Tại sao Samsung LCD tivi kém hơn Sony LCD Tivi nhưng monitor...

vuphoto

Ðề: Tại sao Samsung LCD tivi kém hơn Sony LCD Tivi nhưng monitor...

Em đang là sinh viên đi học, trong ngành cơ khí của em có tất cả 18 cấp chính xác :18,17,16,...2,1,0,01 đây là từ thấp nhất đến cao nhất đấy ạ!
Hiện tại trong ngành Chế tạo máy bọn em thì từ cấp chính xác 3 ->01 trong khoảng vài năm tới vẫn chưa thể chế tạo được và chỉ cần cấp chính xác 5 thôi cũng đã là siêu chính xác, dùng để sản xuất trong các ngành "đo đạc, đến hàng không vũ trụ rồi".
Nói đơn giản, 1 chiếc xe máy tàu so sánh với xe máy Nhật, cùng chạy được ở trên đường, có mẫu mã giống hệt nhau (chưa nói đến giá trị thương hiệu) cớ tại sao xe máy Nhật đắt gấp 3-4 thậm chí là hơn so với hàng Khựa ??? Lí do đơn giản nhất đầu tiên ở đây là cấp chính xác của thiết bị đấy ạ (tất nhiên còn nhiều cái khác nữa).Ví dụ Hàng Khựa có cấp chính xác 8 mà hàng Nhật có cấp chính xác 7 là giá cả đã cách nhau ít nhất 1,5 lần rồi (huống chi còn có rất nhiều yếu tố khác nữa như quy trình công nghệ, quy trình quản lí, thiết kế,....)
Từ ví dụ mà em nêu ra ta có thể thấy rằng giữa màn hình SS và Sony, tuy Sony chỉ nét hơn SS 1 chút thôi nhưng trong sản xuất nó đã là cả 1 vấn đề to lớn về kĩ thuật rồi. Mà chung quy lại cái này lại ảnh hưởng trực tiếp đến giá thành người tiêu dùng đấy ạ!
Người tiêu dùng chúng ta dĩ nhiên là thượng đế, chúng ta có thể thích sản phẩm này và không thích sản phẩm kia, hoặc cũng có thể thích mà không mua được ( như em thích Sony lắm chứ nhưng chỉ dám monmen sờ tới anh chàng LG gọi là cho biết mùi HD:D). Mục đích của topic hay diễn đàn này chỉ là nêu ra ý kiến để cùng tham khảo, khảo sát. Vừa trau dồi, vừa tăng thêm hiểu biết cho những mem mới như em vậy nên em nghĩ các bác cũng không nên quá căng thẳng ạ. "Mọi sự so sánh đều là khập khiễng mà!"
Đôi chút hiểu biết ít ỏi mong các bác hiểu phần nào ý kiến em định đóng góp!

BlueSea

Active Member

Túm lại là nếu có điều kiện vẫn nên dùng Sony đúng không ạ?

nhthi

Cũng tùy theo thị trường thôi, có thể ở thị trường VN và vài quốc gia Châu Á thì Sony mạnh và giá cao thôi chứ như thị trường Mỹ, Châu Mỹ và một số quốc gia châu Âu thì thương hiệu Sony chỉ có xếp hàng dài thôi. Người Mỹ và Châu Âu nó không có ngu đâu.

Lạ nhỉ, năm ngoái e cũng ở Mẽo đi shopping sao thấy hàng Sony giá vẫn khủng nhỉ!? Ông thầy dẫn đi còn khoe vừa làm 01 e Sony 46'' quá tuyệt. Hỏi bọn seller ở một số siêu thị: Which LCD brand is best? Nó toàn trả lời Sony is best, but the price is little high...

hdat

Em đang là sinh viên đi học, trong ngành cơ khí của em có tất cả 18 cấp chính xác :18,17,16,...2,1,0,01 đây là từ thấp nhất đến cao nhất đấy ạ!
Hiện tại trong ngành Chế tạo máy bọn em thì từ cấp chính xác 3 ->01 trong khoảng vài năm tới vẫn chưa thể chế tạo được và chỉ cần cấp chính xác 5 thôi cũng đã là siêu chính xác, dùng để sản xuất trong các ngành "đo đạc, đến hàng không vũ trụ rồi".
Nói đơn giản, 1 chiếc xe máy tàu so sánh với xe máy Nhật, cùng chạy được ở trên đường, có mẫu mã giống hệt nhau (chưa nói đến giá trị thương hiệu) cớ tại sao xe máy Nhật đắt gấp 3-4 thậm chí là hơn so với hàng Khựa ??? Lí do đơn giản nhất đầu tiên ở đây là cấp chính xác của thiết bị đấy ạ (tất nhiên còn nhiều cái khác nữa).Ví dụ Hàng Khựa có cấp chính xác 8 mà hàng Nhật có cấp chính xác 7 là giá cả đã cách nhau ít nhất 1,5 lần rồi (huống chi còn có rất nhiều yếu tố khác nữa như quy trình công nghệ, quy trình quản lí, thiết kế,....)
Từ ví dụ mà em nêu ra ta có thể thấy rằng giữa màn hình SS và Sony, tuy Sony chỉ nét hơn SS 1 chút thôi nhưng trong sản xuất nó đã là cả 1 vấn đề to lớn về kĩ thuật rồi. Mà chung quy lại cái này lại ảnh hưởng trực tiếp đến giá thành người tiêu dùng đấy ạ!
Người tiêu dùng chúng ta dĩ nhiên là thượng đế, chúng ta có thể thích sản phẩm này và không thích sản phẩm kia, hoặc cũng có thể thích mà không mua được ( như em thích Sony lắm chứ nhưng chỉ dám monmen sờ tới anh chàng LG gọi là cho biết mùi HD:D). Mục đích của topic hay diễn đàn này chỉ là nêu ra ý kiến để cùng tham khảo, khảo sát. Vừa trau dồi, vừa tăng thêm hiểu biết cho những mem mới như em vậy nên em nghĩ các bác cũng không nên quá căng thẳng ạ. "Mọi sự so sánh đều là khập khiễng mà!"
Đôi chút hiểu biết ít ỏi mong các bác hiểu phần nào ý kiến em định đóng góp!

Bác sắp là kĩ sư cơ khí mà kết luận như thế trong phạm vi giữa 2 chiếc xe máy Nhật và TQ em buồn thật: bỏ qua thương hiệu quốc gia, vấn đề ở đây không phải là cấp chính xác đâu bác mà là tính chất vật liệu bao gồm công nghệ luyện kim, sức bền vật liệu, ứng suất, sự mài mòn, sự va đập, mõi, biến dạng, phá hủy... Trong công nghệ chế tạo máy thì thành phần cấp độ chính xác cũng chỉ là thành phần cơ bản mà thôi, ví dụ như có người đưa cho bác 2 cục phôi( 1 cục của TQ 1 cục của Nhật hehe) để gia công 1 chi tiết nào đó thì cho dù bác dùng công nghệ CNC hay cao cấp hơn với độ chính xác cao đi nữa thì khi đưa vào sử dụng thì thời gian sẽ trả lời thôi, vậy mới biết thế nào là xe máy Nhật và xe máy TQ.

meomatto

Active Member

Các bác toàn lấy cái chuyện Tv 21' từ hồi xưa ra để quy cho là hãng nay tốt, hãng kia xấu là sao thế? Thằng nào mà chả muốn vươn lên dẫn đầu thế giới trong ngành điện tử tiêu dùng? Em đánh giá 2 ông lớn Samsung và Sony là như nhau cả thôi, nhưng thằng nào đầu gấu hơn ạ? xin thưa là Samsung, tại sao? Vì họ làm dc tất cả các thứ liên quan đến điện tử tiêu dùng ạ, còn linh kiện điện tử thì quá nửa là số 1 TG bây giờ, Ví dụ: Chip xử lý, chip nhớ, Panel LCD, công nghệ Nanô...họ đầu tư nghiên cứu và phát triển sản phẩm rất nghiêm túc và rõ ràng, bằng chứng là thành phẩm có tính thẩm mỹ rất cao, hàm lượng công nghệ trong nó cũng thế. Vậy họ có thể sản xuất ra sản phẩm chất lượng rất cao hay ko? Thưa có, lại còn dễ như trở bàn tay vì họ chả phải đi thuê ai làm cả mà họ tự làm từ A-Z. Vây cái khác nhau giữa Sony và Samsung là gì? Thưa, đó là chiến lược phát triển sản phẩm và quy trình sản xuất ạ. Tại sao đồ của Samsung rẻ hơn? Đơn giản, họ làm dc tất cả những phần quan trong nhất của sản phẩm, bao gồm cả việc nghiên cứu kiểu dáng, mẫu mã, chất liệu. lĩnh vực hoạt động của họ rộng hơn hẳn Sony bao gồm cả điện Gia dụng-->vốn lớn hơn, cái nọ bù cái kia--->chắc chắn sản phẩm của họ sẽ rẻ hơn là Sony chỉ có mấy mặt hàng điện tử và lại còn phải đi thuê sản xuất.(nguyên nhân chủ yếu).
Lại bàn về chất lượng: Hiện nay, Tivi LCD của Sony và Samsung đang dẫn đầu thị trường thế giới và cạnh tranh gay gắt với nhau, vượt xa các ông em khác. Ở Châu âu và Mỹ(kể cả TQ), thị trường lớn nhất thế giới Tv Samsung dẫn đầu vì có tỉ lệ hiệu năng/giá thành tốt nhất, Sony xếp thú 2, Các Báo cáo đều chỉ ra điều đó. Vậy ko thể nói là Tv LCD của Samsung ko tốt dc, như vậy là hồ đồ. Ngược lại, ở thị trường VN mình, thực ra vẫn còn quá nhỏ, đông dân nhưng lại cực nghèo nên các hãng cũng chả cần quan tâm lắm làm gì vì ai mạnh hơn ai thì phải đánh nhau ở những thị trường lớn và giàu nhất thế giới kia mới có kết quả chứ ở VN cũng chỉ để bù đắp chi phí mà thôi. Vậy tại sao dân VN mình lại cứ thích Sony? Là do thói quen sử dụng thôi(chủ yếu), mình đã dc tiếp xúc với SP điện tử của Nhật từ rất sớm(những năm 80) hồi còn khó khăn vô cùng nên đồ điện Nhạt đã ăn sâu vào tiềm thức người dân, sau này cộng với tâm lý xính ngoại, thích xài sang hơn khả năng tài chính của mình, khoe mẽ cho oai nên đồ điện Nhật càng dc đất sống khỏe... theo cái kiểu "bày đồ Nhật trong nhà trông oai hơn là đồ Hàn Quốc". Thực ra điều này là sai vì uy tín của hãng đã dc khẳng định trên thị trường Thế giới rồi, chả đợi ông Vn tí hon khẳng định hộ.
Vậy tóm lại tại sao TV Sony lại đắt? Vì:
1.Thương hiệu của họ hoạt động lâu hơn trong làng điện tử Thế giới, tạo thói quen sử dụng sâu hơn(50%giá trị).
2.Do phải đi thuê gia công nhiều công đoạn của Sp hơn nên chi phí sản phẩm sẽ cao lên và người dùng phải chi chả cho việc đó(40%)
3.Tính hiệu quả của công nghệ, chi phí nghiên cứu, phát triển và các loại chi phí linh tinh khác do ko có nhà máy sản xuất hoặc bộ phận chuyên biệt, các công ty con thành viên hỗ trợ(8%)
4. Chất lượng sản phẩm nhỉnh hơn các hãng khác(2%)
Như vậy có thể thấy rằng, để đổi lấy 2% chất lượng Sp mà người dùng phải tăng chi phí lên từ 5-15% là 1 điều phi lý khó chấp nhận trong thời buổi này. Điều này các nước Phát triển và thực dụng họ hiểu rất rõ và áp dụng tốt hơn mình, bằng chứng là sản Phẩm LCD Tv của Sony ít khi nào dc các trang Web, tạp chí chuyên đánh giá sản phẩm của nc ngoài đánh giá cao 5* mà thường chỉ 3.5-4.5* mà thôi, trong khi TV LCD của Samsung xuất phát điểm thường đã là 4* rồi.
Vậy việc chọn TV nào em nghĩ nên theo số chung của Quốc tế chứ ko nên theo kiểu "tâm lý số đông địa phương" hay "vì nó là thương hiệu Nhât sẽ oai hơn" hay "anh em Thanh niên dân chơi ngày nay là...phải thế nọ, phải thế kia...mới sành" như 1 số người hay áp dụng hiện nay. Thế thì chúng ta mới trở nên thông thái hơn trong tiêu dùng, mua sắm dc các Bác ạ!
Vài lời lan man thế cho vui, thôi em lướt đây để các bác vào mổ moi.

HD Beginner

Quan điểm SS: Công nghệ mới tiên phong, chất lượng trung bình, dùng 1 thời gian rồi thay cái khác công nghệ mới hơn. (Quan điểm này tốt vì làm cho tăng sức mua bán, kinh tế phát triển)

Quan điểm Sony: Công nghệ cập nhật trung bình, chất lượng tốt nhất, bền mãi với thời gian.

TV hàng Sony mà chạy theo công nghệ thì thê thảm. Chỉ có điện thoại Sony-Ericsson thôi. Điện thoại là thứ mà luôn phải chạy theo công nghệ. Hàng SE mới ra thì đắt, vài tháng sau toàn giảm tới 25%...kkk

J4yJ4ckj3

Member

Nói đến SS em mới nhớ ra hồi lâu đọc báo thấy chủ tich SS nói phương hướng của SS là luôn luôn thay đổi công nghệ để giảm giá thành nâng cao sản xuất, chính vì thế nên tuần nào SS cũng ra ít nhất 1 sản phẩm mới, giá thành đồ điện tử của SS giảm nhanh hơn so với các hãng khác.

HD Beginner

Về mặt công nghệ. Khi 1 nhà sx đưa ra 1 sản phẩm cn mới mà đối thủ chưa ra. Khi đó sp của họ ko bị ai cạnh tranh ==> Hét giá thật cao

Sau khi bán đủ kiếm lời rồi, và cũng là lúc các hãng khác ra sp có cn tương tự bắt kịp rồi, thì hạ giá xuống.

ntthinh2006

Member

Em có 1 thời gian dùng con monitor Sony FW900 24". Được mệnh danh là king of monitor CRT luôn.
Màu đẹp long lanh. Mấy con Ultrasharp đỉnh nhất hiện giờ cũng ko có cửa đâu. Nhưng ngốn điện khủng khiếp :D

Mình cũng đồng ý với bác, do đang xài cả 2 màn hình : Sony CPD-420GS CRT và Samsung P2370, nhưng nói thật khi xem phim thì mình vẫn thấy thằng Sony cho màu sắc thật hơn :-bd dù tỷ lệ màn hình là 4:3 không được 16:9 như Samsung.
Chỉ có bất tiện là tốn điện và khó mang vác do nặng kinh khủng, bê muốn gãy xương sống #:-S. Vì vậy mà đến bây giờ vẫn để xài mặc dù đã có màn hình mới nhẹ hơn, đẹp mã hơn.

doantukts

Panel là yếu tố quan trong nhất, nhưng chắc chắn không phải là tất cả. Chất lượng hình ảnh còn phụ thuộc vào chíp xử lý, rồi hàng nghìn yếu tố công nghệ khác... Thêm một điều nữa, SONY có đặt hàng panel của SAMSUNG, thì không chắc chất lượng panel của SONY và SAMSUNG giống nhau trên sản phẩm của họ. Hoàn toàn có thể SONY áp dụng tiêu chuẩn cao hơn cho panel theo đơn đặt hàng của họ từ SAMSUNG. Em có thằng bạn làm cho Foxcon bên Trung Hoa anh hùng, nó bảo chất lượng linh kiện do Foxcon sản xuất cho các hãng khác có tiêu chuẩn khắt khe hơn nhiều so với chính sản phẩm mang thương hiệu Foxcon.

Foxconn chứ bạn , tôi ở Foxconn nè.

meomatto

Active Member

Vấn đề là cái Bác Nhật dân số già không nhạy bén tư duy kinh tế bằng cái anh Hàn Quốc dân số trẻ đầu gấu. Điện thoại SE nạo này cũng bết bát lắm cơ ạ! Chán.

haipvg

Well-Known Member

Tóm lại tôi thấy các bác đều nhất trí quan điểm với nhau là Sony chất lượng tốt hơn SS, thấp nhất cũng là 2%. Tuy nhiên về giá lại cao hơn khác nhiều (15% trở lên). Do đó mà quan điểm tiếp theo đó mới khác nhau. Người thì cho rằng chất lượng cao hơn một chút thì bỏ thêm tiền cũng đáng, người thì cho là không đáng. Cá nhân tôi thì thấy để tăng lên 1 ít chất lượng cũng không phải dễ, đặc biệt là khi chất lượng đã ở mức cao, kiểu như chạy 100m với 9,80s để mà cố lên 9,79s thì thực là không dễ chút nào. Ai thấy hợp lý thì dùng thôi. Thêm nữa, nếu để 2 con Sony và SS cạnh nhau thì có thể phân biệt cao thấp, nhưng nếu tách riêng ra thì đố mà phân biệt được. Nếu mà thử nghiệm che hết tất cả đi chỉ để lại mỗi màn hình rồi xem riêng rẽ thì chắc là khó phân biệt đấy.

gaffer

Các bác toàn lấy cái chuyện Tv 21' từ hồi xưa ra để quy cho là hãng nay tốt, hãng kia xấu là sao thế? Thằng nào mà chả muốn vươn lên dẫn đầu thế giới trong ngành điện tử tiêu dùng? Em đánh giá 2 ông lớn Samsung và Sony là như nhau cả thôi, nhưng thằng nào đầu gấu hơn ạ? xin thưa là Samsung, tại sao? Vì họ làm dc tất cả các thứ liên quan đến điện tử tiêu dùng ạ, còn linh kiện điện tử thì quá nửa là số 1 TG bây giờ, Ví dụ: Chip xử lý, chip nhớ, Panel LCD, công nghệ Nanô...họ đầu tư nghiên cứu và phát triển sản phẩm rất nghiêm túc và rõ ràng, bằng chứng là thành phẩm có tính thẩm mỹ rất cao, hàm lượng công nghệ trong nó cũng thế. Vậy họ có thể sản xuất ra sản phẩm chất lượng rất cao hay ko? Thưa có, lại còn dễ như trở bàn tay vì họ chả phải đi thuê ai làm cả mà họ tự làm từ A-Z. Vây cái khác nhau giữa Sony và Samsung là gì? Thưa, đó là chiến lược phát triển sản phẩm và quy trình sản xuất ạ. Tại sao đồ của Samsung rẻ hơn? Đơn giản, họ làm dc tất cả những phần quan trong nhất của sản phẩm, bao gồm cả việc nghiên cứu kiểu dáng, mẫu mã, chất liệu. lĩnh vực hoạt động của họ rộng hơn hẳn Sony bao gồm cả điện Gia dụng-->vốn lớn hơn, cái nọ bù cái kia--->chắc chắn sản phẩm của họ sẽ rẻ hơn là Sony chỉ có mấy mặt hàng điện tử và lại còn phải đi thuê sản xuất.(nguyên nhân chủ yếu).
Lại bàn về chất lượng: Hiện nay, Tivi LCD của Sony và Samsung đang dẫn đầu thị trường thế giới và cạnh tranh gay gắt với nhau, vượt xa các ông em khác. Ở Châu âu và Mỹ(kể cả TQ), thị trường lớn nhất thế giới Tv Samsung dẫn đầu vì có tỉ lệ hiệu năng/giá thành tốt nhất, Sony xếp thú 2, Các Báo cáo đều chỉ ra điều đó. Vậy ko thể nói là Tv LCD của Samsung ko tốt dc, như vậy là hồ đồ. Ngược lại, ở thị trường VN mình, thực ra vẫn còn quá nhỏ, đông dân nhưng lại cực nghèo nên các hãng cũng chả cần quan tâm lắm làm gì vì ai mạnh hơn ai thì phải đánh nhau ở những thị trường lớn và giàu nhất thế giới kia mới có kết quả chứ ở VN cũng chỉ để bù đắp chi phí mà thôi. Vậy tại sao dân VN mình lại cứ thích Sony? Là do thói quen sử dụng thôi(chủ yếu), mình đã dc tiếp xúc với SP điện tử của Nhật từ rất sớm(những năm 80) hồi còn khó khăn vô cùng nên đồ điện Nhạt đã ăn sâu vào tiềm thức người dân, sau này cộng với tâm lý xính ngoại, thích xài sang hơn khả năng tài chính của mình, khoe mẽ cho oai nên đồ điện Nhật càng dc đất sống khỏe... theo cái kiểu "bày đồ Nhật trong nhà trông oai hơn là đồ Hàn Quốc". Thực ra điều này là sai vì uy tín của hãng đã dc khẳng định trên thị trường Thế giới rồi, chả đợi ông Vn tí hon khẳng định hộ.
Vậy tóm lại tại sao TV Sony lại đắt? Vì:
1.Thương hiệu của họ hoạt động lâu hơn trong làng điện tử Thế giới, tạo thói quen sử dụng sâu hơn(50%giá trị).
2.Do phải đi thuê gia công nhiều công đoạn của Sp hơn nên chi phí sản phẩm sẽ cao lên và người dùng phải chi chả cho việc đó(40%)
3.Tính hiệu quả của công nghệ, chi phí nghiên cứu, phát triển và các loại chi phí linh tinh khác do ko có nhà máy sản xuất hoặc bộ phận chuyên biệt, các công ty con thành viên hỗ trợ(8%)
4. Chất lượng sản phẩm nhỉnh hơn các hãng khác(2%)
Như vậy có thể thấy rằng, để đổi lấy 2% chất lượng Sp mà người dùng phải tăng chi phí lên từ 5-15% là 1 điều phi lý khó chấp nhận trong thời buổi này. Điều này các nước Phát triển và thực dụng họ hiểu rất rõ và áp dụng tốt hơn mình, bằng chứng là sản Phẩm LCD Tv của Sony ít khi nào dc các trang Web, tạp chí chuyên đánh giá sản phẩm của nc ngoài đánh giá cao 5* mà thường chỉ 3.5-4.5* mà thôi, trong khi TV LCD của Samsung xuất phát điểm thường đã là 4* rồi.
Vậy việc chọn TV nào em nghĩ nên theo số chung của Quốc tế chứ ko nên theo kiểu "tâm lý số đông địa phương" hay "vì nó là thương hiệu Nhât sẽ oai hơn" hay "anh em Thanh niên dân chơi ngày nay là...phải thế nọ, phải thế kia...mới sành" như 1 số người hay áp dụng hiện nay. Thế thì chúng ta mới trở nên thông thái hơn trong tiêu dùng, mua sắm dc các Bác ạ!
Vài lời lan man thế cho vui, thôi em lướt đây để các bác vào mổ moi.

Vãi ông này thật, viết thì rõ dài nhưng cái khái niệm cơ bản nhất là "rộng" và "sâu" thì không thấy nói. Samsung đơn giản là phát triển rộng, còn Sony thì phát triển theo chiều sâu. Samsung doanh số lớn hơn Sony, Sony ít sản phẩm hơn rất nhiều. Điểm ra thì Sony chỉ có khoảng 10 dòng sản phẩm để đạt doanh số gần 77 tỉ USD (2009), trong khi Samsung cần bao nhiêu dòng sản phẩm để đạt doanh số 110 tỉ ???
http://money.cnn.com/magazines/fortune/global500/2009/full_list/

Và muốn rõ là Sony sâu hơn ở dòng sản phẩm liên quan tới kỹ thuật hình ảnh thì ít nhất có thể coi những thiết bị chuyên dụng về hình ảnh được sử dụng ở các đài truyền hình nhé (Camcorder, màn hình dựng, đồ dựng....)

gaffer

Còn đây ạ, bác nào thích thắc mắc về sản phẩm màn hình LCD chuyên dụng của Sony thì có nó đây, ví dụ 1 sản phẩm

image.php

Giá tại nước ngoài là 2725$
Thuế nhập khẩu loại màn LCD thường ở VN là 37%, không biết loại chuyên dụng này có ưu đãi không. Cứ cho 4% vận chuyển, 30% thuế nhập khẩu, 10% VAT nữa thì các bác có thể tạm tính được giá tại Việt nam rồi.

http://www.abelcine.com/store/9-Sony-LMD-940W-WVGA-LUMA-Monitor-w.-3G-HD-SDI/

Màn này của nó là màn 9 inch :)

The LMD-940W features a newly designed 3G SDI capability, allowing for input of 50P/60P video signals via a single SDI cable, making it ideal for use in ENG, editing and video village situations.
Mfr. Code LMD940W

# 800x480 (WVGA) Panel Resolution
# 4:3 / 16:9 Aspect Ratio Selection
# Monoaural Speaker
# Adjustable Color Temperature (High/ Low/ User)
# Parallel Remote
# Scan Mode (Over, Full, Native)
# Removable Protection Panel
# Mono/ Blue only mode
# Various area markers, including a center marker and aspect markers
# Three Color Tally
# Seven language on-screen menu
# 3 mode power system - AC100V, DC12V, Battery Adaptor
# Composite input / output standard
# 3G SDI input / output standard
# 3G SDI input auto-detects between SD-SDI, HD-SDI and 3G SDI
# HDMI Input standard

myquartz

Cãi nhau việc này cũng vui.
Các bác nói màn hình máy tính LCD của Sony, em có check qua Sony USA, xem nó có bán không. Hoàn toàn không bán cái này. Sản phẩm máy tính chủ yếu là bộ PC và máy tính Vaio. Chỉ thấy có Samsung là bán lẻ LCD Monitor.
Có lẽ, thế mạnh của Sony là tích hợp sản phẩm. Từ panel, linh kiện... của các hãng khác (kể cả mua của Samsung), đặt hàng rồi tích hợp lại, thành sản phẩm tốt + thương hiệu mạnh => giá cao.
Còn Samsung, thế mạnh là sản phẩm nền tảng, còn phần "tích hợp" họ làm chắc để cho thêm đa dạng. Vì nhà trồng được nhiều thứ, nên sản phẩm họ rẻ hơn, bù lại có thể tích hợp chưa được "ngon" nên có thể chất lượng vẫn thua tí chút (ví dụ màu sắc, có khi cùng panel nhưng bộ xử lý hình ảnh, thông số màu sắc ko mượt bằng => màu xấu hơn, mà cái thông số đó cũng phải nghiên cứu nhiều mới ra được).
Sony => sản phẩm mang giá trị "phần mềm" nhiều, tuy ko làm phần cứng nhưng giá cao, còn Samsung => phần cứng tốt, phần mềm dở nhưng giá rẻ hơn. Không so được độ bền vì hiện nay, sau 1 thập kỷ phát triển, phần cứng như nhau thì ko thằng nào hơn thằng nào đâu.

Giá trị sản phẩm điện tử bây giờ, phần mềm cũng rất quan trọng đấy, ví dụ cái iPhone giá trị phần cứng thì ko cao, nhưng nhờ phần mềm ngon + kết hợp khéo léo các phần cứng => giá cao và hấp dẫn.

Vậy cuối cùng ko phân biệt được ai smart hơn trong việc chọn lựa sản phẩm. Cá nhân em em chọn thằng rẻ hơn mà hiệu quả "gần bằng" thằng đắt hơn kia, chú trọng tỉ lệ giá/hiệu năng. Vì thế em ko mua iPhone mà mua Nokia, dù có thừa tiền.

hdat

Vãi ông này thật, viết thì rõ dài nhưng cái khái niệm cơ bản nhất là "rộng" và "sâu" thì không thấy nói. Samsung đơn giản là phát triển rộng, còn Sony thì phát triển theo chiều sâu. Samsung doanh số lớn hơn Sony, Sony ít sản phẩm hơn rất nhiều. Điểm ra thì Sony chỉ có khoảng 10 dòng sản phẩm để đạt doanh số gần 77 tỉ USD (2009), trong khi Samsung cần bao nhiêu dòng sản phẩm để đạt doanh số 110 tỉ ???
http://money.cnn.com/magazines/fortune/global500/2009/full_list/

Và muốn rõ là Sony sâu hơn ở dòng sản phẩm liên quan tới kỹ thuật hình ảnh thì ít nhất có thể coi những thiết bị chuyên dụng về hình ảnh được sử dụng ở các đài truyền hình nhé (Camcorder, màn hình dựng, đồ dựng....)

110 tỉ so với 77 tỉ USD cũng đủ thấy Sony chạy theo SS hụt hơi rồi, tiền ở đây là Obama chứ đâu phải tiền đồng đâu bác, thằng Tập đoàn nào mà chẳng muốn kiếm tiền. Bác nói vấn đề "sâu và rộng" ở đây chẳng khác nào thằng Sony chê tiền à !?he he he. Thương hiệu Sony bây giờ chỉ mạnh trong tâm lý của 1 số ít người tiêu dùng thôi đặc biệt là VN, Sony là gã khổng lồ ngủ quên trên chiến thắng nhưng khi tỉnh dậy mới thấy " bên đời quạnh hiu".

hdat

Hồi trước các sản phẩm Sony trong mắt em là siêu việt, bằng mọi giá phải mua sản phẩm thương hiệu Sony, nhưng vài năm trở lại đây em thử từ bỏ tâm lý thương hiệu và nghĩ đến bài toán kinh tế nên trong lựa chọn sản phẩm em chọn luôn vài thương hiệu từ Hàn. Em nhớ là 8 năm về trước em mua 4 cái máy điều hòa không khí của LG (lúc đó thương hiệu máy ĐHKK mạnh nhất toàn là thương hiệu Nhật) thì cả gia đình em và bạn bè em đều chửi em là thằng ngu nhưng em vẫn thử mua (vì lúc đó Block LG bảo hành đến 5 năm dại gì không mua, còn các thương hiệu Nhật thì chỉ có 2 năm thôi) thế là sau 8 năm sử dụng thì không có gì trục trặc xảy ra ngoài vệ sinh định kì thôi... Bây giờ khi nghe ai nói Sony Hơn SS em thật sự shock và càng shock hơn khi nhớ lại " Vụ án Sony Việt Nam mấy năm trước".

vuphoto

Bác sắp là kĩ sư cơ khí mà kết luận như thế trong phạm vi giữa 2 chiếc xe máy Nhật và TQ em buồn thật: bỏ qua thương hiệu quốc gia, vấn đề ở đây không phải là cấp chính xác đâu bác mà là tính chất vật liệu bao gồm công nghệ luyện kim, sức bền vật liệu, ứng suất, sự mài mòn, sự va đập, mõi, biến dạng, phá hủy... Trong công nghệ chế tạo máy thì thành phần cấp độ chính xác cũng chỉ là thành phần cơ bản mà thôi, ví dụ như có người đưa cho bác 2 cục phôi( 1 cục của TQ 1 cục của Nhật hehe) để gia công 1 chi tiết nào đó thì cho dù bác dùng công nghệ CNC hay cao cấp hơn với độ chính xác cao đi nữa thì khi đưa vào sử dụng thì thời gian sẽ trả lời thôi, vậy mới biết thế nào là xe máy Nhật và xe máy TQ.
Cảm ơn bác đã góp ý, phê bình thẳng thắn!
Em sẽ cập nhập bổ sung thêm ạ! Em muốn dùng cái logic "cùn" nho nhỏ của bản thân để nói về 1 khía cạnh nhỏ trong muôn vàn nhiều cái khác thôi ạ. Nhưng ko ngờ không hiệu quả:D

earl_grey

Well-Known Member

110 tỉ so với 77 tỉ USD cũng đủ thấy Sony chạy theo SS hụt hơi rồi, tiền ở đây là Obama chứ đâu phải tiền đồng đâu bác, thằng Tập đoàn nào mà chẳng muốn kiếm tiền. Bác nói vấn đề "sâu và rộng" ở đây chẳng khác nào thằng Sony chê tiền à !?he he he. Thương hiệu Sony bây giờ chỉ mạnh trong tâm lý của 1 số ít người tiêu dùng thôi đặc biệt là VN, Sony là gã khổng lồ ngủ quên trên chiến thắng nhưng khi tỉnh dậy mới thấy " bên đời quạnh hiu".

SONY là một công ty điện tử, còn SAMSUNG là tập đoàn đa ngành nghề, đa lĩnh vực. Ông bạn không biết điều này hay sao mà nói câu nghe "chuẩn" thế?!
110 tỷ của SAMSUNG cần đến 276.000 thằng nhân viên, còn 77 tỷ của SONY cần 180.500 thằng (nguồn thì lên Wiki mà tham khảo nhé). Vậy ông thử chia trung bình ra để làm một con số tương đối xem sao.

Tôi nhắc lại là đừng mang số lượng và doanh thu để so về chất lượng. Ở Việt Nam, gạo rẻ tiền và chất lượng thấp bán được nhiều hơn gạo xịn đấy ông ạ, tôi là tôi tin chắc như thế!

meomatto

Active Member

Hoan hô, anh em Thanh Liên Viêt Lam dân chơi bây giờ vui quá xá, hiểu sâu, biết rộng tất cả mọi nĩnh vực cuộc đời, mỗi tội tiền thì ít mà cứ thích hít hàng xịn. Rõ khổ thân cho cái sự nghèo. Há Há vui quá đi,lào mình máu nên lào mình cùng ăn chơi!:D

Bên trên