[THG: Mockingjay Part 1] Hỡi cánh chim đen, xin đừng hoang mang trước cành hoa trắng!

minhquang1602

Ðề: [THG: Mockingjay Part 1] Hỡi cánh chim đen, xin đừng hoang mang trước cành hoa trắng!

Công nhận là bài viết công phu, có đầu tư cho cả các tiểu tiết.

acquycodon

Active Member
Ðề: [THG: Mockingjay Part 1] Hỡi cánh chim đen, xin đừng hoang mang trước cành hoa trắng!

Phần 1 cấm chiếu m cố gắng lết HD về coi. Coi xong thấy cấm là đúng. Phần 2 khá hơn tý, phần 3 ko hi vọng gì. Hóng HD coi chứ phim này ra rạp phí. ~X(
Cảm ơn tác giả có bài viết công phu

thichlam2010

Active Member
Phim đã thể hiện tốt những gì mình mong muốn sau khi đã đọc truyện, ai nói MJ 1 là bom xịt, pr quá lố chứ bản mình thấy đây là 1 trong những phim đáng xem nhất năm 2014

langtu27

Well-Known Member

Rất công phu và chi tiết, có vẻ ko đc hay cho lắm vì làm bàn đạp cho phần 2 mà, nhưng là cả series nên vẫn hóng...

brucelee123456

Active Member

Mình nghĩ là nên chờ tới phần 2. Down HD coi phần 1 sau đó ra rạp xem phần 2 luôn. Coi 1 mạch vậy mới đã, ko có cảm giác phải chờ đợi.

Em vừa xem xong cách đây 1 tiếng. Có cảm giác buồn ngủ thực sự khi xem (gần 3 lần), thỉnh thoảng có hưng phấn hơn khi có tiếng nổ bom và tiếng nhạc nền phim. Nội dung chi tiết phim kéo dài quá, thiếu cảnh quân Capitol tấn công vào quận 13, chỉ thấy đánh nhau bằng màn hình và tiếng bom dưới hầm, không thể hiện đc sự bạo tàn của TT Snow.

Phim này em xem hôm qua, lết lên CGV Hùng Vương thì các em trẩu đông khôn kể ~X( May mà em đã đặt vé online nên tuy phải xếp hàng chờ chúng nó hú nhau chọn ghế (1 nhóm 5 đứa mà đứng gần 15 phút ???) em vận kịp lấy vé vào rạp. Thật ra dự định ban đầu của em là xem 4DX Interstellar nhưng mà hết rồi nên đành coi MJ1 thử xem :-@ Nói luôn là cảm nhận của em phim này xem 4DX không để làm gì ngoài thỉnh thoảng có gió thổi mát những cảnh cái máy banh nó bay (cất cánh, bay, hạ cánh đều có gió :)) ).
Review về phim thì 2 review trong thread đã nói hết, em nghĩ không có gì để nói thêm. Xem phim thì có lẽ những ai đang trong giai đoạn "căng thẳng bức xúc" với cuộc đời về công việc, cuộc sống..etc... có lẽ sẽ cảm thấy thư thái vì phim nó lột tả được cái chất rebellion (nổi loạn). Kết nhất câu Katniss gửi cho Snow, cơ mà xem trailer thấy hay hơn trong phim :)).
Kết: phim này đáng coi, 2D được rồi đừng dại dột mất 160k như em :((. Chị Jen béo trong phim này trông không béo như XMen:DoFP nên nhìn nuột nà lắm

HikariLin

Vẫn thấy rằng đọc truyện vẫn hay hơn xem phim nhiều...[-(

Kazna

Member

Đọc review xong, tui rút ra kết luận cho mình là phim này khỏi đi xem. Tại vì tui ko phải fan phim này, ko đọc truyện, chỉ xem nó là 1 bộ phim thuần túy (phần 1&2 có coi) nên nếu có xem chắc cũng chẳng thấy hay.

soildsnake

Active Member

review quá tuyệt anh ơi....
Ngóng tới cuối tuần đi xem chị JL xinh đẹp hihi

lvy

Member

đợi có HD xem luôn ,gì chứ phim này không biết sao chứ đi xem rạp phí òm :3 thấy nó lăng xe quá cũng chả thích tí nào :3 nói gì chứ cảm giác vẫn k ưa con JL này dù xem hầu hết các phim của em nó đóng gần đây -_-

mới xem phim tối qua xong, có vài nhận xét cho các bạn chưa xem, có nhu cầu muốn xem, hoặc cũng có thể đơn giản là down về xem :D

- Mạch truyện: cũng bám sát với tiểu thuyết (mình có đọc lướt qua), đối với các bạn không xem truyện hoặc quên hẳn phần 1 và phần 2 (chưa có dịp xem lại) thì phần này đáp ứng tốt cho các bạn hiểu hơn về tính cách, những nội tâm của nhân vật và tình tiết để dẫn đến cuộc chiến cuối cùng

- Diễn xuất: mình đánh giá diễn xuất chung của các nhân vật là 8/10, riêng Jenifer là 9/10 (những diễn tả sợ hãi, mất mát, khóc, run rẩy, điên loạn...)

- Âm thanh: tạm được, không quá xuất sắc nhưng cũng đủ để bạn thưởng thức

- Hình ảnh: cũng tạm được, không biết có phải bản này là Digital không, mình xem bên Galaxy thấy màu sắc như phim cũ.

- Phim này đánh nhau không có nhiều, chủ yếu là thể hiện tính cách của từng nhân vật để sau đó lý giải cho phần 2 tại sao họ lại tấn công nhau, giết chóc lẫn nhau

- Spoil phía dưới cho bạn nào muốn biết kết thúc truyện này + 2 phân đoạn mình thấy hấp dẫn

1./ Đoạn đánh sập cầu cùng ca khúc The Hanging Tree
2./ Đoạn giải thoát con tin

Kết thúc truyện có hậu nhưng cũng có phần lâm li bi đát:

1./ Katniss Everdeen giết Tổng thống Coin - Vi bà này lên ngôi bả sẽ tiếp tục trò chơi Hunger Games
2./ Tổng thống Snow chết trong cuộc chiến
3./ Prim chết vì Coin
4./ Katniss và Peeta không nói lấy nhau nhưng sau một thời gian cả 2 có con với nhau
5./ Gale về Dis 2 ở ẩn
...

Bài hát: The Hanging Tree - 2 phiên bản

Phiên bản nhẹ nhàng: http://mp3.zing.vn/bai-hat/The-Hanging-tree-Mockingjay/IWAUDUCU.html

Phiên bản Jenifer: http://mp3.zing.vn/bai-hat/The-Hanging-Tree-Jennifer-Lawrence/ZW6EA99C.html

william1

Active Member

các bác cứ chê các bạn đang tuổi xì tin thế nọ thế kia, chứ thử hỏi ở tuổi đó các bác có làm được
cái gọi là văn minh như các bác nói không mà bày đặt lên mặt với các em đó, hay lại nói là hồi đó ít rạp phim

Có dám góp ý với các em đó không hay lại về đây làm anh hùng keyboard :))

Đến mệt với các nhà đạo đức học

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

các bác cứ chê các bạn đang tuổi xì tin thế nọ thế kia, chứ thử hỏi ở tuổi đó các bác có làm được
cái gọi là văn minh như các bác nói không mà bày đặt lên mặt với các em đó, hay lại nói là hồi đó ít rạp phim

Xin đừng đánh tráo khái niệm, kiểu như "các bạn có đá bóng được như người ta hay không mà đòi chê, bạn có làm được phim không mà chê phim, các bạn có từng làm việc xấu chưa mà lại đi lên án cái xấu". Việc nói về các em teen không phải là phê bình hay đánh giá, mà là nêu ra thực trạng như thế.

Mỗi phim hướng tới một đối tượng khán giả khác nhau, nói phim dành cho teen không phải là chê bai mà là muốn cho những người không phải teen biết trước phim sẽ có phong cách như thế nào

ngdinhluat

Well-Known Member

gay gắt vậy, tuổi teen định hình con người sau này, nên tác phẩm dành cho tuổi teen cũng phù hợp cho giai đoạn phát triển và tâm lý của tụi nhỏ. Các bác có thể không quan tâm chứ không thể đánh giá thấp tầm ảnh hưởng của việc "tụi teen đi coi phim" được.

brucelee123456

Active Member

Có nói mà đàn khảy tai trâu bạn ạ. Ko lẽ lại tát tụi nó. Hồi mình bằng tuổi mấy em đó thì mình ở nhà học bài, đọc sách vật lý vui thôi chứ không đi rạp vì không có tiền. Tháng nào đứng nhất lớp mới dc mẹ cho đi xem rạp Thăng Long. Năm cấp 3 thì học thấy mịa nội để thi đại học.

trungc

Tính e là rất ít nói với ngại. Toàn đi xem phim 1 mình, chắc chỉ nói chuyện duy nhất với chị bán vé :)) Vào những nơi công cộng như rạp chiếu phim là phải giữ trật tự và tránh sử dụng ĐT, ko là ảnh hưởng đến những người xung quanh. Trc khi phim chiếu rạp cũng đã chiếu clip nhắc nhở người xem rồi nhưng các bạn ấy cứ mặc kệ mà bô bô cái mồm lên. Việc đấy khiến e rất khó chịu nhưng biết kêu ca nào đc với cái tính ít nói của mình. Lúc viết bài độ ức chế các bạn trẻ ấy vẫn còn nên e viết hơi bị trẩu tí bác thông cảm. Giờ đọc lại thấy hối hận rồi, cảm thấy mình cũng kiểu Keyboard hero nên tí nữa e sẽ bỏ mấy câu chửi bậy đi.

Nhưng e nhớ lần đầu tiên đc bố đưa mình ra rạp xem phim là xem Spider-man 3 :)) Màn ảnh choáng ngợp âm thanh to đùng e ngồi trật tự xem thấy phim phê vãi, giờ xem lại thấy.... X_X Hồi đấy nếu nhớ ko nhầm là học lớp 5. Nếu 1 thg nhóc lớp 5 như e hồi đó ngồi xem trật tự đc thì sao các bạn teen bây giờ lại ko làm đc cái việc đấy? Mà bây giờ vẫn còn chưa hết tuổi "teen", chẳng nhẽ lại già hơn các bạn teen khác rồi à :))

abccba

Member

Chưa xem nhưng mà nhạc phim hay, phải đi xem mới được

Orez

Active Member
Ðề: The Hunger Games Mockingjay Part 1: Ơ, chỉ thế thôi à?

Vụ IMDB đen thui là sao vậy các bác? Lần đầu tiên thấy cảnh này

trungc

Ðề: The Hunger Games Mockingjay Part 1: Ơ, chỉ thế thôi à?

Vụ IMDB đen thui là sao vậy các bác? Lần đầu tiên thấy cảnh này

Chắc là hãng phim chi tiền để có cái này ạ. Hồi trc e cũng thấy mấy phim bom tấn có trang đặc biệt dành cho phim trên IMDb. Nhớ có lần IMDb có bộ đếm ngược ngày công chiếu Breaking Dawn part 2 ở ngay trang chủ -_-

Bên trên