[Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: [Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

Mới lấy AMD a68 và case antec 110, mình phải chế thêm quạt hút khí nóng ra vì chắc vỏ case bé quá nên rất nóng, mình dí tai vào nghe thấy tiếng kêu u u không hiểu sao lại có tiếng nhỉ vì chíp không dùng quạt đúng ra phải im lặng tuyệt đối chứ nhỉ, mua bên bác cường chờ các cậu nhân viên lấy hàng hơi lâu

Bác ghé tai sát mới nghe dc tiếng u u là tiếng phát ra ở bảng mạch nguồn chuyển đổi từ adapter ra để nuôi main mini-itx cùng các linh kiện đó ạ. Mà ai lại test độ ồn với khoảng cách như bác đâu vì để test độ ồn ng ta thường test với khoảng cách tầm 50-100cm mà, vậy nên nó vẫn là silent 100% bác nhé. Bác bố trí case tại vị trí thông thoáng là dc mà vì vỏ Antec 110 này cũng có khá nhiều lỗ thoát khí.

htpc đa phần đều cắm hdmi xem TV thì nên chọn vga nvidia nhé

Bác thử nêu lý do tại sao khi dùng HTPC cắm HDMI xem trên TV lại nên chọn vga Nvidia mà ko phải là AMD vậy ạ?

Cái này có phụ thuộc soft ko, bác test với player nào? Vì mình dùng vài softplayer khác nhau, hay dùng MPC-HC nhất.

HD 5450 thì xem BD iso 3D ngon lành bằng phần mềm PowerDVD, với 4K thì mình chưa test vì e nó đang dùng cổng hdmi 1.4, ko xuất dc 4K/ 60Hz nên chưa tối ưu cho video 4K.

[video=youtube;_A7AzAiKc7g]https://www.youtube.com/watch?v=_A7AzAiKc7g[/video]

tuan_ipad2

Well-Known Member
Ðề: [Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

Bác cường cho mình hỏi cái ổ hdd 2,5 2tb của mình thỉnh thoảng nó kêu cạch cạch không biết có phải ổ sắp tèo không nhỉ

tuan_ipad2

Well-Known Member

Mình có cảm giác màu sắc của mian a68 này xuất bằng cổng hdmi không đẹp như cổng vga thì phải hay tại mình không tinh chỉnh nhỉ, cảm giác màu nhạt hơn cổng vga

sircuong1303

Well-Known Member

Bác cường cho mình hỏi cái ổ hdd 2,5 2tb của mình thỉnh thoảng nó kêu cạch cạch không biết có phải ổ sắp tèo không nhỉ

Ổ 2.5" 2TB của bác bị yếu cơ rùi, nếu có lưu dữ liệu quan trọng thì bác nên backup sang ổ khác đi, đề phòng ổ chết bất kỳ lúc nào.

Mình có cảm giác màu sắc của mian a68 này xuất bằng cổng hdmi không đẹp như cổng vga thì phải hay tại mình không tinh chỉnh nhỉ, cảm giác màu nhạt hơn cổng vga

E dùng và test vga on rất nhiều, kể cả intel lẫn amd thì cổng vga bao giờ cũng cho tông màu kém nhất chứ ko phải cổng HDMI bác ạ. Đấy là đối với cá nhân e, còn bác cảm nhận nó khác thì e cũng thấy đó là bình thường vì mắt của mỗi người cảm nhận màu sắc rất khác nhau, và chả có quy chuẩn nào cho vấn đề này dc cả.

kellykent

Banned

Mình cũng đang tính lắp bộ htpc tầm 7tr đổ lại, mình nghĩ quan trọng là main vì muốn nâng cấp sau này cũng dễ. Ah mà cho hỏi sao mọi người toàn chọn chip amd cho htpc ko vậy, mình thấy ít người dùng vì nóng thì phải. Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp e với hdd với sdd thì e có rồi, cũng đỡ một khoản tiền ko nhỏ.

sircuong1303

Well-Known Member

Mình cũng đang tính lắp bộ htpc tầm 7tr đổ lại, mình nghĩ quan trọng là main vì muốn nâng cấp sau này cũng dễ. Ah mà cho hỏi sao mọi người toàn chọn chip amd cho htpc ko vậy, mình thấy ít người dùng vì nóng thì phải. Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp e với hdd với sdd thì e có rồi, cũng đỡ một khoản tiền ko nhỏ.

Đã gọi là xem dc BD iso 3D với chi phí hợp lý nhất thì cpu AMD hiển nhiên là phù hợp nhất rùi ạ. Với chỉ nhu cầu xem film thì ko hiểu bác dự định nâng cấp gì nếu như cpu giá tiền thấp là đủ cho nhu cầu rùi ạ, nếu có nâng cấp chắc chỉ nâng cấp bộ nhớ và ssd thui ạ. Nếu xác định là build máy xem 4K/ 60Hz thì cấu hình nó phải khác nhiều bác ạ.

Vì sao bác biết cpu AMD nóng hơn intel, cụ thể là dòng nào nóng hơn hay tất cả các dòng. Từ đâu bác có thông tin như vậy, bác đã trực tiếp dùng sản phẩm cpu của AMD bao giờ chưa hay mới chỉ nghe mọi người đồn thổi vậy thui. Với bộ máy xài cpu AMD mà mình đang sử dụng ở link bên dưới đây thì hoạt động vp cả ngày với nhiệt độ phòng tầm 26-28oC mà sờ vào vỏ case chỉ âm ấm thì theo bác có nóng ko ạ.

http://www.hdvietnam.com/diendan/59-htpc-hardware-phan-cung-pc/1047588-htpc-2015-noi-hoi-tu-cua-9.html#post8271856

nsnhd

Well-Known Member

Nhu cầu của mình chỉ cần 4K 24/30Hz thôi chứ ko cần tới 4K/60Hz. Và câu hỏi là Kabini A68N-5000 hay AM1 Sempron 3850 có đủ sức chạy mượt mà hay ko, nhờ bác Cường test giùm nha, thanks

Bác Sir Cường cho em hỏi xíu , e có sẵn main asus p8h61-mx, hdd 1tb seagate, ram 4gb kingmax 1333, nguồn colormaster 500w và bộ xem phim 5.1 có hỗ trợ dts-hd, nhờ bác tư vấn dùm em dùng cpu và vga hiệu gì để xem phim full hd, bd-2d và bd-3d tận dụng những món đang có sẵn. và Bác cho em hỏi con vga có cổng HDMI có xuất được passthourd định dạng âm thanh dts-hd khi xem bluray?
Thanks Bác !!!

Thanks Bác nhiều!
Tiện đây cho em hỏi bác tí con gigabyte nvidia geforce 9800gt 1gb có xuất được passthourd ko vậy? Nếu có xuất được thì chỉnh như thế nào nhờ bác chỉ giúp !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

sircuong1303

Well-Known Member

Thanks Bác nhiều!
Tiện đây cho em hỏi bác tí con gigabyte nvidia geforce 9800gt 1gb có xuất được passthourd ko vậy? Nếu có xuất được thì chỉnh như thế nào nhờ bác chỉ giúp !

Con 9800GT ko hỗ trợ passthrough DTS-HD bạn à.

Toietmoi

Well-Known Member
Lâu nay topic này im ắng quá. Dạo này có mẫu nào hay hay không bác Cường?

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: [Thảo luận] - Bạn sẽ dựng case HTPC để xem BD iso 3D với chi phí tối thiểu là bao nhiêu ?

Lâu nay topic này im ắng quá. Dạo này có mẫu nào hay hay không bác Cường?

Em đang đợi xem các hãng có giới thiệu mấy mẫu mini-ITX hoặc thin-ITX giá tốt cho Skylake ko bác à.

nsnhd

Well-Known Member

truongbathoi

Well-Known Member
Xin lỗi mod, em post câu hỏi về thiết bị, nhưng thấy post sang thread "thắc mắc, báo giá" phù hợp hơn nên em chuyển câu hỏi sang đấy. Cám ơn mod nhiều.

Hieu_NB

Chào bác sir cường và các bác trong diễn đàn.
E đang làm 1 con htpc với cấu hình như sau:
case realan w60 + psu pico adapter 200w
main asrock qc 5000
ram 2x2gb
ssd 850evo 120gb

E có thắc mắc là 4gb liệu có đủ chưa? Con pc với lap của e chạy vga rời thì 4gb khi xài chỉ kèm vài tab chrome thường load hết 2.2gb rồi. Không biết htpc xài vga on nó share ram nữa thì đủ xài hok? nếu share ram nhiều với ít thì chất lượng hình ảnh có khác nhau hok? vì xài ssd nên e tắt ram ảo để giảm tải cho ssd.
Ngoài ra e gặp 1 số rắc rối về vấn đề main:

Bác bán main cho e hok có bản asrock QC5000-ITX/PH ( fanless + đủ cổng như bác mod thanksforsharing)
Mà chỉ có bản QC5000M-ITX/PH ( fanless nhưng thiếu cổng optical)
Và QC5000-ITX ( có quạt + đủ cổng)
Tình hình là bác đó hứa giúp e lấy cái tản fanless của còn QC5000M-ITX/PH đổi qua con QC5000-ITX. Mấy con trên thiết kế có giống nhau không? đổi như vậy có ảnh hưởng hiệu năng tản nhiệt hok?
Đây là link cho các bác dễ so sánh.
http://www.asrock.com/mb/AMD/QC5000-ITXPH/
http://www.asrock.com/mb/AMD/QC5000M-ITXPH/
http://www.asrock.com/mb/AMD/QC5000-ITX/
Mong bác sir cường và các bác khác ghé qua giải đáp thắc mắc giúp.
Cảm ơn các bác nhiều.

sircuong1303

Well-Known Member

Chào bác sir cường và các bác trong diễn đàn.
E đang làm 1 con htpc với cấu hình như sau:
case realan w60 + psu pico adapter 200w
main asrock qc 5000
ram 2x2gb
ssd 850evo 120gb

E có thắc mắc là 4gb liệu có đủ chưa? Con pc với lap của e chạy vga rời thì 4gb khi xài chỉ kèm vài tab chrome thường load hết 2.2gb rồi. Không biết htpc xài vga on nó share ram nữa thì đủ xài hok? nếu share ram nhiều với ít thì chất lượng hình ảnh có khác nhau hok? vì xài ssd nên e tắt ram ảo để giảm tải cho ssd.
Ngoài ra e gặp 1 số rắc rối về vấn đề main:

Bác bán main cho e hok có bản asrock QC5000-ITX/PH ( fanless + đủ cổng như bác mod thanksforsharing)
Mà chỉ có bản QC5000M-ITX/PH ( fanless nhưng thiếu cổng optical)
Và QC5000-ITX ( có quạt + đủ cổng)
Tình hình là bác đó hứa giúp e lấy cái tản fanless của còn QC5000M-ITX/PH đổi qua con QC5000-ITX. Mấy con trên thiết kế có giống nhau không? đổi như vậy có ảnh hưởng hiệu năng tản nhiệt hok?
Đây là link cho các bác dễ so sánh.
http://www.asrock.com/mb/AMD/QC5000-ITXPH/
http://www.asrock.com/mb/AMD/QC5000M-ITXPH/
http://www.asrock.com/mb/AMD/QC5000-ITX/
Mong bác sir cường và các bác khác ghé qua giải đáp thắc mắc giúp.
Cảm ơn các bác nhiều.

Ram thì bác nên lấy 1 thanh 4GB thui, nền tảng Kabini ko hỗ trợ chế độ chạy dual channel của ram như các nền tảng khác đâu bác à. Nếu chỉ xem film thì bác thiết lập share cứng 256MB là xem film thoải mái, kể cả xem 3D.

Nếu các main đó có dùng vị trí bắt tản nhiệt thì lắp con tản fanless sang con đang dùng tản fan cũng dc, nhiệt tăng tầm 5-8 độ thui mà bác.

sh6197

Member

em buồn là giá vỏ case HTPC vẫn cao, còn các linh kiện bên trong thì giá quá ổn rồi :(

do_long_khach

Well-Known Member

Có main mini itx nào lắp sẵn cpu core i5 4200 hay loại tương tự ko quạt ko các bác ơi

ttlinhha

Well-Known Member

Có main mini itx nào lắp sẵn cpu core i5 4200 hay loại tương tự ko quạt ko các bác ơi

ko có đâu bác ơi, em tìm nát amazon ròi. Thế nên em mới chế quả tản thay vào cho quạt chíp, nhưng ko thể nhỏ gọn đc

sircuong1303

Well-Known Member

ko có đâu bác ơi, em tìm nát amazon ròi. Thế nên em mới chế quả tản thay vào cho quạt chíp, nhưng ko thể nhỏ gọn đc

Muốn nhỏ, gọn, fanless thì ko khó mà cái khó là các bác có chịu chơi, chịu khó chờ đợi hàng ship từ nước ngoài về hay ko mà thui :D.

Streacom FC8 Evo Fanless

60064.ba802df5b4b060e7232c0deaea87558c.793d1b87658f922659eef21e96330208.1600.jpg

Bên trên