[Thảo Luận ] Loa Logitech Z906 sẽ phế ngôi Z5500

titandn

Ðề: [Thảo Luận ] Loa Logitech Z906 sẽ phế ngôi Z5500

Các bác ơi ở đà nẵng mua bộ này ở đâu vậy các bác

itsaigon

Member
Re: Ðề: [Thảo Luận ] Loa Logitech Z906 sẽ phế ngôi Z5500

hình trên là soundcard creative audizy 2z mình đang xài . từ pc tới sub khoảng 8m nên mình tạm thời đi bằng dây 3.5li ra 2 đầu bông sen vào sub . cắm vào cổng line out 1 jack . ko bik nối dây dzậy có ra âm đúng âm thanh 5.1 ko . mình thấy cổng digital out mà jack lại là 3.5 li . có phương án đi dây nào tốt hơn ko mấy bác

Bác muốn có âm thanh 5.1 thì Bác lấy bộ dây kèm theo loa (bộ dây có 6 đầu 3.5li, mỗi bên 3 đầu) nối trực tiếp từ card tới loa là ok, muốn dây dài thì ra mua thêm chục m dây AV về mà nối. Còn muốn chất lượng thì mua 3 sợi chiều dài theo ý muốn + 6 jack 3.5 về lấy mỏ hàn nối cho chắc.
Phương án 2 là mua 1 cọng optical 10m + jack chuyển optical --> 3.5li (quang ra đầu 3.5li số) kết nối từ loa tới Digital Out của card
Còn cách làm của Bác khi kết nối tới loa rồi chọn Effect 3D (ra 5.1) trên bộ control thực chất chỉ là 2 kênh giả lập ra 5.1 mà thôi
Mà Bác làm vậy để nghe nhạc hay coi phim? Nếu nghe nhạc thì làm như cách Bác + chọn Effect 4.1 trên loa là ổn rùi, chọn 3D ra thêm loa Center thì âm trầm từ Sub lại yếu đi, nghe không chuẩn.
Mình cũng đang làm như cách trên khi nghe nhạc, con Z906 này mình mua chủ yếu để coi phim bằng đầu phát HD, về phần nhạc mình không ưng lắm

Chỉnh sửa lần cuối:

mabuV

Well-Known Member

có ai bị tình trạng loa cent trong dàn z906 bị nhỏ ko . ko bik khắc phụ thế nào đây , mình chỉnh full cent rùi mà ko khá hơn dc

Quả thực cũng hơi nhỏ, nhưng chỉ khi xem phim, nghe tiếng thoại hơi nhỏ!! :D

Mặc dù vậy, khi xem phim thì trước giờ tui vẫn xài thêm loa mặc định của LCD nên không còn vấn đề gì nữa, thoại rất thanh và rõ ràng! ;)

mabuV

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: [Thảo Luận ] Loa Logitech Z906 sẽ phế ngôi Z5500

Bác muốn có âm thanh 5.1 thì Bác lấy bộ dây kèm theo loa (bộ dây có 6 đầu 3.5li, mỗi bên 3 đầu) nối trực tiếp từ card tới loa là ok, muốn dây dài thì ra mua thêm chục m dây AV về mà nối. Còn muốn chất lượng thì mua 3 sợi chiều dài theo ý muốn + 6 jack 3.5 về lấy mỏ hàn nối cho chắc.
Phương án 2 là mua 1 cọng optical 10m + jack chuyển optical --> 3.5li (quang ra đầu 3.5li số) kết nối từ loa tới Digital Out của card
Còn cách làm của Bác khi kết nối tới loa rồi chọn Effect 3D (ra 5.1) trên bộ control thực chất chỉ là 2 kênh giả lập ra 5.1 mà thôi
Mà Bác làm vậy để nghe nhạc hay coi phim? Nếu nghe nhạc thì làm như cách Bác + chọn Effect 4.1 trên loa là ổn rùi, chọn 3D ra thêm loa Center thì âm trầm từ Sub lại yếu đi, nghe không chuẩn.
Mình cũng đang làm như cách trên khi nghe nhạc, con Z906 này mình mua chủ yếu để coi phim bằng đầu phát HD, về phần nhạc mình không ưng lắm

Các pác toàn xem phim từ PC & Laptop nối với LCD à!? Lỉnh kỉnh nhẩy?! :)

itsaigon

Member

có ai bị tình trạng loa cent trong dàn z906 bị nhỏ ko . ko bik khắc phụ thế nào đây , mình chỉnh full cent rùi mà ko khá hơn dc

Bác dùng nguồn âm thanh vào là gì mà cái Cen bị tiếng nhỏ ?

Mục đích chính của loa Center trong hệ thống 5.1 là để tái tạo hiệu ứng âm thanh khi xem phim (không phải cho nhạc), nên nếu kết nối loa với nguồn âm thanh analog 2 kênh thì loa Cen không phát huy hết công xuất của nó.
Để test loa Cen Bác kết nối loa với HD Player qua cáp optical rồi phát thử đoạn phim nào chuẩn DTS (khi đó đèn Decode trên control sẽ sáng), rồi tha hồ mà thử cái loa Cen.

Trong phim dùng âm thanh DTS, loa Cen chủ yếu phát lời thoại, tiếng nói của nhân vật trong phim, và tạo thêm chiều sâu cho hiệu ứng vòm surround, nếu không có loa Cen khi xem phim ta không nghe thấy tiếng nhân vật nói chuyện.

Chỉnh sửa lần cuối:

mabuV

Well-Known Member

Bác dùng nguồn âm thanh vào là gì mà cái Cen bị tiếng nhỏ ?
Mục đích chính của loa Center trong hệ thống 5.1 là để tái tạo hiệu ứng âm thanh khi xem phim (không phải cho nhạc), nên nếu kết nối loa với nguồn âm thanh analog 2 kênh thì loa Cen không phát huy hết công xuất của nó.
Để test loa Cen Bác kết nối loa với HD Player qua cáp optical rồi phát thử đoạn phim nào chuẩn DTS (khi đó đèn Decode trên control sẽ sáng), rồi tha hồ mà thử cái loa Cen.
Trong phim dùng âm thanh DTS, loa Cen chủ yếu phát lời thoại, tiếng nói của nhân vật trong phim, và tạo thêm chiều sâu cho hiệu ứng vòm surround, nếu không có loa Cen khi xem phim ta không nghe thấy tiếng nhân vật nói chuyện.

Tui xài ổ cứng nối LCD qua cổng USB, âm thanh nối qua Optical, xem phim chất lượng âm DTS chả bao giờ thấy cái đèn DECODE nó sáng, dưng mà cái loa cen cũng ko đến mức để nói là quá nhỏ (tui thường chỉnh ở quá nửa 1 vạch).

Còn nếu nghe nhạc hay xem V-Clips HD thì bình thường, mà có khi nó còn hơi ồn nên toàn nghe ở chế độ 4.1 (loa cen tắt)! ;)

itsaigon

Member

Quả thực cũng hơi nhỏ, nhưng chỉ khi xem phim, nghe tiếng thoại hơi nhỏ!! :D

Mặc dù vậy, khi xem phim thì trước giờ tui vẫn xài thêm loa mặc định của LCD nên không còn vấn đề gì nữa, thoại rất thanh và rõ ràng! ;)

Trời ạ...8-X Các Bác nghe như thế nào ấy chớ mà nói cái loa Cen tiếng nhỏ.
Mình coi phim từ HDP, chỉnh âm lượng cái loa Cen bằng khoảng 25% volume của TV khi xem truyền hình cáp thông thường, ở những cảnh các nhân vật nói chuyện bình thường thì không có gì...
...nhưng tới mấy pha hành động thì thôi rồi...bộ loa nó dập rung rinh căn nhà..:D...làm con bé sinh viên thuê nhà bên cạnh nó chạy wa ngó, tưởng có ..dư chấn động đất...

itsaigon

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: [Thảo Luận ] Loa Logitech Z906 sẽ phế ngôi Z5500

Tui xài ổ cứng nối LCD qua cổng USB, âm thanh nối qua Optical, xem phim chất lượng âm DTS chả bao giờ thấy cái đèn DECODE nó sáng, dưng mà cái loa cen cũng ko đến mức để nói là quá nhỏ (tui thường chỉnh ở quá nửa 1 vạch).

Còn nếu nghe nhạc hay xem V-Clips HD thì bình thường, mà có khi nó còn hơi ồn nên toàn nghe ở chế độ 4.1 (loa cen tắt)! ;)

Cái đèn Decode không sáng chứng tỏ nguồn phát không phải tín hiệu số (digital) DTS thực, mình xem phim chủ yếu bằng HD Player nên phim nào chuẩn DTS là đèn Decode tự sáng lên (khi đó nút chức năng Effect không chỉnh được qua các chế độ 3D, 4.1, 2.1), quả đúng như "Digital Theater Systems" ngồi coi phim nghe giọng nhân vật phát loa Cen đằng trước, còn hiệu ứng nó dập ầm ầm từ SUB rồi chạy lòng vòng qua 4 loa vệ tinh nằm 4 góc nghe nó phê như đang ngồi trong MegaStar í...

Bác xài TV Samsung phải không ? Nghe nhiều người nói SS có ưu điểm là chức năng Media giải mã nghe được âm thanh DTS. Mình xài plasma PANA xem được các file video .mkv nhưng file nào chuẩn âm DTS thì không nghe tiếng. Nếu vậy thì chức năng DTS pass through khi phát Media của con SS này chắc cũng có vấn đề rùi đó, không phải DTS thực chỉ giả lập thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

manhha3979

Cho minh hoi o SG thi mua con nay o dau thi yen tam cac bac nhi? Thank...

mabuV

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Thảo Luận ] Loa Logitech Z906 sẽ phế ngôi Z5500

Cái đèn Decode không sáng chứng tỏ nguồn phát không phải tín hiệu số (digital) DTS thực, mình xem phim chủ yếu bằng HD Player nên phim nào chuẩn DTS là đèn Decode tự sáng lên (khi đó nút chức năng Effect không chỉnh được qua các chế độ 3D, 4.1, 2.1), quả đúng như "Digital Theater Systems" ngồi coi phim nghe giọng nhân vật phát loa Cen đằng trước, còn hiệu ứng nó dập ầm ầm từ SUB rồi chạy lòng vòng qua 4 loa vệ tinh nằm 4 góc nghe nó phê như đang ngồi trong MegaStar í...

Bác xài TV Samsung phải không ? Nghe nhiều người nói SS có ưu điểm là chức năng Media giải mã nghe được âm thanh DTS. Mình xài plasma PANA xem được các file video .mkv nhưng file nào chuẩn âm DTS thì không nghe tiếng. Nếu vậy thì chức năng DTS pass through khi phát Media của con SS này chắc cũng có vấn đề rùi đó, không phải DTS thực chỉ giả lập thôi

À há, tui dùng SS! Chắc là SS nó giải mã nghe được DTS nhưng là giả lập nên nguồn audio của phim khi truyền đến Z906 nó không nhận (DECODE ko hoạt động). :D Chỉ có HDP nó mới phát DTS thực và Z906 mới nhận?!

Vấn đề là ở chỗ, nếu giả lập như vậy thì nghĩa là âm thanh không phát huy và được cảm nhận hết cái hay của DTS phải ko pác!? Tui xem phim thấy cũng uỳnh oàng tợn lắm mà?!? :(

Và cũng đang quan tâm đến 1 cái HDP, ham hố tí cho vui! Dưng ko rõ là có sự khác biệt gì ko nhỉ? Và pác đang xài cái HDP gì, cho tui tham khảo với! ;)

hipxip

mình vừa mua cộng coaxal ra 3.5 li để nối từ coaxal trên loa dzô digital trên card . âm thanh cũng hok dc cải thiện . bùn ghê

mabuV

Well-Known Member

Chắc chiến thêm em HD Life V5 Extra quá! Máu lắm roài, hic ... ;)

Tiền ít nên chỉ dám đú hàng cùi thoai :D

itsaigon

Member

Chắc chiến thêm em HD Life V5 Extra quá! Máu lắm roài, hic ... ;)

Tiền ít nên chỉ dám đú hàng cùi thoai :D

Mình cũng đang xài con HDP Kaiboer K530i thuộc loại bình dân thôi, mới up firmware 9/2011, con này dùng chip xử lý của Sigma cho hình ảnh và âm thanh cũng khá.
Bác ngồi coi phim có âm thanh DTS nó tái tạo hiệu ứng surround rất chi tiết và rõ ràng từng loa, nghe phê lắm (nhớ treo loa cho vừa ngang tầm tai ở đúng 4 góc phòng là okey)

itsaigon

Member

mình vừa mua cộng coaxal ra 3.5 li để nối từ coaxal trên loa dzô digital trên card . âm thanh cũng hok dc cải thiện . bùn ghê

Con Z906 này dùng nghe nhạc chán lắm, mình dùng chủ yếu để coi phim thôi

hipxip

Con Z906 này dùng nghe nhạc chán lắm, mình dùng chủ yếu để coi phim thôi

thì mình cũng đang nói về phim ảnh . cent vẫn chưa dc cải thiện . bạn mình nó xài z5500 cắm analog binh thuong thôi mà cent vẫn rất khá .

itsaigon

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: [Thảo Luận ] Loa Logitech Z906 sẽ phế ngôi Z5500

thì mình cũng đang nói về phim ảnh . cent vẫn chưa dc cải thiện . bạn mình nó xài z5500 cắm analog binh thuong thôi mà cent vẫn rất khá .

Bác kiểm tra lại nguồn phát coi, sau đó nhớ chỉnh vol Cen lớn lên, mình chủ yếu dùng HDP để coi phim, thấy vol Cen để 50% cũng nghe lớn lắm rồi, ít kết nối với máy tính nên không để ý vol Cen
Nếu nguồn phát đúng chuẩn âm DTS (đèn decode sáng) thì loa cen nghe to và rõ lắm, vì coi phim loa cen chủ yếu phát lời thoại của nhân vật, rút loa cen ra coi phim kg nghe tiếng nhân vật nói chuyện

vinhm3

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Thảo Luận ] Loa Logitech Z906 sẽ phế ngôi Z5500

bác kiểm tra lại dây dợ hoặc xem lại nguồn phát , loa center z906 mình để 60% mà âm thanh đã rất to rõ ràng , ko có chuyện loa center bé hay bị lấn át gì cả , bass toàn để 40% tùy phim , mở quá lên lại ù ù ù

mabuV

Well-Known Member

Mình cũng đang xài con HDP Kaiboer K530i thuộc loại bình dân thôi, mới up firmware 9/2011, con này dùng chip xử lý của Sigma cho hình ảnh và âm thanh cũng khá.
Bác ngồi coi phim có âm thanh DTS nó tái tạo hiệu ứng surround rất chi tiết và rõ ràng từng loa, nghe phê lắm (nhớ treo loa cho vừa ngang tầm tai ở đúng 4 góc phòng là okey)

Bác đấu nối HDP với Tv và loa kiểu gì nhỉ? HDP với Tv thì qua HDMI, còn đên loa thì qua Optical từ TV phải k bác?!

Nếu vậy thì nguồn âm thanh vẫn qua TV và đến loa thì vẫn chỉ giả lập thôi chớ nhỉ, sao la thực đc!? :(

Bác cho tí ý kiến tham khảo!

itsaigon

Member

Bác đấu nối HDP với Tv và loa kiểu gì nhỉ? HDP với Tv thì qua HDMI, còn đên loa thì qua Optical từ TV phải k bác?!

Nếu vậy thì nguồn âm thanh vẫn qua TV và đến loa thì vẫn chỉ giả lập thôi chớ nhỉ, sao la thực đc!? :(

Bác cho tí ý kiến tham khảo!

Từ HDP nối với TV bằng HDMI (OUT hình ảnh + âm thanh)
Từ HDP nối đến Loa bằng Optical (OUT âm thanh)
Với HDP là trung tâm, Vì HDP này khi phát chỉ cho xuất 1 ngõ ra âm thanh do mình chọn trong menu (HDMI hoặc Optical, Coaxial hoặc analog..v..v), khi coi phim nếu thích thì chuyển tiếng ra Z906 (Optical), không thì chuyển qua loa TV (HDMI)

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên