The Hunger Games: Catching Fire - Lửa gần rơm lâu ngày cũng bén.

v4vendetta5

Active Member

Tính vào kiếm topic nào đó đã bình luận về film này để mình đóng góp chút ý kiến, nhận xét về film khi còn tràn đầy cảm xúc vì vừa mới xem xong cách đây ít phút, nhưng không thấy nên đành bạo gan lần đầu tiên làm một cái topic bình luận film. Nếu có gì không vừa ý thì bỏ qua nhé.

Đầu tiên, phải nói phần 2 này hay hơn hẳn phần 1 nhiều và đó là lý do nó có điểm 8.3 / 10 (metascore 75/100), ngay lập tức nhảy vào 250 film được điểm cao nhất trên IMDB, đứng thứ 218/250 (thông tin cập nhật 27-Nov-13). Mình và vợ cho 9 điểm và sau đây là lý do:

Bộ truyện Hunger Game thật sự là mình chưa xem, chỉ có biết nội dung chung chung do tham khảo trên IMDB và một số trang review khác thì thấy phần 1 đã không thể hiện hết những cái hay của bộ truyện. Có lẽ vì vậy mà mình thấy chẳng hiểu tại sao Peeta lại đắm say Katniss đến thế. Đến nỗi có người chế hình đùa rằng Peeta hỏi Gale (bạn trai của Katniss) làm sao để được gái chú ý thì Gale cay đắng nói rằng ném cho nó bánh mì đó. Peeta không thích vì thấy nó thiếu lãng mạn thì Gale bổ sung thêm: muốn lãng mạn thì … ném bánh mì lúc … trời mưa…

Vì vậy mà lần này đi xem mình không mong đợi nhiều lắm, chỉ cảm thấy tò mò vì đã xem qua trailer thấy kỳ này Katniss và Peeta phải đối đầu với những người giỏi nhất của các quận, không biết vượt qua bằng cách nào. Tuy nhiên phần này đã làm mình bất ngờ vì cách dẫn chuyện rất hay, có những khoảng lặng cần thiết xen kỹ những khúc căng như dây đàn. Nhịp phim đủ cuốn hút để mình theo dõi liên tục và thấy rằng 2 tiếng rưỡi trôi qua nhanh quá. Đọc một vài comment thì thấy là phần này đã làm được điều mà phần 1 không làm được, đó là theo sát được bộ truyện, thể hiện được những chi tiết để những người chưa đọc truyện vẫn có thể nắm được diễn tiến, hiểu được diễn biến cảm xúc nhân vật, cảm thấy thuyết phục hơn.

Đạo diễn Francis Lawrence là sự thay thế tuyệt vời cho phần 2 này. Ổng hay và tài tình ở chỗ mặc dù giảm thiểu rất nhiều các cảnh máu me (có lẽ để giữ rating PG13) mà một bộ phim như Hunger Game bắt buộc phải có, nhưng vẫn cho người xem cảm nhận được mức độ bạo lực, kịch tính và shock như tinh thần của bộ truyện Hunger Game muốn truyền tải. Và cho dù khi nhịp phim chậm lại thì vẫn khiến người xem phải dõi theo vì khi đó là lúc thể hiện diễn tiến cảm xúc nhân vật rõ nhất. Những câu thoại đối đáp rất hay, đôi lúc ngắn gọn nhưng thể hiện được cá tính của từng nhân vật. Mình không cảm thấy câu nào thừa cả.

Ngoài tài năng của Francis ra thì bộ phim này hay là còn nhờ dàn diễn viên mà dễ thấy là, trong bộ phim phần này, bác Francis dành đất diễn gần như 90% cho nhân vật Katniss của Jenifer Lawrence.

Và Lawrence đúng là cho ta thấy việc cô đoạt giải Oscar vừa rồi là không phải do may mắn. Lawrence nhập vai quá tuyệt đến mức không thể hình dung có ai khác thay thế được cho nhân vật Katniss này: vừa nữ tính, rất rất tình cảm, vừa dữ dội, mạnh mẽ, gan dạ. Những lúc Lawrence khóc cũng rất thật làm mình cũng phải cảm động theo. (các em diễn viên VN khóc thì mình cười). Còn về những pha hành động bắn cung của Lawrence thì mình cảm thấy rất mạnh mẽ, rất cá tính, phản xạ, nhanh nhẹn, dứt khoát. (nhớ lại cái em Midu, múa kiếm mà mình không hề cảm thấy lực,… coi thấy nản và tội nghiệp gì đâu)

Trong phim đoạn này dài hơn nhiều, các bạn sẽ thấy tài nghệ bắn cung của Jen. Jen biểu diễn xong là chỉ có há hốc mồm thôi, ngang cỡ anh Tiên trong LOTR luôn.
[video=youtube;6tshLTUg-Zg]http://www.youtube.com/watch?v=6tshLTUg-Zg[/video]

Mà vì bác đạo diễn để dành đất diễn cho Lawrence nên các nhân vật khác khá là chìm, tuy nhiên nếu xét nổi bật thì có Jena Malone – Johanna thể hiện cá tính rất mạnh (có cảnh mà tiếc là quay từ phía sau), Donald Sutherland – Tổng thống Snow (vẫn thể hiện được sự nguy hiểm dù nói không nhiều), và Josh Hutcherson – Peeta. Peeta phần này diễn xuất nhiều hơn phần trước, nhưng mình vẫn cảm thấy chưa đủ để thể hiện được nhiều hơn về nét mặt, ánh mắt cử chỉ để mình tin được rằng Peeta yêu Katniss nhiều đến thế.

Nhân đây nói luôn về cái ý nghĩa của tựa đề tập này, catching fire – tiếng Anh có nghĩa là bắt lửa, nhưng cũng có thể hiểu theo nghĩa bóng trong TH của phim là bắt đầu khởi nghĩa. Ở phần này các bạn sẽ thấy cái gọi là có sự đồng lòng và có tổ chức nên nó sẽ chính là nầm móng cho cuộc khởi nghĩa ở hai tập sau (sẽ được chiếu vào năm 2014 và 2015). Tuy nhiên nếu hiểu theo một nghĩa khác của người Việt Nam mình thì đó là lửa gần rơm lâu ngày cũng bén, khi nói về tình cảm của Katniss dành cho Peeta. Diễn xuất của Jen rất hay khi chuyển từ giai đoạn đóng kịch trong phim thành một tình cảm thật sự. Và mình tin là nhân vật Katniss yêu Peeta thật sự rồi. Nó chứng tỏ một điều là nếu hai người yêu nhau, nhưng hoàn cảnh và cuộc sống không tạo điều kiện thì chắc chắn sẽ không đến được với nhau. Còn hai người, có thể ban đầu là bạn, nhưng những giây phút chia sẻ, hy sinh, sống chết với nhau thì hoàn toàn có thể phát sinh tình cảm một cách tự nhiên và rất mãnh liệt như vậy.

Nói về cảnh quay thì phải nói là rất tốt với những cảnh đối lập ở các quận và ở Capitol. Và đẹp nhất là khu thi đấu. Những cánh rừng xanh, hồ nước nhưng ẩn chứa trong nó là một cái gì đó rất đáng sợ, những nguy hiểm rình rập.

Về âm thanh thì mình nghe được rất nhiều âm thanh môi trường ở xung quanh, tận dụng tốt dàn loa 7.1 và hợp với tiết tấu của phim.

Mình đã rất ráng để không làm lộ plot của film, nên không bàn luận về các chi tiết trong phim. Chắc sẽ bổ sung sau.

P/S: Phim không có nhiều cảnh hành động hoành tráng mà tập trung vào diễn xuất, đối thoại, nên có thể những bạn thích kiểu phim anh Thỏ sẽ thấy chán. Hoặc những ai không cảm thấy đồng cảm được với nhân vật trong phim, không hiểu được tại sao họ phải làm vậy thì cũng không nên xem bây giờ. Có lẽ cần phải có những trải nghiệm sống nhiều hơn.

Có những lúc mình nghĩ sẽ có cảnh đó, nhưng đạo diễn đúng là làm mình ức chế khi hạn chế một cách quá đáng, nên nhất định phải bonus quả này:

Chỉnh sửa lần cuối:

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Ðề: The Hunger Games: Catching Fire - Lửa gần rơm lâu ngày cũng bén.

nếu có thể thì bạn edit lại, thêm hình minh họa thì sẽ sinh động hơn

ps: chào mừng bài review đầu tiên của bạn

Cám ơn bác, e đợi mãi :x.

E nghĩ không có phim nào hay từ giờ đến cuối năm nào ngờ có phim này thế là down P1 về coi, khá hay. Đọc luôn sách 3 phần :)). Phim này thì hành động, đánh nhau không nhiều, tập trung vào hội thoại, tình cảm,.. nhưng không như thể loại Twilight nhé :|. Mai HN không mưa e ra coi ngay :(

Uầy cái edit của bác :-j

Chỉnh sửa lần cuối:

v4vendetta5

Active Member

Cám ơn bạn đã góp ý, hồi nãy mình tưởng hình nó đã hiện lên rồi. Tuy nhiên website đó không cho stream hình, nên đành phải down về upload lên flick rồi chỉnh sửa. Có một vài hình khác, nhưng làm lộ plot film, nên mình up sau vậy.

Moaryn

Member

Không thấy nói gì về tay Caesar nhỉ?
p/s: mình chưa đi xem

ndinhduy

Member
truyện có 3 tập thôi mà, sao lại còn những 2 phần nữa thế bác? tách tập 3 thành 2 phim à?

Riêng truyện thì 2 tập đầu còn hay, tập 3 em đánh giá là khá đuối, nặng về bạo lực, nút thắt nhạt, kết thúc đi vào lối mòn.

Ozil10

Member
truyện có 3 tập thôi mà, sao lại còn những 2 phần nữa thế bác? tách tập 3 thành 2 phim à?

Riêng truyện thì 2 tập đầu còn hay, tập 3 em đánh giá là khá đuối, nặng về bạo lực, nút thắt nhạt, kết thúc đi vào lối mòn.
Đúng rồi bạn, phần 3 Mockingjay chia làm 2 tập phim. Part 1 ra mắt vào 21/11/2014, còn part 2 20/11/2015.

Phần 1 phim làm ko sát theo truyện, lược bỏ nhiều chi tiết cho nên nói thật là hơi chán thật, thất vọng là đằng khác, trong khi truyện nó hay đến thế kia. Nhưng phần 2 này thì khác, đổi đạo diễn có lẽ là hợp lý, phim ko có nhiều pha hành động hoành tráng vẫn có kỹ xảo và các tình tiết đối thoại và tình cảm vẫn rất thu hút. Sáng nay đi coi suất sớm nhất về mà ko thất vọng, nói chung là sướng, xứng đáng là bom tấn, bác nào còn băn khoăn cứ ra rạp đi, ko phí đâu :D. Với lại, em là fan cuồng của Jennifer nên ko thể bỏ qua bộ phim này :)).

Ozil10

Member

Đúng rồi bạn, phần 3 Mockingjay chia làm 2 tập phim. Part 1 ra mắt vào 21/11/2014, còn part 2 20/11/2015.

Phần 1 phim làm ko sát theo truyện, lược bỏ nhiều chi tiết cho nên nói thật là hơi chán thật, thất vọng là đằng khác, trong khi truyện nó hay đến thế kia. Nhưng phần 2 này thì khác, đổi đạo diễn có lẽ là hợp lý, phim ko có nhiều pha hành động hoành tráng nhưng vẫn có kỹ xảo và các tình tiết đối thoại và tình cảm vẫn rất thu hút. Sáng nay đi coi suất sớm nhất về mà ko thất vọng, nói chung là sướng, xứng đáng là bom tấn, bác nào còn băn khoăn cứ ra rạp đi, ko phí đâu :D. Với lại, em là fan cuồng của Jennifer nên ko thể bỏ qua bộ phim này :)).

v4vendetta5

Active Member
Ðề: Re: The Hunger Games: Catching Fire - Lửa gần rơm lâu ngày cũng bén.

Tài đạo diễn thể hiện ở chuyện này đó bạn. Nếu bạn tìm xem các film của Tarantino thì sẽ thấy film của ổng nội dung khá đơn giản, nhưng cách dẫn chuyện, câu thoại và diễn xuất thì rất tuyệt vời, khiến cho mình vẫn bị cuốn hút như Reservoir Dogs, Jackie Brown,Django Unchained, Inglourious Basterds,... Nó giống như một câu chuyện cười bình thường, nhưng có người kể thì rất hay rất buồn cười, có người kể thì nhạt, không thể cười nổi.

Mình tin ở tài năng của bác đạo diễn này (Francis Lawrence), và sau khi xem film này xong mình thấy, phần 3 phải chia thành 2 tập là hợp lý, chứ không sẽ quá dài hoặc lượt bỏ kiểu như phần 1 thì không còn hay nữa.

catmanrt

Member

Ôi quả bonus kìa, giật nảy mình :))))

anh0424

Active Member

Vnexpress hôm qua đã lên bài, khen hết lời. Hdvietnam hôm nay cũng lên bài, không chê điểm nào.
Tình hình này không ra rạp không được rồi :))

Re: Ðề: The Hunger Games: Catching Fire - Lửa gần rơm lâu ngày cũng bén.

3 tập truyện của bộ này đã có ở Việt Nam,đều được dịch sang tiếng Việt, các bạn có thể đọc để nắm bắt rõ hơn về nội dung của bộ phim.
Khuyến cáo: xem phim trước đọc truyện sau nhá

Có ebook ko vậy mấy bác :D

youknowho

Member

Phim này ra rạp có bị cắt bớt không nhỉ? Hóng phim này từ bữa đến giờ, ra rạp thì sợ cắt, đợi HD thì lâu quá.

Mới đầu biết tin có P2 và xem trailer mình cứ tưởng là phần 1 nhưng làm lại. Nhưng nghĩ kỹ thì ko phải. Giờ bác RV thế này thì mai kia đi xem mới đc.

hungpleiku

BĐH HD Gia Lai

3 tập truyện của bộ này đã có ở Việt Nam,đều được dịch sang tiếng Việt, các bạn có thể đọc để nắm bắt rõ hơn về nội dung của bộ phim.
Khuyến cáo: xem phim trước đọc truyện sau nhá
Tựa sách dịch tiếng Việt là gì vậy bạn, đã có ebook chưa ?

phonghuy_ok

Nhìn Hình bouns mà đã muốn xem phim rồi :D

hungpleiku

BĐH HD Gia Lai

Ôi quả bonus kìa, giật nảy mình :))))
Đang chú ý đọc comment gần hết thì thấy quả bonus này làm mình quên hết chủ thớt đang giới thiệu gì, nguy hiểm qúa, nếu đang lái xe chắc có tai nạn xảy ra !

v4vendetta5

Active Member

Không thấy nói gì về tay Caesar nhỉ?
p/s: mình chưa đi xem

Bạn nói đúng, Caesar trong phim là một MC có hạng và cũng để lại nhiều ấn tượng cho mình trong phim. Cách dẫn chương trình của Caesar làm mình nhớ đến bác Thanh Bạch: rất sôi nổi, hóm hỉnh, nhiều cảm xúc, diễn rất nghề, đối đáp rất hay và góp phần làm giảm áp lực lên các đấu sĩ trước khi họ tham gia đấu trường, khiến trò chơi sinh tử bớt phần nào sự nghiệt ngã hơn.
Giờ nhớ lại, thấy thích đoạn đối thoại của Caesar và Katniss, rất thông minh.

Bên trên