Tại sao xem HD trên Window Media Player lại đẹp ?

onggia

Well-Known Member
Ðề: Tại sao xem HD trên Window Media Player lại đẹp ?

TÓm lại thấy cái nào tốt thì dùng,dạo này em chuyển phỏm sang power DVD 10 rồi phê lắm các bác ạ,mỗi tội em nó hơi nặng nề tý thôi.

overkillx

Huyền Thoại

Mình thì lại xem trên WMP thấy đẹp hơn MPC và VLC

overkillx

Huyền Thoại

Bác chủ thread này nói đúng rồi. Microsoft đầu tư biết bao nhiêu tiền cho kỹ thuật render hình ảnh trong WMP thì sao không đẹp được. À có 1 điểm mình cũng vửa phát hiện ra là xem HD trên XP nó không đẹp bằng xem trên Vista (Win7 thì mình chưa thử), tuy nhiên nếu muốn xem trên Vista thì HTPC của bác phải thật khủng. Mình dùng Dual Core 1.74GHz + 3GB RAM mà vẫn bị gựt tè le, phải optimize hết tất cả các hiện ứng trên Vista mới chạy tương đối.

Mình cũng giống bác này, xem HD trên win Vista 64 bit, cấu hình còn khủng hơn của bác mà xem 720p thì được còn 1080p giật đùng đùng chả hiểu tại sao.

naeco

Điều đầu tiên tôi làm sau khi cài windows là tháo bỏ IE và WMP.
MPC chạy tốt hơn WMP rất nhiều. Nếu ai xem mà thấy chất lượng ko ổn là do đặt thiết lập ko đúng.

So sánh nôm na như thế này:
WMP giống đầu đĩa đĩa nối TV và loa. Cắm vào và xem.
MPC như bộ dàn. Có ampli, có đường ra hình và tiếng riêng biệt. Cần chỉnh bộ dàn của mình sao cho nó có chất lượng tốt nhất.

sonitpro

Well-Known Member

Win 7 + WMP 12 --> Vô đối

hongthienl

vậy cho em hỏi phần mềm nào xem HD là đẹp nhất a. ?

Đẹp nhất có lẽ là PowerDVD 10,nó dùng hoàn toàn codec riêng,hỗ trợ tốt card màn hình.Mõi tội là hơi nặng nề,chiếm nhiều RAM.

Ưu việt nhất có lẽ là MPC,mặc dù mặc định thì xem hình ảnh rất tệ.Nhưng nó quá linh hoạt,nhiều tùy chỉnh,có thể add hầu hết các bộ codec của các player đắt tiền hiện nay vào,trong đó có cẩ PowerDVD,tốc độ lại rất nhanh.

litinh

Win 7 + WMP 12 --> Vô đối

Có cảm giác cùng bác này.

Tiện đây các bác cho mình hỏi. Trên WMP thì cũng có thể setting K Lite ffdsshow Các bác có thể tinh chỉnh được mà.

Có một vấn đề mình thắc mắc đó là về sound. Mình dùng soundcard creative và win 7 cũng đã nhận âm thanh cài đặt của creative làm chính. Vậy mình có nên chỉnh thêm phần AC3 của K lite không?

Cám ơn các bác.

badday2604

Em xài GOM player thấy cũng mượt lắm bác ạ!!! GOM player có nhiều tùy chỉnh nữa

Bên trên