truyền tín hiệu 2 chiều có đối chiếu của chuẩn USB, thì tín hiệu giữa HDD và HDP có thể coi là không có lỗi (có cơ chế bù tín hiệu). Phần còn lại là mạch điện của đầu HDP có chuyển đổi tín hiệu LCPM ra cổng SPDIF chuẩn hay không, và kết nối từ cổng SPDIF out của HDP đến DAC có tốt hay không mà thôi (đoạn này thì lại chỉ có tín hiệu 1 chiều theo mình biết)

Thế nào thì hdp dùng chip khác nhau cũng cho ra tiéng khác nhau bác ạ, ngay cả cùng 1 hdp xài firmware khác tiếng ra cũng khác, em đã thử mãi rồi. Đây là chỉ nói về nghe nhạc lossless, còn xem phim em ko quan tâm

ngdhieu

Well-Known Member

Thế nào thì hdp dùng chip khác nhau cũng cho ra tiéng khác nhau bác ạ, ngay cả cùng 1 hdp xài firmware khác tiếng ra cũng khác, em đã thử mãi rồi. Đây là chỉ nói về nghe nhạc lossless, còn xem phim em ko quan tâm

Nói về CD Transport, hay lossless transport, thì chỉ nói về thiết bị đưa tín hiệu audio số ra bộ giải mã DAC thôi bác. Nhiệm vụ của Transport là đọc tín hiệu từ media (CD hay HDD) và truyền tín hiệu đó ra DAC thật chuẩn.
Nói theo cách của bạn, thì thường là khái niệm CD Player (đọc đĩa CD và xuất tín hiệu Analog ra amply. Vì vậy tùy theo HDP có sử dụng chip DAC riêng hay không, hay dùng ngay CPU làm chip DAC và thuật toán DA, rồi linh kiện sử dụng (tụ điện hay opamp) mà âm thanh có khác nhau.

do_long_khach

Well-Known Member

Nói thật em chả hiểu ý bác, nhất là cái đoạn 2 - "cách của bạn" gì đó. Ý em thì quá đơn giản rồi: Khi nghe lossless bằng HDP có DAC rời, dù là xuất tín hiệu raw từ HDP thì ko phải HDP nào cũng thế mà âm thanh xuất ra chất lượng rất khác nhau, cùng trên 1 HDP mà khác firmware thì chất âm ra cũng khác nôt.

tmb20x

Well-Known Member

bac chu cho em hoi : lam the nao de quay lai canh film ma minh vua xem lan truoc?
sorry vi tieng viet khong dau tren mobile phone.

thanhtrung229

Thiết bị này có chức năng gọi điện trực tuyến, vậy cho mình hỏi trên thiết bị có sẵn micro hay phải nối thêm thiết bị có chức năng như micro, vì theo bài viết thì không đề cập đến vấn đề này, và việc giải mã DTS thì nếu có Receiver DTS kết nối qua cổng optical là có thể xem tốt các file HD-DTS đúng không

Bên trên