Sự lựa chọn mới với Ampli DENON AVR-391 (hoặc AVR-1311) và hệ thống loa độc đáo của JAMO A101 HCS5

anh2thaibinh

Ðề: Sự lựa chọn mới với Ampli DENON AVR-391 (hoặc AVR-1311) và hệ thống loa độc đáo của JAMO A101 HC

Bác đã ghép Jamo A101 + Onkyo 308 chưa vậy bác ? Bác cho chút nhận xét xem giửa Denon + Jamo và Denon + Onkyo nhé bác . Thanks

Loa JAMO A101 và ONKYO 308: âm thanh mạnh mẽ, xem fiml đánh giá là 80/100 , nghe nhạc thì cảm nhận chung là tiếng hơi cứng còn đánh giá là 80/100, một số đoạn luyến láy nghe không thấy nhiều cảm súc nhưng bù lại thì bộ này rẻ hơn khoản 1tr

Loa JAMO A101 và DENON 1311: Cảm nhận sự kết hợp hài hòa hơn, xem fiml OK = 90/100, nghe nhạc = 90/100, âm cao hới thiếu vì loa tay không có loa treble riêng biệt mà được thiết kế cả âm trung và âm treble trong một loa , như đã nói ở trên cần phải điều chỉnh TONE thêm nhiều TREBLE thì khá hơn và chấp nhận được (trong tầm tiền)

lưu ý :
1. Cả hai âmply này đều không nên mở quá to và cần setup chuẩn thì mới an toàn cho bộ loa
2. Em chỉ là người chơi chứ không phải là dân nhạc chuyên nghiệp nên không biết cách diễn tả cảm súc ntn mong các bác chỉ giáo

anh2thaibinh

Ðề: Sự lựa chọn mới với Ampli DENON AVR-391 (hoặc AVR-1311) và hệ thống loa độc đáo của JAMO A101 HC

Những loa vệ tinh trong những bộ AIO nhỏ như thế này đáp ứng tần số thường không xuống tới 60hz đâu bác. Tuy nhiên nếu là loa lớn dân dụng củng không ai cắt ở 60hz đâu bác. Ở đây các bác trên 4rum thường cắt ở tần số từ 120hz đến 200hz trở lên thôi.
thân

chỉ chỉnh tần số của loa SUB thôi vì thông thường trên con AVR 1311 tần số mặc định của loa SUB là 80Hz nhưng đối với em SUB JAMO A101 này để mức 60 Hz thấy êm hơn, không bị ồn, ù khi nghe nhạc bác nhé, còn khi xem fim thì để 80Hz - 100 Hz còn tùy thuộc và vị trí để loa, nếu ngồi gần loa SUB mà để tần số cao thì nghe mệt lắm bác nhé :D:D:D

VAN_LOC

Well-Known Member

Vậy khi xem phim và nghe nhạc phải chỉnh khác nhau .

vozhanoi

Em đã nghe bộ này rồi nói chung là đáng đồng tiền bát gạo, SUB không hề tệ đâu nhé

Bây giờ có nhiều sự lựa chọn cho các bác nào đầu tư bộ xem phim tầm trên 10tr rồi. Không như cách đây mới mấy tháng thôi. Tầm tiền đấy cũng chỉ có lựa chọn là 1311xp. Hy vọng thời gian tới ở phân khúc cao hơn cũng sẽ có nhiều sp tốt hơn nữa.

Bây giờ có nhiều sự lựa chọn cho các bác nào đầu tư bộ xem phim tầm trên 10tr rồi. Không như cách đây mới mấy tháng thôi. Tầm tiền đấy cũng chỉ có lựa chọn là 1311xp. Hy vọng thời gian tới ở phân khúc cao hơn cũng sẽ có nhiều sp tốt hơn nữa.

Trong thị trường cạnh tranh thì các hãng ngày càng phải đưa ra các sản phẩm đa dạng và hợp lý hơn để giành thị phần, do vậy khách hàng sẽ có nhiều sự lựa chọn tốt hơn :D

Ở phân khúc cao hơn hãng ONKYO có ra model HT-S9300 THX 7.1 chất lượng rất đáng nể hay nói nôm na là đẹp cả thanh lẫn sắc, tiếp sau ONKYO chúng ta hoàn toàn có thể hy vọng Denon cũng ra những model tương ứng :D

sjp7mau

Member

Nhược điểm lớn nhất của bộ Jamo này là ở Subwoofer, loa vệ tinh chất khá, mua về vất loa sub đi rồi mua quả sub vài trăm $ bỏ vào rồi biết, chất loa vệ tinh như lột xác đấy, không kém đâu.

Subwoofer kém nhưng kém mức nào nhỉ :)) bằng thua hay hơn sub của em z5500 to mồm. z5500 thì e nghe rồi, cực uy lực, nhưng sub của a101 thì e chưa nghe

vozhanoi

Subwoofer kém nhưng kém mức nào nhỉ :)) bằng thua hay hơn sub của em z5500 to mồm. z5500 thì e nghe rồi, cực uy lực, nhưng sub của a101 thì e chưa nghe

Theo như em biết thì nó không hay bằng BW610 :))

Theo như em biết thì nó không hay bằng BW610 :))
Cái này thì sure rồi :D
Cụ thể nó kém hơn cái sub của bộ 1311XP :)
2 SUB này ngang tầm với nhau nên so sánh chỉ là tương đối, nếu đặt đúng vị trí của nó chưa biết là cái nào hơn cái nào đâu bro ơi :D

audio&video

Active Member

loa bass của A101 là hai bass cộng hưởng nếu biết cách bố trí đúng thì em này mới phát huy được hết hiệu quả các bác ah.

sjp7mau

Member

loa bass của A101 là hai bass cộng hưởng nếu biết cách bố trí đúng thì em này mới phát huy được hết hiệu quả các bác ah.

bố trí đúng là bố trí như nào hả bác. thực ra e vẫn chưa hiểu bass cộng hưởng là thế nào. 1 tĩnh 1 động là sao nhỉ. lúc đầu tưởng la sub đúp tức là 2 sub giống nhau ghép vào, hóa ra k phải :)). gà thật

audio&video

Active Member

bố trí đúng là bố trí như nào hả bác. thực ra e vẫn chưa hiểu bass cộng hưởng là thế nào. 1 tĩnh 1 động là sao nhỉ. lúc đầu tưởng la sub đúp tức là 2 sub giống nhau ghép vào, hóa ra k phải :)). gà thật

cái này còn tùy vào khung phòng thực tế của bác.bố trí tối ưu để loa cộng hưởng bản thân bass có tần số cộng hưởng riêng nên khi setup thùng loa cũng vậy .thành ra những hãng sản xuất thùng loa này phải tính toán với loa này phải triệt tiêu được sóng đứng và âm phản xạ sao cho ở mữc thấp nhất có thể.
xem ra phần DIY ở nước ta đã thấy thùng loa này ghép với loa này hay.nhưng ghép với loa nổi tiếng lại không hay.nói về vấn đề này rất rộng nếu bác ở hà nội bác ghé qua em giao lưu bác ah.

sjp7mau

Member

cái này còn tùy vào khung phòng thực tế của bác.bố trí tối ưu để loa cộng hưởng bản thân bass có tần số cộng hưởng riêng nên khi setup thùng loa cũng vậy .thành ra những hãng sản xuất thùng loa này phải tính toán với loa này phải triệt tiêu được sóng đứng và âm phản xạ sao cho ở mữc thấp nhất có thể.
xem ra phần DIY ở nước ta đã thấy thùng loa này ghép với loa này hay.nhưng ghép với loa nổi tiếng lại không hay.nói về vấn đề này rất rộng nếu bác ở hà nội bác ghé qua em giao lưu bác ah.

chỗ bác có loa a101 không hả bác

audio&video

Active Member

bên em có bác ah.nếu rảnh bác ghé qua showroom em nghe thử có mấy bộ combo đó A 101, polk TL 2600 ... thân mời bác

vvnho

bộ Jamo này có thể ghép với ampli nào rẻ hơn xíu không các bác, ampli tầm 4tr đổ lại thôi, mình định mua bộ này nhưng kèm denon 1311 thì không đủ tiền :), thấy hàng 2hand có mấy cái ampli 5.1 của YAM hay PIOneer hay Sony tầm 2-4tr không biết sử dụng thế nào ! thanks

nghia303

Well-Known Member

bộ Jamo này có thể ghép với ampli nào rẻ hơn xíu không các bác, ampli tầm 4tr đổ lại thôi, mình định mua bộ này nhưng kèm denon 1311 thì không đủ tiền :), thấy hàng 2hand có mấy cái ampli 5.1 của YAM hay PIOneer hay Sony tầm 2-4tr không biết sử dụng thế nào ! thanks
Bên mình có bán bộ jamo a101 hcs đó bác .

Bên trên