The Hunger Games: Catching Fire - Lửa gần rơm lâu ngày cũng bén.

Ðề: The Hunger Games: Catching Fire - Lửa gần rơm lâu ngày cũng bén.

vừa đi coi fim hôm qua về xong đọc review của bác thấy rất thích khúc lửa gần rơm lâu ngày cg cháy của bác hehehe

Chỉnh sửa lần cuối:

trochoivui

Để đi xem Tony xong tiếp tới phim này :)

Em coi phần 2 này thấy đất diễn Peeta vẫn không nhiều, thậm chí cảm giác còn ít hơn phần 1 :(. Đất diễn cho Lawrence cực nhiều và em hoàn toàn hài lòng với bạn này. Hài nhất đoạn cái cô gái bên quận mấy khỏa thân trong thang máy trước Haymitch và Peeta, cái gương mặt Lawrence rất đáng yêu, phù hợp với tuổi em Katniss :)). Rồi vô số cảnh tức giận, khóc, cười, .... Lawrence thể hiện tuyệt vời. Em không rõ thể loại phim này có được lọt vào đề cử Oscar hay không? Hay Lawrence nữa?

Tình cảm đôi Peeta và Katniss e nghĩ nó chơi mới bén bên ngoài thôi, trên bạn bè chút. Vì Katniss mới 16, 17 tuổi, yêu Gale từ nhỏ, lúc không có ai bên cạnh ngoài trừ Peeta thì bảo cần nhưng khi có 2 a chàng này bên cạnh thì Katniss sẽ ra sao?. Em đoán nó sẽ lẫn lộn, khó xử,... bởi Katniss vẫn chỉ là cô nhóc ở mảng này :). Điều vui ở mảng này là ánh mắt khi Katniss nhìn Peeta đã gần gũi hơn nhiều, không phải là đang đóng kịch nữa :)).

Em sẽ đi coi lại lần nữa để thấm hơn :).

x_men2511

Câu cuối của bạn chuẩn đó, ai chưa có trải nghiệm nhiều thì không nên xem phim này làm gì, lúc mình đi xem, thấy có vài người đứng lên bỏ về giữa chừng, thật tiếc cho họ.

Lâu lắm rồi, chưa có phim nào khiến mình xem nhập tâm như phim này, đến nổi xem xong mình còn phải há hốc miệng ra mà nói "ủa vậy là hết rồi đó hả!"

Hành động thì đúng là không thể sánh với mấy phim bom tấn trong năm nay như Iron Man 3, Thor 2, Man of Steel... nhưng phim này thuyết phục mình về nội dung, và ý nghĩa trong đó.

Hôm qua xem xong, là mình lên tiki đặt ngay 3 cuốn Hunger Games, để xem kỹ sao phần 1 lại bị chê là làm thiếu chi tiết, dù mình cũng thấy nó rất tuyệt.

Moaryn

Member

Em coi phần 2 này thấy đất diễn Peeta vẫn không nhiều, thậm chí cảm giác còn ít hơn phần 1 :(. Đất diễn cho Lawrence cực nhiều và em hoàn toàn hài lòng với bạn này. Hài nhất đoạn cái cô gái bên quận mấy khỏa thân trong thang máy trước Haymitch và Peeta, cái gương mặt Lawrence rất đáng yêu, phù hợp với tuổi em Katniss :)). Rồi vô số cảnh tức giận, khóc, cười, .... Lawrence thể hiện tuyệt vời. Em không rõ thể loại phim này có được lọt vào đề cử Oscar hay không? Hay Lawrence nữa?

Tình cảm đôi Peeta và Katniss e nghĩ nó chơi mới bén bên ngoài thôi, trên bạn bè chút. Vì Katniss mới 16, 17 tuổi, yêu Gale từ nhỏ, lúc không có ai bên cạnh ngoài trừ Peeta thì bảo cần nhưng khi có 2 a chàng này bên cạnh thì Katniss sẽ ra sao?. Em đoán nó sẽ lẫn lộn, khó xử,... bởi Katniss vẫn chỉ là cô nhóc ở mảng này :). Điều vui ở mảng này là ánh mắt khi Katniss nhìn Peeta đã gần gũi hơn nhiều, không phải là đang đóng kịch nữa :)).

Em sẽ đi coi lại lần nữa để thấm hơn :).
lọt vào đề cử oscar với Jennifer Lawrence mà năm nay nếu có thì có lẽ sẽ là American Hustle

lọt vào đề cử oscar với Jennifer Lawrence mà năm nay nếu có thì có lẽ sẽ là American Hustle

Thì e nghĩ thể loại phim này dù sao cũng kiểu phim thị trường, dù hay đến mấy thì khó ăn một số phim, nói sao nhỉ, hàn lâm hơn. Phim bác bảo hình như tháng 12 chiếu, không biết Megastar chiều không.

Moaryn

Member

Thì e nghĩ thể loại phim này dù sao cũng kiểu phim thị trường, dù hay đến mấy thì khó ăn một số phim, nói sao nhỉ, hàn lâm hơn. Phim bác bảo hình như tháng 12 chiếu, không biết Megastar chiều không.
Mình ko rõ có chiếu hay không. Nhìn qua bộ 3 David O. Russell, Bradley Cooper, Jennifer Lawrence làm Silver Linings Playbook năm ngoái đấy là chưa kể hàng đống các diễn viên tên tuổi khác nữa thì mình đoán phim này jen được đề cử hơn là THG. Đoạt giải hay không chưa dám phán vì vẫn còn Sandra Bullock mà.

Ozil10

Member
Re: Ðề: The Hunger Games: Catching Fire - Lửa gần rơm lâu ngày cũng bén.

Mình ko rõ có chiếu hay không. Nhìn qua bộ 3 David O. Russell, Bradley Cooper, Jennifer Lawrence làm Silver Linings Playbook năm ngoái đấy là chưa kể hàng đống các diễn viên tên tuổi khác nữa thì mình đoán phim này jen được đề cử hơn là THG. Đoạt giải hay không chưa dám phán vì vẫn còn Sandra Bullock mà.
Chắc là có chiếu đó bạn, thấy trong cuốn tạp chí quý IV của Megastar có đăng phim này. Mình cũng dự đoán là Oscar sắp tới Jennifer tiếp tục được đề cử và sẽ cạnh tranh với Sandra Bullock của Gravity. Biết đâu đấy sau tuần đầu công chiếu American Hustle, sẽ có nhiều nhận xét kiểu như: "Ơ, thế là Jennifer lại được Oscar nữa à" :)).

Phim này ra rạp có bị cắt bớt không nhỉ? Hóng phim này từ bữa đến giờ, ra rạp thì sợ cắt, đợi HD thì lâu quá.
Mình coi khá kỹ và có cảm giác là bị cắt ở 1, 2 cảnh. Nhưng thật sự là khó phát hiện và ko có ảnh hưởng gì đâu bạn. Ra rạp ko phí đâu :D.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Quả bonus của bác chủ "ngọt" ghê...

vietlong04

Active Member

Riêng The hunger game phần 1 mình không có mấy ấn tượng lắm, mình theo film đó chả qua là vì mê em Jennifer Lawrence, thấy các bác bàn luận về giải oscar 2012, riêng em thì em coi Silver Linings Playbook (2012) trước rồi mới biết em đạt giải the Best Actress Oscar, nhưng thật sự là film đó rất hay và diễn xuất của diễn viên cũng rất là tài tình nữa :)
Hi vọng film thị trường như The Hunger Games 2 sẽ khác

ngdinhluat

Well-Known Member

Phần này âm thanh không ấn tượng so với các phim khác trong năm như Pacific Rim hay MOS, phần dẫn truyện ban đầu khá dài, phần đấu trường lại quá nhanh (còn ít cả phần 1), cái thuyết âm mưu thì có thể mường tượng sau 1/3 phim. Diễn xuất khá, Kaniss, Effie, Haymitch, Finnick, Johanna là những nhân vật để lại ấn tượng tốt. vài nhân vật xuất hiện cực ngắn nhưng để lại nét cho phim: người chủ trò, tên quận trưởng mới quận 12 ...
Mình chỉ xem phim thôi, không có thói quen đọc truyện :D
p/s: cảnh ấn tượng nhất là cảnh nude của Johanna nhé :p

william1

Active Member

Bác chủ có thêm bonus thì up lên nữa đi bác :p

myozuka

Member

Riêng The hunger game phần 1 mình không có mấy ấn tượng lắm, mình theo film đó chả qua là vì mê em Jennifer Lawrence, thấy các bác bàn luận về giải oscar 2012, riêng em thì em coi Silver Linings Playbook (2012) trước rồi mới biết em đạt giải the Best Actress Oscar, nhưng thật sự là film đó rất hay và diễn xuất của diễn viên cũng rất là tài tình nữa :)
Hi vọng film thị trường như The Hunger Games 2 sẽ khác

Để biết tài năng diễn xuất của Jennifer Lawrence thì nên xem Silver Linings Playbook.

cá nhân mình sau khi xem phim này xong có một số nhận xét sau :
- phim có cốt truyện và lời thoại khá hay, bám theo được sách (mình đã độc hết cả 3 cuốn rồi nhé), cách dùng từ rất thâm thúy bạn phải để ý kĩ mới hiểu được trọn vẹn, đó cũng chính là cách làm nên thành công của phim và sách. Còn nếu các bạn không thích xem nội dung thì chân thành khuyên là đừng nên xem phim này.
- về diễn xuất thì Lawrence rất tuyệt vời, đúng với cách 1 cô gái khi tiếp nhận vụ việc, có chút gì đó nổi loạn nhưng cũng đầy tình thương. Ai xem kĩ thì cũng hiểu nhân vật katniss không phải là người vị tha, cô ấy chỉ là mộ cô gái muốn bảo vệ những người mình thương, và luôn xem xét sự việc theo lương tâm mình mách bảo và chịu đau khổ về sự dằn vặt của lương tâm mình. Mình nghĩ sẽ rất khó cho đạo diễn khi dựng phần III vì tâm lý nhân vật sẽ rất phức tạp they đổi theo từng diễn biến chung quanh. Trong phim ngoài nhân vật Katniss mình rất thích các nhân vật phụ trong phim cách bày tỏ tình cảm chỉ bằng ánh mắt và cử chỉ nhưng chứa đựng nhiều cảm xúc một điều mà theo mình phần lớn các phim Việt đều thiếu "cử chỉ tạo nên cảm xúc".

Le_Sulk

Member

Từ ngữ là quá chật chội để diễn tả độ hay của phim này. Mình đã đọc hết bộ truyện này từ lâu và thật sự mình ko hy vọng khi ra rạp phim sẽ tuyệt vời đến thế. Mình cảm thấy như mình đang "sống" trong chính câu chuyện đó, là mình, chính mình đi qua từng cảnh, từng phân đoạn phim. Chưa có 1 bộ phim nào đem lại nhiều cảm xúc khi coi rạp như vậy cho mình.

william1

Active Member

Cá nhân mình ( 1 người chưa đọc truyện ) thấy bộ phim dưỡng như vẫn bị và phải cắt bớt nhiều chi tiết nên đôi khi thấy hơi hụt hẫng

Từ ngữ là quá chật chội để diễn tả độ hay của phim này. Mình đã đọc hết bộ truyện này từ lâu và thật sự mình ko hy vọng khi ra rạp phim sẽ tuyệt vời đến thế. Mình cảm thấy như mình đang "sống" trong chính câu chuyện đó, là mình, chính mình đi qua từng cảnh, từng phân đoạn phim. Chưa có 1 bộ phim nào đem lại nhiều cảm xúc khi coi rạp như vậy cho mình.

Mình thì trước khi coi P2 cứ suy nghĩ có nên đọc trước rồi coi không và rồi quyết định không. Coi xong về đọc truyện :)). Chẳng rõ do ebook mình đọc dịch không hay hay sao mà coi phim thấy hay hơn, một số cảnh còn tuyệt hơn truyện.

Nhiều bạn chưa coi P1 rồi đi coi P2 thì sẽ cảm thấy rất mệt mỏi khoảng gần 1h đầu phim nhưng với mình lại hay vì nó bám sát truyện, ít cảnh thừa, diễn biến cũng khá nhanh.

Mình vẫn tiếc Peeta thiếu cảnh diễn tâm trạng quá :(.

HaThao

Film critic
Theo ý kiến cá nhân thôi nhé, mình nghĩ việc biên kịch và đạo diễn không cho Peeta nhiều cảnh diễn tâm trạng không chừng là có tính toán. Vì nhân vật này trong truyện cũng có tính cách khá mờ nhạt so với Katniss đa chiều và phức tạp. Mình thấy Josh Hutcherson diễn vai này ổn. Tuy nhiên mình hoàn toàn đồng ý là Peeta nên được phát triển tâm lý sâu sắc hơn, vì Peeta đóng vai trò chính trong việc thay đổi tình cảm và quan điểm của Katniss.

anh0424

Active Member

Bạn nào chưa coi và có ý định sẽ coi thì nên đọc truyện trước, hoặc chí ít là đã coi phần 1.

Phần 2 bám sát truyện hơn, tính cách và tâm lí nữ chính (Katniss) thể hiện rất tốt.

Nếu truyện cho Katniss chết, Gale và Peeta đến với nhau thì Peeta sẽ có nhiều đất diễn hơn...

ong3ba

Member

Những cô bé mơ về hình tượng Công chúa xinh người thảo nết, những cậu bé hướng tới hình tượng Siêu nhân trừ gian diệt bạo.
Tuổi Teen (thường bị gán là Tuổi nổi loạn) cuồng nhiệt với những hình tượng được cho là không đúng chuẩn mực về cái Đẹp đã được “định nghĩa” từ rất lâu.
Người trưởng thành – là nhân tố nòng cốt của xã hội, có hình tượng sống mãi cùng lịch sử, sáng ngời không chút tỳ vết để noi theo.
Tuổi già xây dựng hình tượng vượt Thế giới quan vật chất, hướng tới sự sống vĩnh hằng, thanh tịnh…
Bất kỳ người nào, bất kỳ độ tuổi nào, bất kỳ đất nước nào, bất kỳ xã hội nào, bất kỳ chế độ nào… đều (cần) có Hình Tượng.
….. Vượt hết thảy, đó là Tình Yêu!

……………………………………….

Phim hay quá!!!!!!

Thích cái “Biệu tượng Đồng Đội”
- Chim Húng Nhại Vàng: Hình Tượng “Đồng Đội”.
- Bộ tóc Vàng: Cô gái "Johnny Depp – Tóc Vàng Hoe" cũng biết được thế nào là “Đồng Đội”. (Cái này thích nhất >"<)
- Vòng Vàng: sự chuyển giao niềm tin tuyệt đối vào “Đồng Đội”. “Đâu mới là kẻ thù thực sự”.
- Mề-đay Vàng: tất cả sự hi sinh cho “Đồng Đội”

………………………………….................................................

Phim không bạo lực, không phản thuần phong mỹ tục, không động chạm hiện thực xã hội tươi đẹp yên bình… Và không thể nào vượt mặt doanh số Thor 2 (xét riêng về bản 2D)… (Lý do này chắc cũng liên quan ^^ ) nên được chiếu cũng đúng.

Bên trên